Chi hội Cho cháu hỏi về Xe A/T

Nummer13

Xe hơi
Cụ mới chạy xe AT à? cụ ơi gặp dốc của cụ là lên dốc hay xuống dốc ạ? xuống dốc thì tùy nếu dốc cao thì về D2 hoặc D1 để hãm động cơ lại tránh đạp phanh quá lâu, còn lên dốc thì k cần về gì cả cụ ạ vì là AT nên nó tự điều chỉnh rồi. Cụ cứ nhả ga ra và lên xuống D3/2/1 vô tư
Cụ này trả lời có vẻ chi tiết nhất - em cũng mới đi AT nên cũng cùng thắc mắc.
Nhưng ở em nó lại là D, 2, L chắc là tuơng đuơng với D3/2/1 như cụ nói phải không ah.
Ah, tiện cụ nào giải thích giúp cháu xem D với L là viết tắt của chữ gì vậy ah?

mrbin_bon

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ này trả lời có vẻ chi tiết nhất - em cũng mới đi AT nên cũng cùng thắc mắc.
Nhưng ở em nó lại là D, 2, L chắc là tuơng đuơng với D3/2/1 như cụ nói phải không ah.
Ah, tiện cụ nào giải thích giúp cháu xem D với L là viết tắt của chữ gì vậy ah?
D: là Drive số tiến
Vị trí L dùng để:
+ xe chuyển động với số truyền 1, hay 1,2 tốc độ chậm;
+ xe đi trên đường rất xấu, kéo rơmoóc trên đường xấu.

Nummer13

Xe hơi
Vậy tức là khi chạy chậm (đoạn đường xấu, chỗ đông người, lên vỉa hè....) thì đi L hả cụ.
Thế mà ông anh em thì lại nói 2&L để leo dốc - nhưng ổng cũng chả biết cụ thể là 2hayL là leo dốc :)

choco_pie

Xe hơi
mình chạy Civic sang số BT, chắc cụ lần đầu chạy xe AT. Mà D3, D2 mình chỉ dùng khi muốn vượt xe khác thôi chứ lên dốc cứ để D cho nó kéo, đã có bài nói về vấn đề này rồi mà, các bác khi lên dốc mà chạy D2, D3 theo bào đó là sai ky thuật hết, lúc đó hộp số tự động sẽ làm tất cả mọi việc, các bác chỉ phải nhấn ga thôi.

Nummer13

Xe hơi
Vậy rốt cuộc là cái số 2 và L dùng đến khi nào ah?
Em dự là nhà sx không tạo ra cho đẹp :)

- Cháu có câu hỏi mún hỏi mọi nười về xe AT là khi mình đang đi ở số D3 chạy bình thường nhưng gặp dốc mình nhả ga và chuyển số xuống 2 hoặc 1 có được không hay là fai? dừng hẳn xe mới đi được số...các số khác thì có mỗi vấn đề này cháu chưa biết thắc mắc mọi người chỉ giáo.
Cụ cứ theo nguyên tắc: giảm ga, giảm tốc trước khi về số thấp là OK

MEC

Xe hơi
Đang hỏi về hộp số xe AT, các cụ lại chuyển sang giá cả, hịhiị. Tiện đây cho em hỏi tí, theo các cụ thì xe AT khi đang chạy số D có nên chuyển về N để tự trôi như số MT không ạ?

batmancar

Xe điện
Đang hỏi về hộp số xe AT, các cụ lại chuyển sang giá cả, hịhiị. Tiện đây cho em hỏi tí, theo các cụ thì xe AT khi đang chạy số D có nên chuyển về N để tự trôi như số MT không ạ?
Em toàn chạy vậy khi gần đến dèn đỏ hay khi gần về đến nhà, vì nhà em cách 600 mét thẳng tắp luôn. Như vậy em nghĩ sẽ ko tốn xăng và hại hộp số, cụ để ý vòng tui máy giảm hẳn khi về N.
Còn theo em lên dốc cứ để D mà ấn ga thôi, nếu nặng nó tự về số, còn L thì để duống dốc hãm bằng động cơ tùy theo vận tốc mà 3-2-1.
Mà em hỏi là xe em xuống dốc em về số 1 rồi mà dốc nó cao nó kéo vòng tua lên cộc kim luôn nghe máy gầm gừ mát chỉ sợ hỏng thôi , liệu có sao ko nhỉ?

korandovinhyen

Xe container
Cụ đệm phanh cho sức tải của máy giảm đi, thế cụ xuống dốc mà cứ để số thấp ko hỗ trợ phanh tý nào à?

daquydailoc

Tháo bánh
Em toàn chạy vậy khi gần đến dèn đỏ hay khi gần về đến nhà, vì nhà em cách 600 mét thẳng tắp luôn. Như vậy em nghĩ sẽ ko tốn xăng và hại hộp số, cụ để ý vòng tui máy giảm hẳn khi về N.
Còn theo em lên dốc cứ để D mà ấn ga thôi, nếu nặng nó tự về số, còn L thì để duống dốc hãm bằng động cơ tùy theo vận tốc mà 3-2-1.
Mà em hỏi là xe em xuống dốc em về số 1 rồi mà dốc nó cao nó kéo vòng tua lên cộc kim luôn nghe máy gầm gừ mát chỉ sợ hỏng thôi , liệu có sao ko nhỉ?
vãi cụ, xuống dốc mà thấy nó gầm quá thì cụ phải đạp phanh để phanh và hộp số cùng hãm xe. Ai đời để máy hãm vậy bao giờ.

MEC

Xe hơi
Em chạy xe MT thì toàn để tự trôi khi dừng đèn đỏ, nhưng chuyển sang AT thì chưa dám thử vì không biết có ảnh hưởng gì tới hộp số không? Hoặc trong trường hợp mình chuyển về N rồi mà không dừng hẳn, cần chạy tiếp thì có chuyển ngay lại sang D được không ạ? có vấn đề gì với hộp số không các cụ?

Mrzo

Xe đạp
Em chạy xe MT thì toàn để tự trôi khi dừng đèn đỏ, nhưng chuyển sang AT thì chưa dám thử vì không biết có ảnh hưởng gì tới hộp số không? Hoặc trong trường hợp mình chuyển về N rồi mà không dừng hẳn, cần chạy tiếp thì có chuyển ngay lại sang D được không ạ? có vấn đề gì với hộp số không các cụ?
E seach bên dantri người ta bảo bác làm thế là nhanh hỏng hộp số đấy, lúc bác về N là dầu ko phun để bôi trơn nữa.

MEC

Xe hơi
E seach bên dantri người ta bảo bác làm thế là nhanh hỏng hộp số đấy, lúc bác về N là dầu ko phun để bôi trơn nữa.
Vâng, em cũng lăn tăn cái vụ này nên chưa dám thử với xe AT

kia hati

Đi bộ
Chào cả nhà. Chả là em đang muốn mua xe KM nhưng mà không biết gì về xe, cả nhà cho em hỏi em KM sản xuất 2011 bản full gồm những gì ạ. Tiếp theo là xe sx 2011 bản full (chủ xe nói thế) mua 2012 chính chủ đời đầu mới đi bán 380 củ đã là giá tốt chưa ạ. Em cảm ơn cả nhà, mời cả nhà chén nước ạ :)
Xe AT hay MT cụ ?