[Funland] Cho con cái tài sản trước hay chờ cha mẹ mất mới cho thừa kế

despacitorico

Xe tải
Em chứng kiến trong họ hàng và bạn bè, rất nhiều TH cha mẹ mất đi, thì con cái bắt đầu tranh giành thừa kế anh em không nhìn mặt nhau . Rất phức tạp và đau lòng.

Trên nảy nhiều CCCM tầm trung niên trở lên, có nhiều Cụ mợ tích luỹ được chút tài sản , con cái đang học DH hoặc sắp sửa ra làm việc nên chắc cũng có chút trăn trở như em:

Em tạm chia ra 3 kiểu :

1/Con học xong DH ra ngoài thuê nhà sống và đi làm, cha mẹ chia cho con 1 số vốn để tự mình đầu tư hoặc làm ăn , tuỳ các con sử dụng

Ưu điểm : các con biết cách chịu trách nhiệm với tiền bạc tài sản mình được cho và nhiều đứa nhanh nhẹn nhờ có vốn cha mẹ sẽ bật lên
Nhược: gặp đứa con chỉ biết ăn chơi thì nhanh chóng cụt vốn . Con cái ỷ lại vào tiền sẵn có của cha mẹ

2/ Không cho gì trước nhưng công khai tài sản của gia đình và làm di chúc rõ ràng thống nhất hết với các con , sau khi cha mẹ mất thì các con sẽ được gì

Uu điểm : bảo toản được tài sản cho đến khi cha mẹ mất

Nhược điểm : con cái nhìn vào đống tài sản sẵn có sẽ không có động lực phấn đấu nữa. Hoặc mất cơ hội có đồng vốn của cha mẹ để làm ăn phát triển.

3/ Im im giả nghèo hi vọng con cái tự lập phấn đấu như cha mẹ trước đây, mà thực sự là giả nghèo không dễ vì tầm con cái học DH là chúng nó biết căn nhà cha mẹ giá bn rồi . Chưa kể các tài sản khác.

Mời CCCM vào chia sẻ nhé, em rót rượu đứng sang một bên hầu đây ạ.

Hại Điện

Xe container
Em chia tài sản thành 4 phần bằng nhau: 2 đứa con mỗi đứa 1 phần, 2vc 2 phần còn lại.

Phần của con thì cho sớm để tụi nó lấy vốn.

Phần của 2vc thì 2vc dùng để dưỡng già và đi du lịch. Nếu đến lúc mất vẫn còn tiền thì tiền đó để di chúc cho đứa cháu nào học giỏi, dùng để đi du học...
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.....đáng tiếc là hiện giờ em chả có xu nào =))

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Em thiên về phương án 3 nhiều tiền quá chia khó.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em chứng kiến trong họ hàng và bạn bè, rất nhiều TH cha mẹ mất đi, thì con cái bắt đầu tranh giành thừa kế anh em không nhìn mặt nhau . Rất phức tạp và đau lòng.

Trên nảy nhiều CCCM tầm trung niên trở lên, có nhiều Cụ mợ tích luỹ được chút tài sản , con cái đang học DH hoặc sắp sửa ra làm việc nên chắc cũng có chút trăn trở như em:

Em tạm chia ra 3 kiểu :

1/Con học xong DH ra ngoài thuê nhà sống và đi làm, cha mẹ chia cho con 1 số vốn để tự mình đầu tư hoặc làm ăn , tuỳ các con sử dụng

Ưu điểm : các con biết cách chịu trách nhiệm với tiền bạc tài sản mình được cho và nhiều đứa nhanh nhẹn nhờ có vốn cha mẹ sẽ bật lên
Nhược: gặp đứa con chỉ biết ăn chơi thì nhanh chóng cụt vốn . Con cái ỷ lại vào tiền sẵn có của cha mẹ

2/ Không cho gì trước nhưng công khai tài sản của gia đình và làm di chúc rõ ràng thống nhất hết với các con , sau khi cha mẹ mất thì các con sẽ được gì

Nhược điểm : con cái nhìn vào đống tài sản sẵn có sẽ không có động lực phấn đấu nữa. Hoặc mất cơ hội có đồng vốn của cha mẹ để làm ăn phát triển.

3/ Im im giả nghèo hi vọng con cái tự lập phấn đấu như cha mẹ trước đây, mà thực sự là giả nghèo không dễ vì tầm con cái học DH là chúng nó biết căn nhà cha mẹ giá bn rồi . Chưa kể các tài sản khác.

Em nói thật là vế 1 không khả thi. Mặc dù khó nghe nhưng hiện thực mồn một trc mắt chúng ta.

Chỉ cần nhìn sinh viên và nhân viên mới ra trường về kỹ năng quản lý tài chính cá nhân, kỷ luật với bản thân là có thể nói rằng cần phải được trang bị kỹ năng và kiến thức cho các bạn trẻ mới làm đc vế 1.

ah99x6

Xe điện
E chả có tiền chả biết chia thế nào.
Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào.

dracula_bg

Xe điện

Em tạm chia ra 3 kiểu :

Di chúc là phương án tối ưu và đẹp nhất.
Còn cái lý luận con cái thấy đống tài sản ti vật nó ko chịu làm thì ko có đâu, thằng nào có chí làm giàu thì tiền nhiều thế chứ nhiều nữa nó cũng cày, thằng nào chỉ phá thì nhà còn cái móng ko nó cũng phá, hơn nữa di chúc sẵn rồi thì nó biết nó đc bao nhiêu, chứ ko di chúc cái thằng lười làm nó còn nghĩ cái đống đấy của nó tất cơ, nên cứ phá thoải con gà mái đã tính sau.

scorp8x

Xe container
E cứ ăn chơi, du lịch thoải mái khi nghỉ hưu :) chả hứa cho đứa nào cái gì cả. Nuôi cho ăn học ngon lành là đủ roài & tự thân vận động cho bền. , ko phải trông chờ vào chúng nó nuôi là ổn

Sakai Việt Nam

Xe điện
Nếu có điều kiện thì nên Cho trước. Bọn trẻ giờ nó thực tế và tinh nhanh hơn thế hệ cha chú rất nhiều. Em cứ rõ ràng luôn, bố mẹ có tiền, tiền vất vả đổ mồ hôi mới kiếm được, vì vậy tụi bay muốn có cũng phải cày cuốc mới được hưởng.
Mở bát, đứa nào bước vào cấp 3 bố treo giải luôn:
+ bước vào cấp 3 sẽ có 1 sổ tiết kiệm, đỗ đại học thì được dùng, tự chi trả học phí, học hành đến khi tốt nghiệp, kiếm công ăn việc làm. Dùng tiết kiệm thì còn nhiều, tiêu nhanh thì còn ít, biết đầu tư thì nảy nở. Ko học đại học thì coi như có chút vốn bước vào đời
+ vào được đại học sẽ có một căn hộ, tốt nghiệp đại học thì sang tên căn hộ, nếu thích ra mà sống riêng. Trượt thì nghỉ, bố thu lại tùy tình hình sau này tính sau.

Tất nhiên, nhà ko có điều kiện thì liệu cơm gắp mắm, tự thân mà vận động

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi con cụ có thể tự làm ra được tài sản thì ko bao giờ nên cho nó. Và chỉ cho sao cho phần tài sản đó bằng 1/5, 1/10 số tài sản nó tự làm ra. Cụ có nhiều tài sản thì ghi di chúc cẩn thận là xong.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Mâu thuẫn ở chỗ: nhiều gia đình cha mẹ cũng thấy con mình giỏi, đầu tư cho học thành tài, nhưng lại sợ di chúc sớm con hư. Ơ kìa. Thực tế là sự ích kỉ của cha mẹ mà thôi. Cho tiền thì để tự nó giải quyết. Còn lại tiền của cha mẹ thì tự giữ dưỡng già. Nhưng theo cá nhân em thì nên cho khi đứa con đầu từ 50t trở lên. Tức là cha mẹ lúc ấy hòm² trên 70. Mà con 50t cũng đạt độ chín chắn, có người tuổi 50 đã lên chức ông bà rồi. Chứ cứ khuất núi mới bổ di chúc thì dâu rể thêm lời vào lại mất tình ace.

VoCan

Xe điện
Bẩu con cái trước , tiền sau này tao dưỡng già , nuôi thì nuôi , không tao vào viện dưỡng lão .
Mà cũng kỳ lạ , thớt cho bố mẹ vào viện dưỡng lão thì ai cũng vod , nhưng đòi thừa kế thì lại cũng vod là sao

despacitorico

Xe tải
Trước khi con cụ có thể tự làm ra được tài sản thì ko bao giờ nên cho nó. Và chỉ cho sao cho phần tài sản đó bằng 1/5, 1/10 số tài sản nó tự làm ra. Cụ có nhiều tài sản thì ghi di chúc cẩn thận là xong.
Cũng là ý hay ạ

Sau này chưa biết, đến giờ em cho con ăn học tối đa với khả năng tài chính của gia đình cũng như sức học của nó.
Sang năm nếu đi học em cho 50%, 50% còn lại cho vay, lúc nào đi làm trả bố, nói luôn trả hay không tùy mài.
Đến lúc đấy bố hết trách nhiệm. Lúc nào bố mẹ chết, còn gì mài lấy nốt.

Xe bọ xít

Xe container
Thường những gđ con cái đánh nhau tranh dành nhau ts của cha mẹ là thường con cái ko thành đạt, bố mẹ cũng dạy dỗ ko nên người hay nói nhanh là thiếu văn hoá. Còn lại đa số nếu cha mẹ để lại ts thì AE cũng biết chia và bảo bạn nhau thôi.
Còn lại E cũng hóng thêm kinh nghiệm của những người đi trước và thực tế cs.

Beu 4x4

Xe điện
Mâm này các cụ có từ trăm chẹo đến cả trăm tỏi cho con ngồi chung đc hết à?
:))