[Thảo luận] Cho cháu hỏi về bình cứu hỏa

o0NewDriver0o

Xe buýt
Dùng được nhiều lần, nhưng nếu đã mở ra rồi để 1 thời gian nó cũng hỏng. Cụ muốn thử thì mua 2 bình và dùng thử 1 bình cái gì chưa biết thì cũng phải tốn chút học phí phải không các cụ, thanh niên bây giờ trước khi lấy nhau chúng nó còn sống thử ( tốn đến nghìn vàng kia kìa).

motthoixedap

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Loại như bình xịt gôm thì nếu cháy em nghĩ cũng chả ăn thua .
mà mua bình to thì chiếm diện tích quá .
Mà bình bột thấy bảo để lâu là bị mất áp suất lại phải bơm lại có phải không các cụ ?

otoben

Xe tải
Ạ các cụ,
hôm trước cháu thấy một thớt có cụ bán bình cứu hỏa dùng cho oto (hình như ở chợ giời) nên có mua của cụ ấy 1 cái mà bây jờ tìm mãi ko thấy thớt ấy nữa nên cháu vào đây muốn hỏi các cụ ạ:
- Cháu ko biết cách sử dụng, muốn dùng thì phải làm thế nào, nó có giống cái bình xịt dầu gội đầu ko ạ.
- Cháu muốn thử cái xem (để khi có biến còn biết cách dùng chứ) có được không nhể hay là xịt một phát hết luôn thì chết, phí tiền mua
Kính các cụ cho cháu biết với ạ
Ạ các cụ
Hiện nay bình chữa cháy cho ô tô xe máy đang được quan tâm dựa trên tâm lý "nỗi lo sợ của đám đông". Thực tế từ trước đến nay nhiều người không quan tâm lắm đến nó. Bình chữa cháy trên ô tô có đặc điểm là phải nhỏ gọn, không quá to và nặng nên tầm hoạt động hiệu quả của nó phụ thuộc nhiều vào người sử dụng, tức là phản xạ nhanh nhậy. Vì thế nên em cũng như rất nhiều nơi cung cấp BCC hiện có 2 loại bình dùng phổ biến trên ô tô với giá thành hợp lý là: Fire Stop và MFZ1

+Fire Stop: 140.000 - 190.000đ/bình (tùy cửa hàng). Nhỏ gọn như bình xịt muỗi, khi lắc đều và xịt tạo tia bọt nước có tác dụng dập tắt đám cháy nhỏ mới bùng phát. Nhược điểm là dễ gây hỏng thiết bị điện, điện tử và không dập được đám cháy lớn.

+MFZ1: 130.000 - 170.000đ/bình. Có kích thước lớn hơn chút và cân nặng hơn 1,6 kg (cả bột và vỏ), chất bên trong là bột chữa cháy kết hợp với hỗn hợp khí. Khi lắc và xịt sẽ phun ra bột khô phủ vào đám cháy xăng với áp suất lớn và tầm hoạt động từ 3-5m. Được khuyến khích dùng trên oto. Nhược điểm là nó khó treo như FireStop nhưng bạn có thể để gọn ở cốp sau và cuốn 1 cái khăn lau để bình không va chạm với vỏ xe, hoặc để dưới ghế lái. Bình có vỏ sắt nên nếu trong trường hợp khẩn cấp có thể dùng đập vỡ kính hoặc tự vệ (:D).

Vì thế em khuyên các bác nên đi ô tô nên chơi loại bột vì em có đọc 1 topic bên OS về trường hợp dùng bình bọt bị dây hóa chất ra ghế da gây ố, âu cũng là nhược điểm của loại bọt. Và như bác gì nói ấy, nếu cốp xe sedan thì các bác chơi bình 4 cân bột cho yên tâm. Em cũng bất ngờ là gần đây nhiều bác gọi mua bình 4kg thay vì bình 1kg như trước!

Chỉnh sửa cuối:

otoben

Xe tải
Các cụ mua cả bình bột và bọt mà phòng thân, chơi cái bình to to tí cho yên tâm, mấy cái be bé chỉ để làm cảnh thôi, tuy nhiên khi sử dụng phải cẩn thận tránh bị bỏng lạnh nhé!
Bỏng lạnh là cái bình Co2 cụ ah... Chữa cháy xăng ít khi dùng bình CO2 lắm, vừa đắt tiền vừa không hiệu quả do xịt ở ngoài trời, có gió và nồng độ không khí cao dễ làm loãng CO2 đông lạnh. Bình Co2 được dùng nhiều cho các tòa nhà dân sự để xử lý cháy khô và chập điện.