Cho e hỏi chút bệnh về vòng quay máy

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Xe của e dạo này k hiểu sao. Khi dừng đèn đỏ hay kẹt xe, e phanh từ từ rồi giảm từ 3 xuống 2, sau đó chuyển từ 2 về 0. Thì sau khi về 0 thỉnh thoảng tua máy nó chạy lên tầm khoảng 2000, trước đấy, khi phanh từ từ thì tua máy giảm xuống dưới 2000 hoắc 1500 rồi; bệnh này tức là khi xe về mo thì tua máy "tự dưng" tăng lên. Các cụ bắt hộ e xem xe e bị bệnh gì với ạ.
Ngoài ra còn một bệnh nữa vào mùa đông là: khi đề máy khởi động, có tiếng "két" một cái (hình như ở phía dây courroi), nhưng sau đó thì máy chạy bình thường, k có tiếng kêu gì khác lạ. Có phải là do dây courroi chạm vào cái gì đó khi khởi động đang ở vị trí đứng yên sang vị trí quay nên nó bị thế k ạ? Mà bệnh này thì mùa hè e thấy ít hơn mùa đông.
Vodka của e luôn sẵn sàng dành cho các cụ.
Cảm ơn các cụ nhiều ạ!(b)

Babetta6868

Xe tăng
Xe của e dạo này k hiểu sao. Khi dừng đèn đỏ hay kẹt xe, e phanh từ từ rồi giảm từ 3 xuống 2, sau đó chuyển từ 2 về 0. Thì sau khi về 0 thỉnh thoảng tua máy nó chạy lên tầm khoảng 2000, trước đấy, khi phanh từ từ thì tua máy giảm xuống dưới 2000 hoắc 1500 rồi; bệnh này tức là khi xe về mo thì tua máy "tự dưng" tăng lên. Các cụ bắt hộ e xem xe e bị bệnh gì với ạ.
Ngoài ra còn một bệnh nữa vào mùa đông là: khi đề máy khởi động, có tiếng "két" một cái (hình như ở phía dây courroi), nhưng sau đó thì máy chạy bình thường, k có tiếng kêu gì khác lạ. Có phải là do dây courroi chạm vào cái gì đó khi khởi động đang ở vị trí đứng yên sang vị trí quay nên nó bị thế k ạ? Mà bệnh này thì mùa hè e thấy ít hơn mùa đông.
Vodka của e luôn sẵn sàng dành cho các cụ.
Cảm ơn các cụ nhiều ạ!(b)
+ Bác kiểm tra lại máy phát hoặc bôbin đánh lửa nhé - Khả năng lớn là bộ phận đánh lửa. Em dự là như vậy vì tín hiệu vòng tua máy lấy tử một trong 2 chỗ trên (bác lại chẳng nói xe bác là xe giề nữa)
+ Vụ dây curoa xem ra khó dự bác ạ! Nếu bác cảm thấy hình như tiếng va chạm vào cái giề sao không lật cabo lên rồi nhờ ai khởi động động cơ thử xem

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
+ Bác kiểm tra lại máy phát hoặc bôbin đánh lửa nhé - Khả năng lớn là bộ phận đánh lửa. Em dự là như vậy vì tín hiệu vòng tua máy lấy tử một trong 2 chỗ trên (bác lại chẳng nói xe bác là xe giề nữa)
+ Vụ dây curoa xem ra khó dự bác ạ! Nếu bác cảm thấy hình như tiếng va chạm vào cái giề sao không lật cabo lên rồi nhờ ai khởi động động cơ thử xem
+ Bô bin hay bộ phận đánh lửa nằm ở đâu hả cụ? Xe em la Seat Ibiza ạ.
+ Dây courroi thì là e dự thế, nhưng k phải lần nào đề cũng bị, mà hầu như chỉ bị 1 lần vào lúc sáng sớm thôi ạ
Thanks cụ lần nữa(b)

Babetta6868

Xe tăng
+ Bô bin hay bộ phận đánh lửa nằm ở đâu hả cụ? Xe em la Seat Ibiza ạ.
+ Dây courroi thì là e dự thế, nhưng k phải lần nào đề cũng bị, mà hầu như chỉ bị 1 lần vào lúc sáng sớm thôi ạ
Thanks cụ lần nữa(b)
Bác hỏi thế này thì ban căng rồi, bác mang ra thợ đi. Nếu khi bác mang xe ra thợ mà thợ phán trục trặc máy phát hoặc bôbin thì chứng tỏ em dự chuẩn! Ít nhất bác cũng khoanh vùng được bệnh tình của vợ hai. Bác tính tự chữa bệnh cho vợ 2 e rằng hơi khó vì còn dụng cụ rồi vật tư! Chúc bà hai bác sớm lành bệnh

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Bác hỏi thế này thì ban căng rồi, bác mang ra thợ đi. Nếu khi bác mang xe ra thợ mà thợ phán trục trặc máy phát hoặc bôbin thì chứng tỏ em dự chuẩn! Ít nhất bác cũng khoanh vùng được bệnh tình của vợ hai. Bác tính tự chữa bệnh cho vợ 2 e rằng hơi khó vì còn dụng cụ rồi vật tư! Chúc bà hai bác sớm lành bệnh
:$, quả thật e k có kiến thức về mecanique, có điều sửa xe bên này nó đắt quá cụ ạ. Nên muốn hỏi xem cái nào tự sửa được thì sửa, hay cái gì k nghiêm trọng lắm thì cũng chả cần sửa. Xe chuồng gà cứ để chạy cũng đc. Cụ đừng mắng e nhé :$.
Lần trc xe e bị tai nạn 1 phát, nhưng may chỉ bị vỏ, k động đến máy móc, nên e tự mua đồ về thay được vì có thằng bạn đồ nghề nó khá đầy đủ. (b) cụ phát nữa ạ

320ie46_hp

Đi bộ
Nghe ông bạn nói truyện quen quá nhỉ, hay la` gặp ở đau roài

320ie46_hp

Đi bộ
Ông jonnyenglish đang đi xe đạp hay sao mà lại hoi bobin lăm` ở đâu?

Liuba

Xe buýt
Ông jonnyenglish đang đi xe đạp hay sao mà lại hoi bobin lăm` ở đâu?
Chắc bác này đang ở Tây, xe rẻ nhưng kinh phí ra gara thì quá đắt đỏ nên tìm cách DIY đó mà.
- Tiếng két khi mới đề máy có khả năng là do cua roa hơi chùng nên trượt, cụ thử tăng lên 1 chút xem có được ko? Xe em cũng mỗi mưa nắng lại phải chỉnh lại cua roa 1 chút, chắc thời tiết cũng ảnh hưởng để độ căng cua roa.
- Nghe dòng xe của cụ thì em cũng chả biết nó là loại nào, bên ta có ko nữa, he he. Tốt nhất cụ cứ chộp vài kiểu ảnh xoay đủ hướng trong khoang máy rồi up lên đây để các bác chuyên gia chỉ cho cụ cho dễ.

Chỉnh sửa cuối:

bagiahuhu

Xe buýt
Mấy cụ này khảo cổ cái cách đây 3 năm, sắp cải táng đươc roài ợ :))