Cho em hỏi về cách làm cái đĩa CD có thể khởi động được

The Beatles

Xe buýt
Báo cáo các bác là em cũng thích vọc máy tính.
Qua một thời gian tìm hiểu thì em thấy có một vài cái đĩa CD có thể khởi động được. Điều đặc biệt là, cái đĩa đó sau khi khởi động, có dung lương rất lớn 80M..650MB chứ không phải là chỉ làm ảo một cái ổ mềm 1,44 rồi dùng các loại driver để nhận dang ra cái phần CDROM còn lại.
EM cũng nghich cái Nero thì thấy nó có cái option để làm cái đó, nhưng chả biết phải làm thế nào.
Nhân có việc bác gà con làm cái Hiren boot ở thớt bên canh, cứ khởi động đến lúc load driver ổ quang thì máy nó đứng, nên em lập thớt này để hỏi. CŨng mong có thể giải quyết được vấn đề cho bác ấy :D
Mong các cao thủ IT chỉ giúp

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Theo em hiểu ý cụ là làm cái CD khởi động để boot phải không ạ?
Cụ cần cái CD boot vào Hiren's hay boot vào Dos, hoặc chạy thẳng vào Ghost? Tốt nhất là Cụ tìm file ISO có sẵn rồi dùng phần mềm Ultra ISO để thêm các thành phần vào. Cụ cần cái nào thì Em gửi file ISO cho
Còn nếu Cụ cần làm chương trình Autorun cho các chường trình cài đặt hoặc CD ca nhạc thì lại có các chương trình khác dùng cho những việc ấy

The Beatles

Xe buýt
Vâng, đúng là em cần 1 cái CD bootable.
Thông thường, người ta dùng một cái img của đĩa 1.44MB để làm đĩa boot. Trên đó cài đặt sẵn rất nhiều driver cho các loại Card điều khiển đĩa và đĩa CDROM để khi khởi động lên thì nó nhận ra phần dữ liệu được ghi trên CDROM. Kết quả là: sau khi khởi động, hệ thống có thêm 02 ổ đĩa: 1 ổ A: ảo và 1 ổ CDROM. (đĩa cài đặt win98 là điển hình của loại này)
Vấn đề ở đây là, khi cái máy tính có 1 loại ổ CDROM mới hay một cái HDD controler mới, không có trong thư viện driver của cái img thì cái đĩa CD bootable nó không nhận ra được và cái phần dữ liệu trên CDROM kia chắc chắn cũng không thể đọc được. Bác Gacon ở thớt bên cạnh về RAID, cũng vì chuyện ko load được driver cho ổ CDROM mà máy nó treo...
Em đang tìm giải pháp làm sao mà khi khởi động, máy nó không cần driver của mấy loại card/CDROM đó; sau khi khởi động xong, trên hệ thống chỉ có thêm duy nhất ổ CDROM thôi. (đĩa cài đặt win200/winxp... là ví dụ)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bây giờ không dùng FDD 1,44 nữa bác ạ. Cái gì cũng boot từ CD Rom được. Bác cần boot vào chương trình gì thì Em gửi file ISO cho về Burn ra CD là được

nhbinhdbp

Xe tải
Dùng Vista CD boot dùng các chương trình như nào thì hợp lý ah bác hiepluc?
Nếu bác có sẵn em xin luôn file ISO luôn
em cám ơn
:)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Dùng Vista CD boot dùng các chương trình như nào thì hợp lý ah bác hiepluc?
Nếu bác có sẵn em xin luôn file ISO luôn
em cám ơn
:)
Ý bác hỏi là cái CD cài Windows Vista hay cái CD boot công cụ? 2 cái này khác nhau bác ạ

The Beatles

Xe buýt
Bây giờ không dùng FDD 1,44 nữa bác ạ. Cái gì cũng boot từ CD Rom được. Bác cần boot vào chương trình gì thì Em gửi file ISO cho về Burn ra CD là được
Vâng, cám ơn bác, nhưng như vậy có nghĩa là khi nào cần Boot vào chương trình gì thì em lại hỏi xin/nhờ bác 1 cái file ISO. Trong khi em cần cái công cụ (cái cách) để làm ra cái file ISO theo ý muốn của em cơ.

Vietkid

Xe điện
Em cũng cần như bác The Beatles, em dùng Hiren Boot để ghost cái máy laptop dùng ổ CD USB của em nó cóc nhận ổ khi chạy ứng dụng. Có bác nào biết chỉ em với.

bes

Xe lăn
Bác Hiepluc cho em hỏi :
Máy tính ở nhà em đã ghost rồi, em muốn làm cái DVD hoặc CD để khi em khởi động bằng đĩa đó nó phi thẳng vào Ghost luôn, cho nó tiện. Cụ hướng dẫn em nhé. Tiện thể em hỏi luôn, tỷ dụ trong ổ của em có 5GB dữ liệu, ghost ra đĩa nó còn bao nhiêu GB ạ? Nói thêm là 5GB là dữ liệu bình thường như kiểu chương trình, games trong máy thôi - không phải dạng file nén đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

The Beatles

Xe buýt
Bác Hiepluc cho em hỏi :
Máy tính ở nhà em đã ghost rồi, em muốn làm cái DVD hoặc CD để khi em khởi động bằng đĩa đó nó phi thẳng vào Ghost luôn, cho nó tiện. Cụ hướng dẫn em nhé. Tiện thể em hỏi luôn, tỷ dụ trong ổ của em có 5GB dữ liệu, ghost ra đĩa nó còn bao nhiêu GB ạ ?
EM nhờ câu hỏi của bác này để nói rõ cái ý định của em:
ghost có 2 chê độ - 1 là interactive và 1 là chạy dạng Custom Jump Start (nói nôm na là chạy 1 dòng lệnh là nó phang luôn, không cần phải chọn a, chọn b, này nọ).
Cái mà em mốn là build 1 cái đĩa CDROM mà nó làm được những thứ theo sở thích của em. Cái đĩa đó, cắm đâu cũng chạy, không lệ thuộc vào driver của card này, bios kia... (vì cái đĩa làm năm nay sẽ khó chạy được với thiết bị sản xuất của năm sau, không lẽ lại build lại một cái đĩa khác)

@Bes: 5G của bác thì hơi khó nói; nếu 5G đó toàn là text thì ngon lành, nhưng nếu toàn file .rar với .zip thì bó tay luôn.
Em cũng có giải pháp để xử lý vấn đề đó của bác, nhưng em sẽ lại đề cập trong thớt khác :D

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Bác Hiepluc cho em hỏi :
Máy tính ở nhà em đã ghost rồi, em muốn làm cái DVD hoặc CD để khi em khởi động bằng đĩa đó nó phi thẳng vào Ghost luôn, cho nó tiện. Cụ hướng dẫn em nhé. Tiện thể em hỏi luôn, tỷ dụ trong ổ của em có 5GB dữ liệu, ghost ra đĩa nó còn bao nhiêu GB ạ? Nói thêm là 5GB là dữ liệu bình thường như kiểu chương trình, games trong máy thôi - không phải dạng file nén đâu ạ.
Mời Cụ sang đây để lấy cái file ISO đấy ạ. Cái ổ của Cụ thì cứ ghost xong mới biết là bao nhiêu vì còn phụ thuộc vào định dạng file

bes

Xe lăn

spiderman

Xe tăng
Bác Hiepluc cho em hỏi :
5GB ghost xong có khi lên đến 5,1GB bác ợ. Mà dữ liệu lớn vậy, sau khi ghost xong bác lưu vào thiết bị nào cũng khá phức tạp vì hơi lớn.

mrtuan

Xe hơi
@cụ bes: 5GB nếu là win với game không thì khi ghost ra khoảng 3-3.5GB cụ ạ. dữ liệu của cháu 40GB ghost còn 24GB thôi (b). Cụ cứ sắm 1 cái đĩa dvd trắng để backup (với điều kiện máy cụ có ổ ghi)
các cụ nếu không quen dùng ghost thì dùng acronis true image cũng rất tiện, nó tạo ra 1 ổ ảo ẩn đi ko hiện trong win, khi boot sẽ có thêm option là F11 để vào acronis. Giao diện cửa sổ như win nên dễ dùng lắm, không mất công chọn nhiều như ghost :)

Hoàng An

Xe hơi
5GB ghost xong có khi lên đến 5,1GB bác ợ. Mà dữ liệu lớn vậy, sau khi ghost xong bác lưu vào thiết bị nào cũng khá phức tạp vì hơi lớn.
Nếu máy cụ có ổ ghi DVD thì cũng không phức tạp lắm, sau khi ghost xong bác dùng Ghost Explorer ( Có trong đĩa Hiren's boot ) cắt phéng cái file đó ra làm 2 mảnh ( Mỗi mảnh khoảng 3gb ), dùng UltraISO add 2 mảnh đó vào file Ghost11.iso mà cụ hiep luc đưa lên và ghi vào 2 DVD là xong.
Nói hơi lằng nhằng nhưng làm thì lại đơn giản lắm :21: