Cho em hỏi kinh nghiệm đường đi Ninh Bình

thanhtung19

Xe tải
Chào các bác. em là lái mới. Mới có bằng trước tết xong, cũng đã lái tạm ổn rồi. Sang tuần em dự định cùng mấy người bạn thân thuê 1 chuyến xe đi du xuân, địa điểm dự kiến là Tam Cốc - Bích Động và Hoa Lư, Ninh Bình. Trên xe có thêm 1 lái nữa nhưng cũng chỉ có bằng trước em mấy tháng. Là lần đầu tự mình lái xa. em muốn nhờ các bác chỉ giáo về đường đi, những lưu ý trên đường, nếu chẳng may bị công an vẫy thì phải xử lý thế nào? làm sao để không bị giữ bằng... Lần đầu đi như thế nên em cũng hơi lo. Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ. Đầu xuân năm mới em chúc các bác cùng gia đình một năm mới an khang - thịnh vượng, vạn sự như ý.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung19

Xe tải
em xuất phát ở Hoàng Quôc Việt, Hà Nội ạ. sr cụ. em viết thiếu

ThienRacer

Xe buýt
Cụ là lái mới thì cứ từ từ chạy, nên em khuyên cụ đi đường cao tốc cũ nhé. Dưới đây là lộ trình, từng đoạn em sẽ ghi chú ý sang bên cạnh nhé:

1. Từ HQV cụ đi ra vành đai 3 Nguyễn Xiển, cụ đi lên cầu để ra Pháp Vân rồi cứ chạy thẳng 1 mạch hết cao tốc là đến Ninh Bình
(chạy thẳng 30km trên đường cao tốc có 1 chỗ cắt sang đường mới và đường cũ. cháu cũng ko nhớ rõ là chỗ nào nhưng cụ để ý biển và rẽ về bên phải là đi cao tốc cũ)

2. Sau khi hết cao tốc, qua điểm thu phí là biển Giới hạn tốc độ thì cụ đi 50km/h thôi. Tiếp theo là 2 trạm giới hạn nữa cụ chú ý biển, chứ cháu cũng ko nhớ nổi chỗ nào.

3. Tất cả chỉ có thế, còn việc đi trong nội thành cụ cứ bình tình mà hỏi thăm đường là ok

Chúc cụ thượng lộ bình an!

thanhtung19

Xe tải
cảm ơn cụ ợ

Anna96

Xe hơi
Cu đi từ HN về NB thi nên đi theo hướng: pháp vân-cầu giẽ-phủ lí(ko nên đi cao tốc mới mở ).từ phủ lí đi luôn về NB:30km nữa.
Chú ý:đi đúng tốc độ trên cao tốc 80-100km/h và đi làn bên trái và khi tới đồng văn thì coi chừng bắn tốc độ (dưới 50km/h là ok).
Nhìn chung lái mới thì khi nhìn thấy công an hay bi run vậy để yên tâm thì nên bám theo 1 xe 4b nào đó.Và nếu bị xxx vịn thì hãy bình tĩnh cũng như nhẹ nhàng tìm ra cách giải quyết tốt nhất.
Nhìn chung XXX phủ lí hay NB không quá khắt khe với xe 4b đâu (nếu ko vi phạm lỗi quá tốc độ,đi sai làn,vượt đèn đỏ) vì họ còn tập trung vào xe tải,xe khách.
Bình tĩnh,tự tin và tuân thủ các quy định,biển báo trên đường là ok hết.Chúc có chuyến đi vui vẻ và lái xe an toàn nhé cụ

riang153

Xe tăng
Kụ dự định bao giờ đi đấy ah......iem cũng đang có kế hoạch đi hoi Kụ xem có kết hợp được không nhỉ!

billnantes

Xe container
nếu đi bị xxx bắt thì xin ,không xin được thì nộp phạt ,mới lái thì cứ đúng tốc độ tuân thủ mọi luật lệ mà đi .

thanhtung19

Xe tải
cảm ơn các cụ nhiều ạ! đã vodka các cụ ạ.

thanhtung19

Xe tải
Kụ dự định bao giờ đi đấy ah......iem cũng đang có kế hoạch đi hoi Kụ xem có kết hợp được không nhỉ!
em chưa rõ lịch cụ thể. vì có 7 người nên còn phải xem thời gian của mỗi người ợ. nhưng dự kiến là sang tuần ợ. vì giờ thuê xe cũng dễ nên tiện lúc nào em đi lúc đấy được luôn cụ ợ

khkt_cc2

Xe buýt
Các cụ cho hỏi rõ thêm 1 tẹo: Tại sao nên đi theo đường 1 cũ (qua Đồng Văn) mà không đi theo đoạn đường cao tốc mới làm? Do phí cao hơn 20k hay do lý do nào khác? Tks.

vt_hoa

Xe tăng
Đi cao tốc mới cụ phải đi thêm 15km so với đường cũ và qua 2 trạm thu phí tốn 40k nhưng đường đẹp, chay nhanh hơn và tránh được gần 30km đường xấu đoạn Phủ Lý - Ninh Bình. Tùy cụ lựa chọn thôi. Lộ trình đường mới: Pháp Vân - Cầu Giẽ - Cao tốc mới - QL21 hướng đi Nam Định, qua tram thu phí 1 đoạn có biển chỉ đường đi Gôi (lối rẽ đi Phủ dầy) - QL10 - rẽ phải đi Ninh Bình - qua TP Ninh Bình khoảng 3km rẽ phải vào Bích Động. Chú ý qua Tp Ninb Bình đi đúng làn, đúng tốc độ, không vượt đèn đỏ, qua TP đến đoạn đường đôi vẫn chỉ cho chạy 50km, hết đường đôi nhập vào QL1 mới có biển hết khu dân cư, thấy đường thoáng mà vít lên không may sẽ bị vịn. XXX Ninh Bình khó xin lắm

thanhtung19

Xe tải
Đi cao tốc mới cụ phải đi thêm 15km so với đường cũ và qua 2 trạm thu phí tốn 40k nhưng đường đẹp, chay nhanh hơn và tránh được gần 30km đường xấu đoạn Phủ Lý - Ninh Bình. Tùy cụ lựa chọn thôi. Lộ trình đường mới: Pháp Vân - Cầu Giẽ - Cao tốc mới - QL21 hướng đi Nam Định, qua tram thu phí 1 đoạn có biển chỉ đường đi Gôi (lối rẽ đi Phủ dầy) - QL10 - rẽ phải đi Ninh Bình - qua TP Ninh Bình khoảng 3km rẽ phải vào Bích Động. Chú ý qua Tp Ninb Bình đi đúng làn, đúng tốc độ, không vượt đèn đỏ, qua TP đến đoạn đường đôi vẫn chỉ cho chạy 50km, hết đường đôi nhập vào QL1 mới có biển hết khu dân cư, thấy đường thoáng mà vít lên không may sẽ bị vịn. XXX Ninh Bình khó xin lắm
cảm ơn cụ nhiều ạ! em có thêm lựa chọn :D

thanhtung19

Xe tải
Cứ đúng đường đúng biển mà đi sao phải sợ CA nhỉ :)
tất nhiên là em sẽ đi đúng luật. nhưng là lái mới. ai chả có chút e ngại. bác đừng nói với em là từ ngày lái xe tới giờ bác chưa bao giờ vi phạm luật nhé. nhiều khi vô tình mình vi phạm chứ không phải cố tình bác ạ

h_mdc

Xe điện
Bác cứ đi theo cao tốc cũ rồi sang cao tốc mới đến đường 21(mất 30k trạm Liêm Tuyền), đi cắt qua đường 21 và đường tàu theo đoạn đường vòng tránh Phủ Lý (~4km, đang làm nhưng vẫn đi được) ra đường 1 đi tiếp vào NB thì gần hơn ~ 5km so với vòng lại Phủ Lý. Đoạn ~4km đường vòng này em đã đi thử vài lần (xe em loại SUV) hơi khó đi nhưng vắng và không có xxx, em vẫn gặp sedan, chắc họ vẫn đi được.

Becoi

Xe hơi
chắc bác chủ thớt đi rồi nhưng em xin góp ý với cụ có nhu cầu:
em làm Hn, quê NB, đi xe SUV.
em đã đi thử cả hai đường:
1- Từ HN theo Pháp Vân - Cầu Giẽ, theo đường cũ qua Đồng Văn, Phủ Lý đến Ninh Bình.
2- Từ HN theo Pháp Vân - Cầu Giẽ, theo đường mới đến QL21, đi về phía Nam Định, qua trạm thu phí thì rẽ phải đi qua Phủ Dày đến QL10 rẽ phải về NB.
Kết Luận: em chọn phương án 2
Lý do:
- Tuy xa hơn khoảng 10km (đo trên đồng hồ xe và trên Google Earth) nhưng đi nhàn hơn rất nhiều (ít phải: chuyển số, ga, phanh và vượt xe).
- Thời gian mất như nhau.
- Xăng mất như nhau
- Nếu xe có Cruise contror thì còn xướng nữa, chỉ cần bấm một phát rồi ngồi nghe nhạc (áp dụng cho đoạn đường mới 23Km)
- Đặc biệt: các cụ không phải chịu đày ải như trên đoạn Phủ Lý - NInh bình.
chúc các cụ có chuyến đi về quê em vui vẻ.