[Thảo luận] Cho em hỏi chút về cảnh sát thường phục bắt xe vi phạm

vietngan1988

Đi bộ
Chỉ có cảnh sát có biển tên xanh mới có quyền dừng phương tiện bác nhé.

Sóc nhỏ

Xe tăng
Nhà cụ chỉ hộ giùm em cái địa chỉ với.

Chỉnh sửa cuối:

Sóc nhỏ

Xe tăng
- Cụ hỏi đểu hay thật? Cái thẻ do con người làm ra, tiền còn giả chứ đừng nói cái thẻ ngành. Cụ google một cái là ra, 5 phút in màu là có. Còn muốn ăn sẵn nằm ngửa đi mua? cụ đủ trình thì tìm chứ đừng hỏi, éo ai chỉ mua cái đấy đâu. Trước có thằng ngồi bán thẻ nhưng bị bắt rồi đó. Xxx nó chìa thẻ ra rồi bắt chứ chẳng cho ai cầm xem, biết thế nào là giả hay thật? Ở bển quên khẩn trương cái vụ xuống xe tiếp xxx, ngồi trong xe, muốn lập biên bản hay gì thì lập, đút qua khe kính tao ký nhé. Đêm hôm xxx giả sao? Vớ vẩn
Cụ bức xúc quá, hạ hỏa đi, vì thấy cụ nói như đúng rồi nên hỏi xem thông tin thế nào. Tôi cam đoan đây là xxx thật.

tavantruong

Xe tải
chỉ XXX có thẻ xanh mới có quyền dừng xe vi phạm, các XXX khác chỉ hỗ trợ thôi. Báo chí vào cuộc phản ánh video này đi, để cơ quan chức năng xử lý như thế nào? Ra đường cướp mà cứ giả danh XXX thì biết làm sao?

xuanthi1

Xe tải
chỉ XXX có thẻ xanh mới có quyền dừng xe vi phạm, các XXX khác chỉ hỗ trợ thôi. Báo chí vào cuộc phản ánh video này đi, để cơ quan chức năng xử lý như thế nào? Ra đường cướp mà cứ giả danh XXX thì biết làm sao?
Mong có anh nhà báo nào vào viết bài này đăng lên báo, xem CA trả lời ntn

Mr.kiu

Xe hơi
Xã em cứ khoảng dịp gần tết và qua tết thường có cảnh sánh thường phục đi bắt xe vi phạm giao thông dọc quốc lộ 37 đoạn từ huyện Nam Sách tới đầu cầu Bình huyện Chí Linh - Hải Dương và còn vào cả đường làng bắt nữa. Không thấy có CSGT đi theo, họ lấy giấy tờ của người vi phạm về đồn, người vi phạm phải theo về đồn.
Họ làm như vậy có đúng luật không vậy?
Trường hợp này người vi phạm phải làm ntn nào?
Clip em quay từ năm ngoái, giờ mới có dịp up lên cho các cụ đánh giá.
Em đứng trên tầng nhà em dùng máy zoom xa không có chân nên hơi lắc các cụ xem thông cảm, cẩn thận tróng mặt
Máy sony hx300 zoom đc 50x
Cám ơn các cụ đã bớt chút thời gian để xem
Clip 1
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=FE_67_awzmE[/YOUTUBE]

Clip 2
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=bDbamdRojAg[/YOUTUBE]

Cụ nào không xem đc thì link đây ạ:

https://www.youtube.com/watch?v=bDbamdRojAg

https://www.youtube.com/watch?v=FE_67_awzmE
cái này quê cũng giống như cụ nó luôn oy...xxx mặc thường phục bắt ghê lắm, có nhiều TH k biết tưởng gây sự đánh nhau nên tai nạn xảy ra cũng có...nhưng nhiều TH xxx bị tai nạn cũng thấy tội lắm. Vừa thương vừa khó chiu, mỗi người có ý thức một tí thì phải tốt hơn k

xuanthi1

Xe tải
Các cụ ơi, bọn thường phục này chỗ em năm nay bắt đầu lại làm tiếp rồi. Vẫn như câu hỏi ở trên, Trường hợp này người vi phạm phải làm ntn nào?
Tuần trước về quê có ông anh họ đi con dream tàu ko đội mũ bị bọn thường phục này bắt, ông ấy rút chốt yên xe, liền nhấc yên ra bảo là "Anh cho xin cái yên về cho cháu nó nghịch", đi đc một đoạn nó gọi quay lại lấy xe. ông này cao thủ gớm.

domdomden

Xe đạp
Sai 100% cụ chủ nhé. Theo thông tư 65 mới thì cs hóa trang chỉ đc phép dừng để ngăn chặn hành vi vi phạm và phải có trách nhiệm thông báo cho bộ phận tuần tra để bộ phận này xử lý chứ ko được phép đưa xe vi phạm đi nhé. Điều 10 khoản 3 có ghi rõ nhé.

phaodien

Xe hơi
sai là cái chắc,thông tu 65 điều 10 khoản 3 để xem nhé

hungsatria

Xe hơi
Bậy nhỉ. E mà có cơ hội gặp mấy a này thì sẽ có cách cho mấy a làm bản giải trình

Xuân Trường

Xe buýt
cái này là bắt láo rồi. em thấy hình như chỉ có hình sự mới có quyền.
đợt xe con bạn em bị mất biển ( trộm nó vặt ), em với thằng người yêu nó đi đường bị 4 anh sự ép vào lề và rút thẻ hình sự ra nói xe này không biển và có dấu hiệu trộm cắp, đề nghị xuất giấy tờ. chúng em giải thích và về phường. về cho mỗi thằng 1 phòng hỏi lí lịch rồi đi đâu, xe của ai. được cái mình trong sạch nên khai khớp với thằng kia hết :)) rồi gọi người yêu thằng bạn đến xuất giấy tờ rồi về.

dhcuong84

Xe buýt
Thông tư 65/2012 của bộ trưởng Bộ công an quy định về tuần tra kiểm soát giao thông
- Điều 13: Hiệu lệnh dừng phương tiện
+ Khoản 4. Khi tuần tra, kiểm soát công khai kết hợp với hóa trang, cán bộ hóa trang phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm phải thực hiện quy định sau:
a) Thông báo ngay cho lực lượng tuần tra, kiểm soát công khai để ngăn chặn, đình chỉ và xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật;
b) Có thể trực tiếp ngăn chặn, đình chỉ ngay hành vi vi phạm, nhưng phải sử dụng giấy Chứng minh Công an nhân dân để thông báo cho người vi phạm biết về
việc đang thực hiện nhiệm vụ; thông báo về hành vi vi phạm và yêu cầu người vi phạm về trụ sở đơn vị để giải quyết hoặc thông báo cho lực lượng tuần tra, kiểm
soát công khai đến để tiếp nhận và xử lý theo quy định của pháp luật.

Như vậy, lực lượng hóa trang:
+ được dừng phương tiện, được đình chỉ hành vi vi phạm (nếu đang vi phạm: ví dụ đang chở 3, đang say rượu, đang không đội mũ bảo hiểm, đi ngược chiều... Còn những lỗi không thể đình chỉ được như: vượt đèn đỏ...thì ko có gì mà đình chỉ).
+ phải xuất trình CMT CAND cho người vi phạm xem (M! từ bé tới giờ em chưa nhìn thấy cái đó hình thù mô tê thế nào. Giờ thằng ất, thằng giáp nào đó đưa cho em, em cũng chả biết thật giả ra sao).
+ chỉ được (nói cách khác là "phải") mời người vi phạm về trụ sở để giải quyết tiếp.
+ không được kiểm tra giấy tờ, giữ phương tiện...gì hết.

Một số cụ trích dẫn Điều 10 - Khoản 3, theo em là chưa chuẩn lắm, bởi Điều 10 mang tính quy định nội bộ của công an, trong khi Điều 13 mới "dành cho nhân dân".

Chỉnh sửa cuối:

cuongtk84nd

Xe đạp
Tôi bày tỏ quan ngại sâu sắc trước sự lộng hành này. Tôi cực lực lên án và phản đối. Đề nghị các bên cần tôn trọng hiến pháp và pháp luât.
Haha cụ này làm bên bộ ngoại giao ạ? Giọng văn sắc bén quá, chắc chiến với xxx nhiều rồi

vjetkoy88

Xe hơi
cứ đòi hỏi xem giấy tờ và đề nghị gọi csgt đến chỗ bị bắt chứ cụ. ai cho họ xử lý hay đèo mình đi chỗ khác. sai hoàn toàn