[Funland] Cho em hỏi về bảo lãnh ngân hàng ?

Tony_Le

Xe container
Kiểm tra kiểu gì vậy cụ?
Cụ ấy nói khó hiểu thôi, có thời gian rộ lên bảo lãnh ngân hàng giả (thì nó cũng chỉ là tờ giấy đóng dấu thôi). Kiểm tra trực tiếp với ngân hàng thôi.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói khó hiểu thôi, có thời gian rộ lên bảo lãnh ngân hàng giả (thì nó cũng chỉ là tờ giấy đóng dấu thôi). Kiểm tra trực tiếp với ngân hàng thôi.
Em đang hỏi vụ mua hàng bên TQ với số tiền 1.500 triệu vnđ cụ ấy nói cơ

smart_sharp

Xe tăng
Kiểm tra kiểu gì vậy cụ?
Có nhiều cách và nhiều kiểu tùy theo từng quốc gia, luật và tính tuân thủ pháp luật, mối quan hệ của cụ mà cụ. Đơn giản nhất là kiểm tra trực tiếp với ngân hàng phát hành bảo lãnh (kiểu như chi nhánh phát hành thì kiểm tra qua hội sở). Một cách khác là cụ nhờ tham tán thương mại... của VN ở nước đó kiểm tra chéo giúp cho. Hoặc cụ có kênh nào đó (người quen làm ngân hàng...) chẳng hạn để kiểm chứng thông tin. Cách khác và khá chính thống là cụ dùng luôn một ngân hàng trong nước mà cụ tin tưởng bảo đảm cho cái bảo lãnh đấy. Việc này tất nhiên là mất phí. Ví dụ: cụ nhận một cái bảo lãnh (giả sử một triệu USD) của một ngân hàng ở châu Phi mà cụ chẳng có thông tin về ngân hàng đấy lại càng chẳng có thông tin về cái giấy bảo lãnh phát hành kèm chữ ký như giun của ông giám đốc ngân hàng đó thì cụ làm sao? Cụ có thể mang thẳng giấy bảo lãnh đó ra VCB chẳng hạn, yêu cầu phát hành bảo lãnh cho cái bảo lãnh kia. Nếu ngân hàng kia mà "bùng" thì VCB có trách nhiệm trả khoản đó thay cho ngân hàng kia. VCB, về mặt nghiệp vụ, sẽ có thông tin để kiểm tra tính khả tín của cái bảo lãnh của cụ và cùng với đó là đưa ra một mức phí cho cụ. Tất nhiên, khoản bảo lãnh phải lớn thì mới đáng làm. Và, cũng tất nhiên, ngân hàng kia càng ít tên tuổi thì phí mà VCB chào cho cụ càng cao.

hauyenhd

Xe container
Nếu cụ bảo lãnh bằng tài sản thì coi như một hình thức vay , cụ vừa phải chịu lãi vay , vừa phải chịu phí bảo lãnh ...Cụ nên đàm phán với bên cấp đèn 30% còn lại coi như mình vay họ và thế chấp bằng sổ đỏ .
Chứng thư bảo lãnh thì liên quan gì đến tiền vay mà ngân hàng nó thu lãi vay được. Bảo lãnh bằng tiền thì phút mốt còn bảo lãnh bằng tài sản thì qua các bước thẩm định để nó cấp HMTD như lúc đi vay ấy tất nhiên là mất các chi phí liên quan đi kèm, lúc phát chứng thư thì mất phí phát hành thôi.

tomtomchát

Xe container
Cụ vay béng NH cho nhanh :D

tuctuc2010

Xe điện
Em cần nhập ít đèn để lắp công trình, khách ứng cho được 50% nên em chỉ đủ tiền ứng cho bên cung cấp 70% nhg họ không chịu. Phải thanh toán 100% hoặc bảo lãnh ngân hàng. Cho em hỏi bảo lãnh ngân hàng thì lằng nhằng và lâu không ạ? Cắm sổ đỏ là được đúng ko ạ?
Em hay làm thế này nếu quan hệ tốt với bên A hoặc CĐT. Thay vì cụ nhập 100% hàng ban đầu thì cụ chia nhỏ nó ra và cụ đề nghị CĐT thanh toán theo giai đoạn. Chẳng hạn nhập về 50% hàng thôi rồi thì cụ cho lắp đặt hết số hàng đó và làm thanh toán rồi lấy tiền đó quay vòng.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể mang thẳng giấy bảo lãnh đó ra VCB chẳng hạn, yêu cầu phát hành bảo lãnh cho cái bảo lãnh kia. Nếu ngân hàng kia mà "bùng" thì VCB có trách nhiệm trả khoản đó thay cho ngân hàng kia
Phát hành bảo lãnh cho bảo lãnh là nghiệp vụ gì của ngân hàng vậy cụ? Lần đầu em nghe thấy

Hooks

Xe tăng
Bảo lãnh ngân hàng này em hay gặp khi mua hóa chất Acid Stearic của hãng Wilmar mà không mua trực tiếp hãng. Khi mua các đơn vị thương mại nhập lại hàng của Wilmar thì đa số bên bán yêu cầu đặt cọc và có bảo lãnh của ngân hàng. Do giá trị lợi nhuận của mặt hàng này rất cao, khoảng 20%/ tấn.
Cụ làm hóa chất cho nhà cháu hỏi chút: Thủ tục nhập khẩu hóa chất có khó khăn ko ạ? Cù bày giúp từng bước phải làm ạ?

acjs

Xe tăng
Em cần nhập ít đèn để lắp công trình, khách ứng cho được 50% nên em chỉ đủ tiền ứng cho bên cung cấp 70% nhg họ không chịu. Phải thanh toán 100% hoặc bảo lãnh ngân hàng. Cho em hỏi bảo lãnh ngân hàng thì lằng nhằng và lâu không ạ? Cắm sổ đỏ là được đúng ko ạ?
Em hiểu là cụ cần bảo lãnh thanh toán với bên thụ hưởng là nhà cung cấp đầu vào.
Nghiệp vụ này phổ biến, tuy nhiên bảo lãnh thanh toán và vay vốn thì phải được đảm bảo 100% bằng tài sản/tiền. Nếu cụ có BĐS đủ đảm bảo cho bảo lãnh thì đàm phán với bank để không phải ký quỹ bằng tiền. Phí trong trường hợp này các bank thu từ 1.5% đến 2%/năm (tính trên giá trị thư bảo lãnh).
Thời gian: cứ tính tối đa 1 tuần, ngoài việc cung cấp hồ sơ để bank thực hiện các thủ tục của họ, thì có phần thế chấp và đăng ký GĐBD đối với BĐS của cụ (nếu làm dịch vụ nhanh thì 1-2 củ gì đó).
Và để chủ động, cụ nên làm sẵn cái hạn mức bảo lãnh để đấy, khi phát sinh nhu cầu cần bảo lãnh thì các bank giải quyết trong ngày.
Cụ nên kiếm bank nào có người quen thì cũng đẩy tốc độ nhanh được chút. Còn cần thêm thông tin gì có thể inbox e tư vấn cho.

Chỉnh sửa cuối:

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều cách và nhiều kiểu tùy theo từng quốc gia, luật và tính tuân thủ pháp luật, mối quan hệ của cụ mà cụ. Đơn giản nhất là kiểm tra trực tiếp với ngân hàng phát hành bảo lãnh (kiểu như chi nhánh phát hành thì kiểm tra qua hội sở). Một cách khác là cụ nhờ tham tán thương mại... của VN ở nước đó kiểm tra chéo giúp cho. Hoặc cụ có kênh nào đó (người quen làm ngân hàng...) chẳng hạn để kiểm chứng thông tin. Cách khác và khá chính thống là cụ dùng luôn một ngân hàng trong nước mà cụ tin tưởng bảo đảm cho cái bảo lãnh đấy. Việc này tất nhiên là mất phí. Ví dụ: cụ nhận một cái bảo lãnh (giả sử một triệu USD) của một ngân hàng ở châu Phi mà cụ chẳng có thông tin về ngân hàng đấy lại càng chẳng có thông tin về cái giấy bảo lãnh phát hành kèm chữ ký như giun của ông giám đốc ngân hàng đó thì cụ làm sao? Cụ có thể mang thẳng giấy bảo lãnh đó ra VCB chẳng hạn, yêu cầu phát hành bảo lãnh cho cái bảo lãnh kia. Nếu ngân hàng kia mà "bùng" thì VCB có trách nhiệm trả khoản đó thay cho ngân hàng kia. VCB, về mặt nghiệp vụ, sẽ có thông tin để kiểm tra tính khả tín của cái bảo lãnh của cụ và cùng với đó là đưa ra một mức phí cho cụ. Tất nhiên, khoản bảo lãnh phải lớn thì mới đáng làm. Và, cũng tất nhiên, ngân hàng kia càng ít tên tuổi thì phí mà VCB chào cho cụ càng cao.
Nó là cái LC ( letter of credit) chứ cái gì nữa mà cụ giải thích dài dòng thế :)) Mở LC thì thằng ngân hàng trong nước nó lo hết cho mình rồi, cần gì mình phải đi kiểm tra xác minh cái gì nữa mà lên tận tham tán :D

dongnat123

Xe container
Cụ làm thầu mà chưa hiểu món này, nó bắt cụ bảo lãnh cái tiền 50% nó tạm ứng cho cụ ấy. Nó đưa tiền cho cụ chắc gì cụ đã đi mua đèn, nếu đến ngày lắp mà đèn không về, ngân hàng nó chuyển tiền ngược về TK của chủ đầu tư ngay (ví dụ điều khoản là thế)
bảo lãnh tiền tạm ứng thì phải có tài sản, tiền bằng số tiền tạm ứng ..... cốp cho ngân hàng thì nó mới phát hành bảo lãnh. Tóm lại mất thời gian cho ông nhà thầu, thời gian chạy đi chạy lại và phí bảo lãnh. Nhanh nhất là hợp đồng ký thì làm xong thanh toán hoặc thanh toán theo giai đoạn cho đõ mất công làm bảo lãnh

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
bảo lãnh tiền tạm ứng thì phải có tài sản, tiền bằng số tiền tạm ứng ..... cốp cho ngân hàng thì nó mới phát hành bảo lãnh. Tóm lại mất thời gian cho ông nhà thầu, thời gian chạy đi chạy lại và phí bảo lãnh. Nhanh nhất là hợp đồng ký thì làm xong thanh toán hoặc thanh toán theo giai đoạn cho đõ mất công làm bảo lãnh
Thanh toán rồi nhỡ nó không chuyển hàng thì sao??? :)))

dongnat123

Xe container

Matizcoi

Xe cút kít
Hơn chục niên trước em có làm cái bảo lãnh thanh toán tại BIDV, cắm cái sổ tiết kiệm 10K usd của bà chị chỉ để bảo lãnh 100 triệu :))

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Oto thì phải cầm cố, thế chấp TS, coi như đi vay,
mặc dù ngân hàng chỉ giũ giấy tờ. Thủ tục lâu , tốn nhiều loại phí
Nhiều cụ bảo lất Sổ TK ra thế chấp nhưng em dự cụ chủ không có
Riêng em tất cả các loại bảo lãnh từ tạm ứng, thực hiện hợp đồng đến bảo lãnh bảo hành em đều dùng STK để thế chấp bảo lãnh. Làm phương án này có lợi vì lãi suất trên sổ thừa cõng phí nảo lãnh.
Ngoài ra trước đây em còn dùng bảo lãnh tạm ứng bằng cách tiền bên A vào sẽ bị phong toả, bảo lãnh chỉ có hía trị khi tiền nổi và ngân hàng nhấc ra khỏ TK của mình, cũng gần giống tay không bắt giặc tuy nhiên vốn nhập hàng mình cần phải có
Cụ có thể giải thích kỹ hơn giúp em chỗ bôi đậm đuoc không? Nghĩa là cụ vẫn làm bảo lãnh cho bên A nhưng bằng tiền của chính bên A ạ?

acjs

Xe tăng
Bảo lãnh tạm ứng, tuỳ Bank không nhất thiết phải có tài sản, tiền = số tiền tạm ứng, 1 số Bank sẽ bắt ký quỹ 1 phần (từ vài % đến vài chục %) còn lại tín chấp.