[Funland] Cho em hỏi bệnh tủ lạnh Hitachi

hungpmu

Xe tăng
Em có 1 cái tủ lạnh Hitachi loại nhỏ (khoảng 250-300l), giờ đây nó bị bệnh không lạnh sâu và ngăn dưới không mát. Em đã
1. Tháo tủ đông bên trên kiểm tra: Quạt, cảm biến lạnh, nóng. Kết quả bình thường, tuy nhiên em vừa mở ra thì dàn lạnh bị đóng đá.
2. Kiểm tra đường dẫn gió từ ngăn đá xuống dưới. Kết quả bình thường.
3. Mở hộp đựng Board mạch điều khiển ở sau lưng tủ lạnh ra xem. Kết quả không biết gì về cái này (em tưởng là nó dùng cục Timer cơ như loại khác).
4. Kiểm tra roăng cưả: Bình thường
Em gọi thợ thì có 2 cu cậu đến xem sau một hồi tháo như em đã từng làm và lấy cái đồng hồ vạn năng ra cặp vào cái dây của Board mạch và phán cái này hỏng rồi. Em sửa cho anh hết 1,5tr.
Em ngạc nhiên và chưa đồng ý sửa do chưa thấy thuyết phục với lý do của của cậu thợ vì tủ vẫn đang chạy chỉ là nó không lạnh sâu và ngăn dưới không mát như lúc xưa và đặc biệt là việc ngoặc cái đồng hồ vạn năng vào dây của Board mạch và phán ngay là hỏng cái Board.
Em nhờ cụ nào biết sửa chữa ngó giúp em với ạ. Em ở Nguyễn Văn Cừ
Cảm ơn các cụ

Trục

Xe ba gác
1. Tháo tủ đông bên trên kiểm tra: Quạt, cảm biến lạnh, nóng. Kết quả bình thường, tuy nhiên em vừa mở ra thì dàn lạnh bị đóng đá.
Cụ cứ rã đông hết cái này có khi hết bệnh, nếu không hết thì gọi thợ tiếp.

biển xanh06

Xe điện
Cùng bệnh nhà e, đá ko đông hc rất lâu. Tủ e loại 350l. E hóng cách sửa

duongnhatvnn

Xe tăng
Dựa vào cái dàn đóng đá em tạm kết luận có 2 cái cụ kiểm tra: 1. Điện trở xả bị hỏng dấnx đến kog xả đá
2. Cảm biến nhiệt độ hỏng dẫn đến điển trở xả kog hoạt động

hungpmu

Xe tăng
Cụ cứ rã đông hết cái này có khi hết bệnh, nếu không hết thì gọi thợ tiếp.
Em đã rã đông, trong khi chờ xem kết quả và hóng trận VN-ML em hóng các cụ và cập nhật bệnh :D
Đã bỏ thức ăn vào ngăn đá được 20p rồi nhưng có vẻ không khả quan lắm.

becare

Xe hơi
Hitachi hay bị lỗi này nhỉ, cụ bỏ hết thức ăn ngăn đá ra, sau đó tháo tấm nhựa phía lưng trong ngăn đá, dùng máy sấy tóc sấy cho tan hết đá ra là lại chật dc bt, nhưng lâu dài thì mua tủ mới ko phải hitachi thôi, thay mạch hay thay cảm biến cũng chỉ dc 1 thời gian, cứ máy sấy sấy kỹ, nhớ là sấy kỹ cho tan hết đá. Chia sẻ thực tế từ nhà e bị ạ !

hungpmu

Xe tăng
Hitachi hay bị lỗi này nhỉ, cụ bỏ hết thức ăn ngăn đá ra, sau đó tháo tấm nhựa phía lưng trong ngăn đá, dùng máy sấy tóc sấy cho tan hết đá ra là lại chật dc bt, nhưng lâu dài thì mua tủ mới ko phải hitachi thôi, thay mạch hay thay cảm biến cũng chỉ dc 1 thời gian, cứ máy sấy sấy kỹ, nhớ là sấy kỹ cho tan hết đá. Chia sẻ thực tế từ nhà e bị ạ !
Em đã sấy sạch đá rồi, đang chờ xem kết quả như nào. Tuy nhiên bỏ thức ăn vào 20p rồi mà thấy chưa ổn

becare

Xe hơi
Em đã sấy sạch đá rồi, đang chờ xem kết quả như nào. Tuy nhiên bỏ thức ăn vào 20p rồi mà thấy chưa ổn
Cụ sấy cả sau miếng nhựa sám chưa, cụ dùng tay hay cắm điện xem mấy cái quạt nó quay tít chưa, cụ vặn lạnh hết cỡ lên xem.

QAZ

Xe container
Tôi có tủ Hitachi, đã 1 lần bị bệnh không lạnh ngăn dưới, mở ra kiểm tra kỹ thì bị cháy quạt. Thay mô tơ khác vào lại chạy tê tái.

hungpmu

Xe tăng
Tôi có tủ Hitachi, đã 1 lần bị bệnh không lạnh ngăn dưới, mở ra kiểm tra kỹ thì bị cháy quạt. Thay mô tơ khác vào lại chạy tê tái.
của nhà em thì quạt vẫn chạy bình thường

thangld2801

Xe buýt
cô em vừa mua cái tủ 4 cánh hay sile gì đó của Hitachi cũng kêu ngăn mát ko lạnh. để đồ ăn từ sáng tới chiều hỏng. Gọi thợ vào ktra vẫn bt và bảo in vét tơ nó thế. cô ấy đang chán vì mua cái tủ khá đắt mà ko thể dùng dc

hungpmu

Xe tăng
Sau 1 ngày tháo tung và sấy hết đám đá trong ngăn đông thì giờ nó lại chạy bình thường. Báo cho các cụ biết ạ

wildcat74

Xe điện
Nhà em vừa mới vứt đi 1 cái Hitachi 3 cửa đúng bệnh như thế này luôn, sửa đi sửa lại vài lần ko đc- thợ bảo chết cảm biến, thay xong đá lúc đông lúc không, mát ko đủ. Hàng mới mua ở Nguyễn Kim được đâu 4 năm. Em có cảm giác hàng điện máy, kể cả các hãng lớn bán trên thị trường Việt Nam như là ở cấp chất lượng khác với toàn cầu thì phải!

Lang_tu

Xe hơi
Em có 1 cái tủ lạnh Hitachi loại nhỏ (khoảng 250-300l), giờ đây nó bị bệnh không lạnh sâu và ngăn dưới không mát. Em đã
2. Kiểm tra đường dẫn gió từ ngăn đá xuống dưới. Kết quả bình thường.
3. Mở hộp đựng Board mạch điều khiển ở sau lưng tủ lạnh ra xem. Kết quả không biết gì về cái này (em tưởng là nó dùng cục Timer cơ như loại khác).
4. Kiểm tra roăng cưả: Bình thường
Em gọi thợ thì có 2 cu cậu đến xem sau một hồi tháo như em đã từng làm và lấy cái đồng hồ vạn năng ra cặp vào cái dây của Board mạch và phán cái này hỏng rồi. Em sửa cho anh hết 1,5tr.
Em ngạc nhiên và chưa đồng ý sửa do chưa thấy thuyết phục với lý do của của cậu thợ vì tủ vẫn đang chạy chỉ là nó không lạnh sâu và ngăn dưới không mát như lúc xưa và đặc biệt là việc ngoặc cái đồng hồ vạn năng vào dây của Board mạch và phán ngay là hỏng cái Board.
Em nhờ cụ nào biết sửa chữa ngó giúp em với ạ. Em ở Nguyễn Văn Cừ
Cảm ơn các cụ
Trước đây em cũng có cái tủ lạnh Hitachi và có bệnh như cụ nói. Em rút phích cắm, mở tung cửa 1 ngày và vệ sinh lại ngon. Bây giờ em để ở căn nhà ở quê vẫn chạy ngon, gần 20 năm rồi