[Thảo luận] Cho e hỏi các kinh nhgiệm đỗ xe , từ đỗ xe song song cho đến lùi đỗ xe

tommyhtp

Xe buýt
cho e hỏi các bác về các kỹ thuật lùi đỗ xe song song khi có một ô tô trên và một ô tô dưới ( cái kỹ thuật đỗ xe kiểu này rất hữu ích cho mình khi dừng đỗ xe bên đường trong nội thành ), mà phải đỗ sao cho nhanh k thì tắc đường và sát vào lề đường k thì bị công an phạt thì chết dở các bác ạ ! Các bác giúp e với nhé ! thanks các bác nhiều lắm ! à mà quên còn đỗ xong rồi thì khi đi ra thì phải như thế nào mới ra đc ạ, xe e đỗ trong sân bãi có 3 dãy để xe mà xe e lại đỗ trên cùng ( bên trái là tường, phía trên là tường, bên phải là 1 dãy ô tô cũng đỗ, nhiều khi muốn đánh xe ra rất khó khăn )!

tommyhtp

Xe buýt
có bác nào cho ít cao kiến k ạ! anh e học hỏi kinh nghiệm tý nào

tommyhtp

Xe buýt
chán các bác quá, cái này thực tế như thế này mà lại k ai để ý quan tâm đến nhỉ ?! e rất mong có ai chỉ giáo cho e đấy ạ !

thitdeqn2010

Xe đạp
theo kinh nghiệm của mấy bác đi trước, họ sử dụng phanh tay bạn à, khi lùi xe vào đến sat xe dưới thì họ kéo thắng tay rùi quay chết vô lăng lùi tiếp, bánh sau đứng yên còn bánh trước từ từ cua vào trong được, đó là trường hợp thông dụng. Một số loại xe thắng tay bằng đạp chân hoặc thắng tay ăn vào bánh trước thì mình chưa thử :)

Dương Tử Anh

Xe tải
Chủ thớt chịu khó tìm ngay trong này đi ,có hết cả rồi đấy !

tommyhtp

Xe buýt
cảm ơn mấy bác, nhưng e muốn là học hỏi kinh nghiệm mấy bác mà, kinh nghiệm thực tế của mấy bác thì là thực tế quá rồi, có bác nào chỉ giáo cụ thể kinh nghiệm đc k ạ, e đi KM 2010 nhập ạ

khoavq

Xe điện
Bài ghép xe ngang và ghép xe dọc đã có từ lâu rồi. Cụ chủ thớt chịu khó tìm nhé.

Nôm na để cụ chủ thớt hiểu:
1/ Đối với ghép xe dọc: chắc cụ đã thi bằng B2 rồi...!!!

2/ Đối với ghép xe ngang (1 xe trên + 1 xe dưới và xe mình ở giữa) thì cụ thao tác như sau:

Bước 1: tiến xe lên song song với xe trên (thân xe mình cách thân xe đó khoảng 1 mét chiều ngang);
Bước 2: Lấy hết lái để lùi xe vào khoảng trống giữa 2 xe - bắt đầu lùi;
Bước 3: Khi vô lăng xe minh song song với cản sau xe trước thì trả lái thẳng - tiếp tục lùi;
Bước 4: Khi đầu xe mình qua cản sau xe trước thì lấy hết lái ngược lại để ghép xem - tiếp tục lùi;
Bước 5: Căn chỉnh xe cho thẳng trong khoảng trống giữa 2 xe mà mình đã lùi vào.

Nói đại khái như vậy để cụ chủ thớt hiểu. Cụ tìm lại bài viết về việc này sẽ có cả minh họa để cho dễ hiểu hơn. Chúc cụ đi xe an toàn!

ducnt

Xe máy
Bẩm cụ, cháu cũng là lái mới (lấy bằng ngày 29 - 03 -01) lúc đầu cũng khó khăn mấy khoản lùi đỗ lắm, dưng mà lên đây học hỏi các Cụ đi trước thì đúc rút lại là cháu cứ thực hành càng nhiều thì càng nhanh tiến bộ, sợ cái gì nhất thì cố gắng tập cái đó cho hết sợ (ví dụ cháu sợ lùi lên dốc nhất thế là cứ tập lùi dốc, làm đi làm lại giờ ngon lành cành đào). Thêm nữa cháu có học hỏi được kinh nghiệm của các cụ trên này 1 câu rất hay cụ tham khảo nhé:
*** Dễ thì lùi - Khó thì tiến *** <<<< Cái này áp dụng với đỗ xe vào bãi cũng được ạ. Với lại nghe cụ nói chỗ đỗ xe của cụ bị vướng khi muốn đánh xe ra, cháu trộm nghĩ thế này: nếu lúc vào mà các xe đã đỗ trước khó vào ko nói làm gì nhưng mà nếu cụ là xe vào trước thì cụ đỗ sao cho giữ 1 khoảng cách với cái tường của cụ ra để xe sau nó có bám mông thì mình vẫn loay hoay ra được ợ.

The Leak

Xe buýt
Bác mua bằng à? Cứ bài học cơ bản lùi riết là quen thôi.
E nói thật , chắc gì bằng của bác đã phải là xin mà đi đả kích người khác
Cụ chủ thớt tìm lai đi , có khá nhiều topic về v/d này đấy ạ

DHT06

Xe tăng
Bác vác xe ra bãi, tập tiến và lùi khi đánh hết lái xong ngẫm nghĩ và nhận xét rồi nghĩ đến cái chuồng như bác nói, nếu chưa nghĩa ra, thì lên đây bàn tiếp! Dùng phanh tay thì quả thật, em nghĩ phi lái xe, chả có tác dụng gì cả!

czechonline

Xe điện
Cái này do tùy từng người biết sử lý ra sao thôi , có người lái xe vài năm mà vẫn không biết cách lùi . Quan trọng là học hình học giỏi thì sẽ biết cách lùi xe sao cho chuẩn . Sang Pháp ko có chỗ đỗ còn ghẹ *** xe mình mà đẩy xe sau để lấy chỗ đỗ kìa . Cụ cứ mạnh dạn làm bẹp đầu bẹp *** vài lần là có kinh nghiệm thôi mà :D

ducnt

Xe máy
"Cụ cứ mạnh dạn làm bẹp đầu bẹp *** vài lần là có kinh nghiệm thôi mà"

Cụ nói chuẩn quá, cháu mạnh dạn làm bẹp mấy phát như vậy đầu óc sáng hẳn ra (không sáng ra mới lạ vì nát hết xe)~o)

Nganha75

Xe buýt
Ủa em tưởng cái này gọi là ghép ngang, mà bọn em hay nói đùa là ghép cafe Lý Thường Kiệt.
Nó có nguyên lý và thực hành nhiều là quen, trong sách hướng dẫn lái xe và các thầy ở trung tâm vẫn dạy mà.

WHITE TIGER

Xe container
theo kinh nghiệm của mấy bác đi trước, họ sử dụng phanh tay bạn à, khi lùi xe vào đến sat xe dưới thì họ kéo thắng tay rùi quay chết vô lăng lùi tiếp, bánh sau đứng yên còn bánh trước từ từ cua vào trong được, đó là trường hợp thông dụng. Một số loại xe thắng tay bằng đạp chân hoặc thắng tay ăn vào bánh trước thì mình chưa thử :)

Lại chém gió,khi kéo phanh tay là 2 bánh sau không thể cựa được thì lấy đâu mà cố định 1 bánh sau để vào

2/ Đối với ghép xe ngang (1 xe trên + 1 xe dưới và xe mình ở giữa) thì cụ thao tác như sau:

Bước 1: tiến xe lên song song với xe trên (thân xe mình cách thân xe đó khoảng 1 mét chiều ngang
Đối với xe 4 đến 8 chỗ thì chỉ cần 60cm thôi,còn đến 1m thì quá rộng sẽ làm xe văng đầu đi nhiều.Cái này phụ thuộc nhiều vào chiều dài cơ sỏ của xe

Ủa em tưởng cái này gọi là ghép ngang, mà bọn em hay nói đùa là ghép cafe Lý Thường Kiệt.
Nó có nguyên lý và thực hành nhiều là quen, trong sách hướng dẫn lái xe và các thầy ở trung tâm vẫn dạy mà.
Chưa bao giờ tớ nghe nói đến ghép ngang cả.Chỉ có lùi xe vào nơi đỗ,ghép xe vào nơi đỗ và ghép dọc thôi chứ chưa nghe đến ghép ngang.Trung tâm chỉ dạy lùi chuồng còn ghép xe là phần bắt buộc khi thi lên hạng như D trở lên thế nên nhiều trung tâm không dạy ghép xe cho những hạng B hay C mà chỉ dạy lùi xe mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Dogia

Xe điện
Kỹ thuật lùi xe, ghép xe ...ở trên OF đã có nhiều bài, kụ chủ thớt chịu khó tìm chút là ra thôi. Lý thuyết thì nhiều, nhưng tốt nhất là kụ chịu khó dành thời gian tập thực hành, nó sẽ quen tay quen chân thôi, "trăm hay ko bằng tay quen" mà kụ.
Chỗ kụ đỗ chật thì kụ đừng nên bám sát đầu hoặc *** xe với tường hay xe khác, nên để khoảng trống (ước lượng) để mình còn có chỗ mà cựa để đánh xe ra. Ví dụ nếu kụ đỗ sau nối đuôi xe trước, thì nên đỗ cách ra tối thiểu 1m nếu có thể, đừng bám sát *** nó quá, đến khi có cái xe nữa nó đỗ đằng sau gí vào *** mình thì thôi rồi khỏi ra luôn, chỉ còn nước chờ xe trước hoặc xe sau đi trước kụ mới chuồn được nhá.

tun177

Xe hơi
Có cái này đây ợ [video=youtube;vNwOkW_VVNQ]http://www.youtube.com/watch?v=vNwOkW_VVNQ[/video]

czechonline

Xe điện
Rộng như vậy thì lùi dễ ợt

danglong

Xe tăng
Lắp thêm cảm biến & camera quanh xe: Lùi, đỗ ngon ngay!

Trên này có cái flash game gì ấy dạy lùi xe hay ra phết, bác tìm lại xem

Chiêu kéo phanh tay rồi lùi: Nên thử khi đõ cạnh xe cỏ nhé: Đỗ cạnh xe xịn mà phanh tay ứ có tác dụng thì bỏ bu đới!