Chính thức giảm thuế trước bạ xe cũ còn 2%!

kito80

Xe hơi
Quá đen cho cháu, mới sang tên cái xe mất mấy chục, giờ lại thế này!

Gigabyte

Xe đạp
Em Cũng đang hóng vụ này kể ra mà chỉ thu lệ phí vài chục k thì hợp lý hơn chứ 2 phần trăm em thấy vẫn nhiều, chẳng qua các cụ quen 12% rồi nên thấy thể là rẻ chứ 2% mà xe vài tị cũng là cả mớ đấy các cụ nhỉ?

Vie.ABC

Xe điện
Còn phải chờ HĐNN Tỉnh và TP họp mới chiển khai áp dụng được ...nhanh cũng phải đầu tháng 4/2013

cam07

Xe buýt
2% nhân với giá thế nào? Mấy ông nhà nước có biết đánh giá giá trị xe thế nào nhỉ? hay căn cứ vào số km xe chạy?

lethanh8868

Xe buýt
em cũng đang đợi ngày thi hành đây !

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Em trích cái Nghị quyết số 02/NQ-CP của Chính phủ mà bác TTCP ký hôm 7.1 đây các cụ nhé.

Nghị quyết Chính phủ nêu rõ, không ban hành chính sách thực hiện việc thu phí hạn chế phương tiện giao thông cá nhân đường bộ theo đầu phương tiện.
Giảm lệ phí trước bạ đối với xe ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi theo hướng: (i) Đối với ô tô đăng ký lần đầu: Mức thu chung là 10%, các địa phương được điều chỉnh tăng không quá 50% mức quy định chung; (ii) Đối với ô tô đăng ký lần 2 trở đi: Mức thu chung là 2% và thực hiện thống nhất trên toàn quốc.
Kính thưa các cụ đấy mới là tờ trình như vậy chứ đã áp dụng đâu. các cụ yên tâm là ít nhất phải qua tết đên tháng 3 họp hội đồng xong mới ký lúc đó mới có công văn hướng dẫn để thực hiện. Đấy là theo nhận định sớm nhất của em. Còn có thể muộn hơn nữa ý chứ. Giờ thì cứ chờ và đợi cho các cụ lãnh đạo nhà mình họp đã. Vội gì chứ. kiểu gì nó cũng giảm nhưng vấn đề giảm chính thức là bao nhiêu và giảm vào thời gian nào .... vẫn là câu hỏi lớn mà mọi người quan tâm lúc này

cuhaifus

Xe container
Cứ từ từ, Hà nội ko vội được đâu, còn phải xem đấu đá đợt này thế nào đã rồi mới quyết được. Các cụ cứ chờ nhé

_fel1x_

Xe hơi
Em trích cái Nghị quyết số 02/NQ-CP của Chính phủ mà bác TTCP ký hôm 7.1 đây các cụ nhé.

Nghị quyết Chính phủ nêu rõ, không ban hành chính sách thực hiện việc thu phí hạn chế phương tiện giao thông cá nhân đường bộ theo đầu phương tiện.
Giảm lệ phí trước bạ đối với xe ô tô chở người dưới 10 chỗ ngồi theo hướng: (i) Đối với ô tô đăng ký lần đầu: Mức thu chung là 10%, các địa phương được điều chỉnh tăng không quá 50% mức quy định chung; (ii) Đối với ô tô đăng ký lần 2 trở đi: Mức thu chung là 2% và thực hiện thống nhất trên toàn quốc.
cái không ban hành chính sách thế là em có phải nộp cái chỗ hơn 1tr/năm nữa không ta :-/
cái các địa phương đc phép điều chỉnh kia là củ chuối đây này [-(

it_tien

Xe buýt
Iem hỏi tí: Nếu đổi biển thì phí cấp biển có còn là 20 củ khoai nữa ko? Hay 200k ạ? Vodka các bác giúp em

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
chính xác là 150k và 50k cho ng cấp biển tổng cộng bằng 200k cụ nhé

2B in car

Đi bộ
Nếu bây giờ em mua xe mới nhờ đăng ký công ty người nhà đợi đến khi HN chính thức có quy định về phí trước bạ-sang tên mới sang tên coi như cá nhân mua lại của công ty thì có tiết kiệm hơn đky mới 20% bây giờ ko các cụ? Em lần đầu lên đời muốn tranh thủ có xe chở vợ con chơi tết. Các cụ tư véo em cái em tks trước.

artra

Xe hơi
Nếu bây giờ em mua xe mới nhờ đăng ký công ty người nhà đợi đến khi HN chính thức có quy định về phí trước bạ-sang tên mới sang tên coi như cá nhân mua lại của công ty thì có tiết kiệm hơn đky mới 20% bây giờ ko các cụ? Em lần đầu lên đời muốn tranh thủ có xe chở vợ con chơi tết. Các cụ tư véo em cái em tks trước.
Như vậy thì cụ mất 2 lần phí à :D

artra

Xe hơi
dear cụ,

dc 1 tháng tính theo thời gian trên hóa đơn đỏ GTGT của cụ nhé,tớ cũng đang chờ đây hizzzzz,thuế với má.....
Nếu mua xe bây giờ đăng kí tỉnh khác mất 12%, ra tết bán lại cho mình mất thêm 2%, như vậy có rẻ hơn 15% không các cụ nhỉ ??? lại có xe đi luôn :)

quyetthang

Xe tăng
chính xác là 150k và 50k cho ng cấp biển tổng cộng bằng 200k cụ nhé
Em lại thấy cái lá cải này nó nói là đăng ký lại cũng mất 20 triệu tiền biển :(
http://dantri.com.vn/su-kien/can-nop-nhung-loai-phi-gi-khi-mua-xe-cu-688127.htm
Cần nộp những loại phí gì khi mua xe cũ?

(Dân trí) - Nghị quyết 02 của Chính phủ được xem như một luồng gió mới, mang lại sức sống cho thị trường ôtô Việt Nam, đặc biệt là thị trường xe đã sử dụng trong nước.

Chính sách giảm phí trước bạ đối ôtô đăng ký từ lần thứ hai trở đi thống nhất trên cả nước ở mức 2% chỉ còn đợi thời gian áp dụng cụ thể đã khiến những người đang có nhu cầu mua xe, đặc biệt là xe cũ, rất hồ hởi.
Để độc giả nắm được các khoản phí cần phải nộp khi mua xe đã qua sử dụng trong nước, Dân trí xin cung cấp những quy định của Tp Hà Nội.
Khi mua xe đã qua sử dụng, bạn (đương nhiên) cần chuẩn bị một số khoản chi phí sau: tiền mua xe, tiền mua bảo hiểm…, và sau đó đến các khoản lệ phí, cụ thể gồm:

- Phí trước bạ khi sang tên chủ sở hữu (đăng kí lần 2): 2% giá trị xe:
Giá trị xe đã sử dụng căn cứ theo văn bản bản số 8811/UBND-KT ngày 17/10/2011 của UBND Thành phố Hà Nội về việc ban hành bản giá tối thiểu tính lệ phí trước bạ một số tài sản cũng như các văn bản pháp luật hiện hành cùng đề nghị của Ban Giá, Sở Tài chính Hà Nội đã có quyết định 4601/QĐ-STC ban hành nguyên tắc định giá tài sản đã qua sử dụng để làm căn cứ tính thuế trước bạ.
Theo đó, ô tô đã qua sử dụng được tính giá trị theo thời gian sử dụng kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại, cụ thể như sau:
Thời gian đã sử dụng
Tỷ lệ giá trị
1 năm 85%
1 - 3 năm
70%
3 - 6 năm
50%
6 - 10 năm 30%
Trên 10 năm
20%

Quyết định này có hiệu lực từ ngày 17/10/2011 và áp dụng trên địa bàn thành phố Hà Nội.

-Lệ phí làm giấy đăng kí và biển số (nếu phải thay biển số):
HĐND thành phố Hà Nội đã thông qua đề xuất mức thu lệ phí làm giấy đăng kí và biển số phương tiện giao thông, cụ thể như sau:
Chủng loại
Mức phí
Ô tô (trừ loại dưới 10 chỗ, không kinh doanh vận tải): 500.000đ
Ô tô dưới 10 chỗ không kinh doanh vận tải: 20.000.000đ

Tuy nhiên, Nghị quyết 02 không đề cập dòng xe cụ thể nào, đặc biệt là dòng xe bán tải - một trong những phân khúc xe đang được nhiều người tiêu dùng chú ý, bởi dòng xe này, hiện đang chịu mức phí trước bạ cho xe mới là 2% (văn bản số 2824/BTC-TCT), và khi chuyển chủ sở hữu (đăng kí lần 2), liệu mức phí trước bạ có giảm không hay vẫn giữ nguyên ở mức như đăng kí lần 1?

Việt Hưng

Chỉnh sửa cuối:

Audi052012

[Tịch thu bằng lái]
Thớt hay quá! Úp đánh dấu!

trongtuan

Xe tăng
Em lại thấy cái lá cải này nó nói là đăng ký lại cũng mất 20 triệu tiền biển :(
http://dantri.com.vn/su-kien/can-nop-nhung-loai-phi-gi-khi-mua-xe-cu-688127.htm
Cần nộp những loại phí gì khi mua xe cũ?

(Dân trí) - Nghị quyết 02 của Chính phủ được xem như một luồng gió mới, mang lại sức sống cho thị trường ôtô Việt Nam, đặc biệt là thị trường xe đã sử dụng trong nước.

Chính sách giảm phí trước bạ đối ôtô đăng ký từ lần thứ hai trở đi thống nhất trên cả nước ở mức 2% chỉ còn đợi thời gian áp dụng cụ thể đã khiến những người đang có nhu cầu mua xe, đặc biệt là xe cũ, rất hồ hởi.
Để độc giả nắm được các khoản phí cần phải nộp khi mua xe đã qua sử dụng trong nước, Dân trí xin cung cấp những quy định của Tp Hà Nội.
Khi mua xe đã qua sử dụng, bạn (đương nhiên) cần chuẩn bị một số khoản chi phí sau: tiền mua xe, tiền mua bảo hiểm…, và sau đó đến các khoản lệ phí, cụ thể gồm:

- Phí trước bạ khi sang tên chủ sở hữu (đăng kí lần 2): 2% giá trị xe:
Giá trị xe đã sử dụng căn cứ theo văn bản bản số 8811/UBND-KT ngày 17/10/2011 của UBND Thành phố Hà Nội về việc ban hành bản giá tối thiểu tính lệ phí trước bạ một số tài sản cũng như các văn bản pháp luật hiện hành cùng đề nghị của Ban Giá, Sở Tài chính Hà Nội đã có quyết định 4601/QĐ-STC ban hành nguyên tắc định giá tài sản đã qua sử dụng để làm căn cứ tính thuế trước bạ.
Theo đó, ô tô đã qua sử dụng được tính giá trị theo thời gian sử dụng kể từ năm sản xuất (năm sản xuất được tính là 1 năm) theo tỷ lệ phần trăm giá trị xe mới cùng loại, cụ thể như sau:
Thời gian đã sử dụng
Tỷ lệ giá trị
1 năm 85%
1 - 3 năm
70%
3 - 6 năm
50%
6 - 10 năm 30%
Trên 10 năm
20%

Quyết định này có hiệu lực từ ngày 17/10/2011 và áp dụng trên địa bàn thành phố Hà Nội.

Cụ này có rất tinh thông về luật, làm ơn cho nhà cháu hỏi thế xe nhà cháu sx và đk cung năm 2008 thính đến nay 04/2/2013 thì liệu có được xếp vào khung từ 6 đên 10 năm không nhể? Mong cụ quan tâm trả lời giúp nếu đc thế thì cháu đi sang tên luôn đỡ phải chờ đợi, kiếm đc mấy triệu tiền thuế của ông NN cũng nản lắm...

tuandr

Xe tải

Giờ mua xe cũ vẫn áp thuế cũ vì HĐND chưa họp các cụ nhể. Em đang muốn mua em Escape XLS cũ, chắc là phải đợi qua tháng 03 vậy.