[Funland] Cho con học đàn piano

duongbinh07

Xe điện
Ku con nhà em cho đi học mà bạn cứ không thích. Nhưng lúc hứng lên thì chỉ cần nghe vài lần là tự đánh được. Mấy hôm nay thấy đánh Canon in D. Em cần tìm một giáo viên kiên nhẫn với học sinh và biết truyền cảm hứng một chút. Các cụ biết thì giới thiệu giúp em với nhé.
Piano là loại dễ đánh abc nhất, guitar abc muốn sol la si ... còn trày da trật vảy.
Cơ bản biết nhạc lý và cách sắp xếp phím là ai cũng abc piano được.
Nhưng cần tố chất, kiên trì và khổ luyện, mới thành tài được.. nếu gia đình ko có ai thì tài năng cũng cần nhờ người thầy nữa mới bắt nhịp theo nghệ thuật được.
Mức độ theo thì nên nhẹ nhàng chuyện trò với con, cần biết đánh hay theo nghề hay cỡ Đặng Thái Sơn...

Fantomu82

Xe buýt
con nhà em nó chả thích cái gì. Chỉ mỗi ngồi xem hoạt hình thì nó có thể ngồi cả ngày. Còn lại những thứ khác chỉ được mấy phút là chán.

D nâu

Xe điện
Nhà em có 2 cô con gái. chỉ có mỗi một cô đi học được vì một bạn không thích và bạn ấy lại có sở thích vẽ và muốn làm hoạ sỹ thôi và cũng không thể theo được. Vì môn này cũng khó không dễ nhất là khi học lên cao.
Lý do là vì em cũng muốn cho các bạn ấy hiểu và biết về âm nhạc sâu hơn mình. Vì thời em ở quê em thích múa hát nhạc nhưng em chả biết một cái gì chỉ là học theo bản năng của thầy cô truyền lại các động tác các bài một cách truyền miệng . Không hiểu về kỹ thuật cơ bản nhạc lý. Em chỉ muốn con cái em ở thủ đô thì phải được học cơ bản và hiểu biết về âm nhạc một cách cơ bản hơn mẹ.
Em bảo với Sói bố là cho con di học múa. Bố bảo sợ con sau này thành diễn viên múa bố không thích.
Em bảo cho con học thanh nhạc. Bố bảo sợ sau này thành ca sỹ đời tư con sẽ khổ,v,,v,,
Em bảo cho đi học Piano bố bảo ừ thì được.
Vậy là lý do con đi học Piano là như vậy.
Con gái em từ lớp 2-lớp 5 thì đam mê và yêu thích lắm. Có bài nào cô bảo về tự vỡ và hơi khó bạn ấy tự vỡ hết. Nhưng từ lớp 5-7 thì bạn ấy lại chán Piano, chán ngoại ngữ, chán văn học vốn là những môn bạn ấy có sở trường và học tốt và bạn ấy chỉ thích làm ca sỹ và thần tượng các nam ca sỹ Hàn Quốc. và bảo với mẹ cho con học tiếng Hàn Quốc.
Thấy vậy bố bảo thôi hay cho bạn ấy nghỉ hết đi. Vì bạn ấy chán rồi. Đánh piano mà lại nghe như đang đánh cây đàn thì đúng hơn. Bố Mẹ chả cảm nhận được gì ngoài tiếng gõ lộp bộp không cảm xúc.
Em thực sự thấy sốc và buồn và đã phải tâm sự với các thầy cô giáo chủ nhiệm cô giáo dạy đàn cùng bạn bè thân. Sau đó em đã quyết tâm vẫn kiên trì vì em nhận dược lời khuyên là nếu nghỉ bạn ấy thành người đẽo cày giữa đường. Và quyết định đổi cô giáo có king nghiệm và tốt hơn.
Và năm nay khi lên lớp 8 em đã khuyên bảo và bạn ấy dần dần. Em có nhiều lời khuyên nếu bạn ấy nỗ lực học tốt tiếng anh, và Piano bạn ấy sẽ có nhiều cơ hội giao lưu văn hoá học sinh sinh viên các nước, biết đâu sẽ có cơ hội gặp được thần tượng. Và nếu bạn ấy không gặp thần tượng thì cũng sẽ được nhiều người hâm mộ và tôn trọng. Vậy là bạn ấy có động lực đã yêu thích trở lại, chăm chỉ chịu khó hơn. Bạn ấy đánh có tâm hồn hơn, yêu thích học tiếng anh trở lại. Môn văn bạn ấy đã học tôt hơn. Vui nhất là khi bạn bè em đén nhà chơi ai cũng thích ngồi lại nghe bạn ấy chơi đàn. Thỉnh thoảng những sáng chủ nhật em thức dậy em bảo bạn ấy đánh vài bài cho mẹ nghe, Vậy là em thấy hạnh phúc .

Chỉnh sửa cuối:

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Cụ cho con đi học đi, nếu nó thích.
Lưu ý: nên học ở trường lớp, không nên học ở nhà cô. Ví dụ: MYC (music for young children). Học ở đó cơ bản, chậm, nhưng đầy đủ. Còn học nhà cô giáo thì chỉ học được bài, nhanh đánh được bài nhưng không có cơ bản.
Nhóc nhà e học 8 năm nhà cô; em thấy không ăn thua bằng đứa 5 năm MYC.

minhvmu

Xe buýt
Kính thưa cccm
Bạn em rất nhiều người cho con học piano.
Học phí rất cao, mặc dù nhiều bạn cũng ko khá giả lắm.
Về năng khiếu hay gia đình thì cũng ko có ai theo âm nhạc và cũng không chơi loại nhạc cụ gì.
Em cũng có đk, em cũng chơi đc ghi ta. Nhưng em cũng chưa thấy có 1 lý do gì để cho con học piano. Nếu cần học 1 nhạc cụ thì ghita cũng ok.

Mọi người cho em xin 1 lý do cho việc học piano này nhé. Cám ơn nhiều.

Em cho ku nhà em học mấy năm nay với ly do duy nhất: mong con đừng như bố mẹ nó, 1 nốt nhạc bẻ đôi cũng không biết(do khi còn bé xã hội + ông bà không có điều kiện), tâm hồn chả có gì nghệ thụt, nghe nhạc mà hiểu khỉ khô gì.
Em chả ép con em nó phải lên cơm cháo gì với con nghệ thụt, chỉ ép nó khi còn theo học thì cố gắng học đàng hoàng, khi nào chán quá + cảm thấy ngồi đàn như thấy cực hình là nghỉ học.
Tóm lại, em muốn con em sau này có được cái gì đó có thể giúp cân bằng trong tâm hồn khi phải lăn lộn với cuộc sống. Nếu biết vận dụng khéo thì dễ cưa gái hơn mấy chục triệu thằng đang ế xưng xỉa 🥳🥳🥳

duongbinh07

Xe điện
Em cho ku nhà em học mấy năm nay với ly do duy nhất: mong con đừng như bố mẹ nó, 1 nốt nhạc bẻ đôi cũng không biết(do khi còn bé xã hội + ông bà không có điều kiện), tâm hồn chả có gì nghệ thụt, nghe nhạc mà hiểu khỉ khô gì.
Em chả ép con em nó phải lên cơm cháo gì với con nghệ thụt, chỉ ép nó khi còn theo học thì cố gắng học đàng hoàng, khi nào chán quá + cảm thấy ngồi đàn như thấy cực hình là nghỉ học.
Tóm lại, em muốn con em sau này có được cái gì đó có thể giúp cân bằng trong tâm hồn khi phải lăn lộn với cuộc sống. Nếu biết vận dụng khéo thì dễ cưa gái hơn mấy chục triệu thằng đang ế xưng xỉa 🥳🥳🥳
Vậy vì sao cụ nói con học piano mà ko phải nhạc cụ khác hoặc hát?
Biết guitar biết hát cua gái dễ hơn chứ?

duongbinh07

Xe điện
Nhà em có 2 cô con gái. chỉ có mỗi một cô đi học được vì một bạn không thích và bạn ấy lại có sở thích vẽ và muốn làm hoạ sỹ thôi và cũng không thể theo được. Vì môn này cũng khó không dễ nhất là khi học lên cao.
Lý do là vì em cũng muốn cho các bạn ấy hiểu và biết về âm nhạc sâu hơn mình. Vì thời em ở quê em thích múa hát nhạc nhưng em chả biết một cái gì chỉ là học theo bản năng của thầy cô truyền lại các động tác các bài một cách truyền miệng . Không hiểu về kỹ thuật cơ bản và nhạc lý. Em chỉ muốn con cái em ở thủ đo thì phải được học cơ bản và hiểu biết về âm nhạc một cách cơ bản hơn mẹ.
Em bảo với Sói bố là cho con di học múa. Bố bảo sợ con sau này thành diễn viên múa bố không thích.
Em bảo cho con học thanh nhạc. Bố bảo sợ sau này thành ca sỹ đời tư con sẽ khổ,v,,v,,
Em bảo cho đi học Piano bố bảo ừ thì được.
Vậy là lý do con đi học Piano là như vậy.
Con gái em từ lớp 2-lớp 5 thì đam mê và yêu thích lắm. Có bài nào cô bảo về tự vỡ và hơi khó bạn ấy tự vỡ hết. Nhưng từ lớp 5-7 thì bạn ấy lại chán Piano, chán ngoại ngữ, chán văn học vốn là những môn bạn ấy có sở trường và học tốt và bạn ấy chỉ thích làm ca sỹ và thần tượng các nam ca sỹ Hàn Quốc. và bảo với mẹ cho con học tiếng hàn Quốc.
Thấy vậy bố bảo thôi hay cho bạn ấy nghỉ hết đi. Vì bạn ấy chán rồi. Đánh piano mà lại nghe như đang đánh cây đàn thì đúng hơn. Bố Mẹ chả cảm nhận được gì ngoài tiếng gõ lộp bộp không cảm xúc.
Em thực sự thấy sốc và buồn và đã phải tâm sự với các thầy cô giáo chủ nhiệm cô giáo dạy đàn cùng bạn bè thân. sau đó em đã quyết tâm vẫn kiên trì vì em nhận dược lời khuyên là nếu nghỉ bạn ấy thành người đẽo cày giữa đường. Và quyết định đổi cô giáo có king nghiệm và tốt hơn.
Và năm nay khi lên lớp 8 em đã khuyên bảo và bạn ấy đã dần dần. Vậy là bạn ấy có động lực đã yêu thích trở lại, chăm chỉ chịu khó hơn. Bạn ấy đánh có tâm hồn hơn, yêu thích học tiếng anh trở lại. Môn văn bạn ấy đã học tôt hơn. Vui nhất là khi bạn bè em đén nhà chơi ai cũng thích ngồi lại nghe bạn ấy chơi đàn. Vậy là em thấy hạnh phúc .
Sao mợ ko giới thiệu âm nhạc dân tộc kể cả quan họ chèo cho mấy bé.
Xét về nhiều khía cạnh, món này dễ ăn điểm hơn, kể cả khi ra nước ngoài.
Ông bố lo xa quá, cứ làm như thành nghệ sĩ dễ lắm ý

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em vụng, học cũng vất vả và không có mục đích chuyên nghiệp. Tuy nhiên, học để cho nó có một hành trang âm nhạc vào đời thôi.

bktuyen

Xe máy
Chủ đề này luôn hóc và hay :)) Em công nhận đọc mãi thì không thấy có lý do thuyết phục gì để cho con học piano nếu chỉ giải quyết việc bố mẹ một nốt nhạc bẻ đôi không biết cho nên cho con học. Ở VN thì các con học dân tộc chắc chắn là ổn nhất, nhiều cơ hội hơn hẳn, tương lai hơn hẳn bởi là nhạc cụ của xứ mình thì có nhiều kỳ tài hơn để dạy con mình... Có lẽ mọi người bị thuyết phuc bởi tiếng đàn piano? Em ko cho con học piano mà cho học dance cơ mà nó kéo tay mẹ nó vào cái lớp piano bằng được, thế là học :(( do học trung tâm đại trà nên cứ học thôi còn đến bao giờ thì hehehe ko biết. Học mãi mà vẫn chỉ abc với kiểu hello thôi, chứ còn em nghe nói thành thục kỹ năng cho piano hay môn nào đó thì phải đầu tư 40.000 giờ, nếu mỗi ngày 5-30 phút thì kiếp sau cũng ko chơi được ra hồn chứ nói gì là làm nghệ sĩ. Giờ chỉ mong con học sâu hơn, chăm hơn, học thêm nhạc lý để đến được chữ b trong bảng chữ cái thôi cũng được, để sau này vẫn có thể mò lại và chơi được thì tốt. Ko thì công cốc. Như chúng ta cũng thấy trong đời sống quanh mình, bạn bè đồng nghiệp học cùng chuyên ngành rồi ko sờ đến thì cũng lại đổ hết xuống sông bể cái công sức bao năm và tuổi trẻ :((

minhvmu

Xe buýt
Vậy vì sao cụ nói con học piano mà ko phải nhạc cụ khác hoặc hát?
Biết guitar biết hát cua gái dễ hơn chứ?
Trước khi quyết định cho con học piano, em đa ngâm cứu qua một số tài liệu và rút ra kết luận piano là phù hợp nhất với thể trạng, tâm sinh lý của con em(con em bắt đầu học piano khi 8 tuổi). Ngoài ra, học piano sẽ giúp con em dễ dàng có khả năng cảm nhạc và hiểu nhạc lý căn bản. Các tài liệu học thuật cũng chỉ rằng sau khi piano thì việc chuyển sang học nhạc cụ khác(học biết cách chơi) sẽ thuận tiện, dễ dàng tiếp cận hơn so với không học trước piano. Vì vậy em quyết định cho con học trước piano, sau này cháu lớn hơn(tầm 15-16 tuổi) thích học thêm nhạc cụ nào thì sẽ cho con học thêm nhạc cụ đó.
Đại khái em không đặt nặng việc học kiểu học thuật hay học xong sẽ phải như thế nào đó... miễn là con em đang chơi, đang học ở nhà mà tự nhiên có hứng thứ ngồi đánh 1-2 bản nhạc là em vui rồi.

minhvmu

Xe buýt
Cụ ơi, học nhạc cụ dân tộc cũng rất hay nhưng điều kiện cho học kiểu để biết chơi thôi cũng khó khăn hơn học piano kha khá nhiều. Không biết chỗ cụ thế nào, chứ ở thành phố em, việc tìm lớp, tìm thầy, mua-bảo dưỡng nhạc cụ dân tộc cả là 1 vấn đề khi bố mẹ chỉ có mục tiêu cho con học nhằm có 1 hành trang âm nhạc căn bản. Còn nếu con quá thích hoặc có năng khiếu thì câu chuyện sẽ khác ạ.

D nâu

Xe điện
Em nghĩ cái gì dễ học với con nhất nên cho học thôi cụ ạ! Bé nhà em hồi bé nhẩy hiện đại rất dẻo. Hát cũng được. Sau khi trừ những môn bố không duyệt ra. Phần nhạc cụ em có cho bạn ấy xem đàn bầu, sáo, violion, đàn ghi ta, Piano. Bạn ấy chọn Piano. Còn hiện tại bạn ấy thích cả thanh nhạc đó.

Chỉnh sửa cuối:

minhvmu

Xe buýt
Chủ đề này luôn hóc và hay :)) Em công nhận đọc mãi thì không thấy có lý do thuyết phục gì để cho con học piano nếu chỉ giải quyết việc bố mẹ một nốt nhạc bẻ đôi không biết cho nên cho con học. Ở VN thì các con học dân tộc chắc chắn là ổn nhất, nhiều cơ hội hơn hẳn, tương lai hơn hẳn bởi là nhạc cụ của xứ mình thì có nhiều kỳ tài hơn để dạy con mình... Có lẽ mọi người bị thuyết phuc bởi tiếng đàn piano? Em ko cho con học piano mà cho học dance cơ mà nó kéo tay mẹ nó vào cái lớp piano bằng được, thế là học :(( do học trung tâm đại trà nên cứ học thôi còn đến bao giờ thì hehehe ko biết. Học mãi mà vẫn chỉ abc với kiểu hello thôi, chứ còn em nghe nói thành thục kỹ năng cho piano hay môn nào đó thì phải đầu tư 40.000 giờ, nếu mỗi ngày 5-30 phút thì kiếp sau cũng ko chơi được ra hồn chứ nói gì là làm nghệ sĩ. Giờ chỉ mong con học sâu hơn, chăm hơn, học thêm nhạc lý để đến được chữ b trong bảng chữ cái thôi cũng được, để sau này vẫn có thể mò lại và chơi được thì tốt. Ko thì công cốc. Như chúng ta cũng thấy trong đời sống quanh mình, bạn bè đồng nghiệp học cùng chuyên ngành rồi ko sờ đến thì cũng lại đổ hết xuống sông bể cái công sức bao năm và tuổi trẻ :((
Chỗ đậm đối với em là lý do quan trọng nhất. Vì kinh nghiệm cuộc sống, sở thích nghe nhạc cá nhân + với 1 thời gian sống bên bọn giãy chết, em thấy em 1 nốt nhạc bẻ đôi không biết là 1 sự thiệt thòi, 1 khó khăn lớn khi muốn nâng cấp đời sống tinh thần của mình. Và em không muốn con em vấp vào khó khăn đó khi em có khả năng thu xếp thời gian + 1 chút kinh tế để cho con học.

duongbinh07

Xe điện
Trước khi quyết định cho con học piano, em đa ngâm cứu qua một số tài liệu và rút ra kết luận piano là phù hợp nhất với thể trạng, tâm sinh lý của con em(con em bắt đầu học piano khi 8 tuổi). Ngoài ra, học piano sẽ giúp con em dễ dàng có khả năng cảm nhạc và hiểu nhạc lý căn bản. Các tài liệu học thuật cũng chỉ rằng sau khi piano thì việc chuyển sang học nhạc cụ khác(học biết cách chơi) sẽ thuận tiện, dễ dàng tiếp cận hơn so với không học trước piano. Vì vậy em quyết định cho con học trước piano, sau này cháu lớn hơn(tầm 15-16 tuổi) thích học thêm nhạc cụ nào thì sẽ cho con học thêm nhạc cụ đó.
Đại khái em không đặt nặng việc học kiểu học thuật hay học xong sẽ phải như thế nào đó... miễn là con em đang chơi, đang học ở nhà mà tự nhiên có hứng thứ ngồi đánh 1-2 bản nhạc là em vui rồi.
Nói 1 nốt nhạc bẻ đôi ko biết là ko đúng.
Chúng ta được học nhạc lý, ký xướng âm.
Cái ko học là thực hành trên nhạc cụ.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Em công nhận là thời gian đầu, trước khi xác định được mục đích học là gì, đúng là đau đầu thật. Mò mẫm, hỏi han hết người này đến người nọ, đọc không biết bao nhiêu tài liệu, mà các bài báo hay sách thì phần lớn chỉ có TA, rất ít được viết bằng tiếng Việt để tìm hiểu về một lĩnh vực mà mình chẳng biết gì:((

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em sẽ cho con học thử, nó thích thì học tiếp, không thì thôi cũng chả sao. Học piano thì dùng cả 2 tay một lúc, kiểu như phát triển trí não tốt ấy cụ.
Nhạc cụ nào chả dùng 2 tay , đâu môn nào 1 tay đâu cụ ! sao cứ phải piano ạ ?

@xichlo@

Xe điện
Trẻ con thích học có mà loạn! Hôm tết nghệ sỹ Đặng Thái Sơn còn kể trên TV do sợ mẹ “đánh” mà thành tài kia kìa :))

duongbinh07

Xe điện
Trẻ con thích học có mà loạn! Hôm tết nghệ sỹ Đặng Thái Sơn còn kể trên TV do sợ mẹ “đánh” mà thành tài kia kìa :))
Dạy con thời nay khác.
Giơ roi lên nó phệt ngay quyển quyền trẻ em trường phát "bố đọc đi"