[Funland] Chỉnh răng, kéo răng cho trẻ

Vuthuychi

Xe tải
Khoảng mấy tuổi thì cho đi bác sĩ chỉnh lại được các cụ. F1 nhà e rụng răng sớm, giờ mọc lên cũng lộn xộn quá
Trai lớn của em hiện 18 tuổi, đã đeo niềng 2,5 năm và đang tiếp tục.
Từ lúc nhóc 12 tuổi là em đã tìm nơi niềng răng cho cháu. Nhưng đến lớp 10 Bs kiểm tra mới chấp nhận cho niềng. Cụ có thể đưa F1 đi khám để Bs chụp phim và tư vấn vì còn phụ thuộc tình trạng răng của các bạn ấy nữa.

Chembao

Xe container
F1 nhà e đang làm răng tại bv răng hàm mặt TW, vào bv nhà nước hơi đông một chút nhưng chuyên môn tin tưởng được :D

Lệ Cẩm

Xe điện
Em chỉ biết chút ít nên em chỉ giải đáp thắc mắc cho các cụ một chút thôi.
Thằng cu nhà em răng mọc lộn xộn quá, hiện tại có 2 cái răng mọc ngầm ko tự chui ra được (impacted teeth). Bắt đầu theo bác sĩ chỉnh hàm từ năm ngoái, đeo cái nới hàm để lấy thêm chỗ cho răng chui ra nhưng cũng chưa thấy chuyển biến gì. Thái độ của bs thì có vẻ như muốn chờ để cho các răng khác mọc hết rồi mới can thiệp nhưng em cũng ko biết đấy có phải là cách tốt nhất hay nên can thiệp (kéo răng xuống) từ sớm?

Cụ nào có con phải làm mấy món này ở VN chưa? Cho em hỏi xin chút kinh nghiệm cũng như chi phí và kết quả. Con em 10 tuổi, răng mọc lộn xộn thì do di truyền.
Con của cụ đang nong hàm để kéo răng ngầm. Trường hợp này, bác sĩ đã tính toán hết rồi. Cụ nên bình tĩnh và làm theo bác sĩ nhé.

Trẻ con tầm bao nhiêu tuổi thì niềng răng đc các cụ nhỉ?
Thông thường sẽ là 12-15 tuổi bắt đầu cho con niềng răng được rồi cụ nhé. Lúc ấy con đã bắt đầu thay hết răng, ý thức được mọi việc, bao gồm thay chun, vệ sinh răng...
Nhưng nên định kỳ kiểm tra răng cho con trước khi niềng, 6 tháng 1 lần ạ.
Hợp lý nhất là Cụ đợi đến khi hàm trên và hàm dưới phát triển hết thì hãy làm (khoảng 19-20 tuổi)
Cụ sai rồi ạ. :) càng nhiều tuổi càng mất nhiều thời gian hơn.

phuongthao_dkh

Xe hơi
Nhà em 2 đời tốn tiền chỉnh nha đây ạ:
- Đời đầu: các em em ( cả em ruột lẫn em họ) có đứa thì lớn ngoài 20 mới chỉnh, có đứa nha sĩ bảo may chỉnh nha từ bé, chỉnh được không chỉ răng mà cả cả xương mặt, cái này do di truyền, nhà cụ nào có gen mặt lưỡi cày nên chú ý đi khám răng hàm mặt sớm, nhất là f1 gái.
- Đời hai: con em luôn, di truyền bộ nhá tranh nhau làm tổ trưởng, răng thì to mà xương hàm thì bé. Bạn lớn 8t bắt đầu đeo hàm tiền chỉnh nha, vừa thay răng vừa theo dõi, bạn bé mới thay răng cửa mà răng sữa đã mọc bất thường nên còn tốn công hơn bạn lớn.
Ở Việt Nam các nha sỹ chỉnh nha tay nghề khá, tuy nhiên nên đến cơ sờ uy tín chứ niềng răng hỏng do các bác non tay các cụ cứ search Facebook ra vô khối. Còn bé đang thay răng thì nên tìm các bác chuyên răng trẻ em, nếu có bất thường xử lý sớm đẹp được cả răng cả hàm, mỗi tội đi lại theo dõi mệt mỏi

Xe bọ xít

Xe container

Haolo1992

Xe tăng
Cụ cho 500 ảnh hoặc một chiếc phim x quang cho dễ tư vấn

Haolo1992

Xe tăng
Tiện cho em xin hỏi, con e 7 tuổi, cháu đã thay được 6 răng: 2 răng cửa hàm trên và 4 răng cửa hàm dưới. Hàm cháu mọc lệch và có vẻ vổ. Em cho cháu đi nẹp bây giờ được không các cụ nhỉ?
7-8 tuổi niềng tốt cụ ơi, thường đi chụp phim xem nếu có sai lệch về xương thì người ta chỉnh lại bằng hàm tháo lắp, sau đó mới gắn mắc cài chỉnh răng. Lớn nữa tầm 10t đổ ra chỉnh xương là khó rồi, chờ lớn hẳn chỉnh một thể, nếu cần thì phải phẫu thuật.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vụ này phải từ từ, vội nhanh là hỏng xấu. Tuyệt đối nghe lời bác sĩ chuẩn. Nhiều bs thấy khả năng kinh tế của bn ko đủ nên chỉ chỉnh cái răng nào lệch làm đau các cháu ko chịu được, bỏ , hỏng..
Tầm 14-15t là chỉnh được, 10t hơi sớm.
Kinh phí chỉnh cả 2 hàm, dây móc tốt (Mỹ...) tầm 25-30tr , thời gian tùy vào hàm răng của bn từ 2-3 năm. Chỉnh càng từ từ các cháu càng ít đau và chỉnh đc đẹo, chuẩn.
F1 nhà em chỉnh mất 3 năm tròn, chuẩn bị gỡ dây, móc để đeo hàm định vị bằng nhựa thêm 6 tháng.
Cụ chỉnh ở BV nào thế?

poiuy

Xe ba gác
F1 nhà em chỉnh hơn 2 năm rồi đây. Chỉnh lấy chỗ trồng thêm răng chứ nó bị thiếu tới 4 cái.

Chembao

Xe container
Có gói theo dõi răng suốt quá trình ko cụ, hay khám chữa theo sự vụ. Sợi nhất chờ đợi lâu
Răng chữa lâu đấy cụ chỉnh răng và hàm mất 2-3 năm đấy tùy theo tình trạng, cụ ra đấy họ tvan cho giá rổ thì chuẩn ko sợ bị hớ 8-}

Loitran

Xe tăng
Nên đi kiểm tra càng sớm càng tốt cụ ạ, nếu thấy có hiện tượng răng nhiều so với hàm thì bs sẽ cho đeo nới hàm từ sớm để có thêm chỗ cho răng mọc ra. Em là chủ quan cũng nghĩ để răng mọc hết rồi niềng 1 thể, con có cái răng hơn năm chưa mọc ra mới đi nha sĩ (Othordontist), xem phim Xray mới thấy con mình răng to hơn hàm. Về hỏi ông bà già mới biết hồi nhỏ mình cũng phải nhổ bớt 2 cái răng mới được như thế này.

Con em giờ nó rất giống em hồi bé, tức là hàm ko đủ chỗ cho răng nhưng bác sĩ bên em (Úc) họ có xu hướng giữ răng tối đa nên cả năm nay rồi cứ đến kiểm tra rồi lại về chờ tiếp làm em cũng hơi sốt ruột (ngày xưa em nhổ 2 cái răng cũng là tầm 10 tuổi).
Trường hợp con cụ thì nhổ răng phía trên để răng dưới mọc lên xong tới độ đủ điều kiện, hay mọc hết thì họ sẽ niềng răng
Con em bị răng ngầm dưới khi X-ray và bác sĩ của Othordontist yêu cầu sang Dentist nhổ răng sau đó chờ tới 3 năm sau mới niềng, hiện đứa này bắt đầu niềng được khoảng 1 năm nay và nó hiện 14t
Niềng răng thì tùy đứa có thể 2-3 năm có thể 4-5 năm mới tháo hết niềng

Tĩnh Lặng

Xe tải
Con tôi khám ở BV ĐH Y, phải mổ vì nếu không sẽ bị mọc ngầm hay mọc xiên vào trong. Mổ răng và nằm điều trị ở BV hơn tuần, mất đâu hơn 10-15 triệu gì đó (cháu có bảo hiểm). Vào BV mới biết bây giờ nhiều trẻ con bị răng mọc ngầm và phải mổ lắm.
Cháu gần 40, hôm trước đi chụp 3D mới biết có cái răng ngầm.

Smile1102

Xe container
Con từ 5-6 tuổi đã nên cho đi chụp răng để biết tình trạng răng mọc ntn để theo dõi và can thiệp sớm ạ.
Mấy bạn vị vẩu hay kiểu hàm ko chuẩn, hàm bé đều có thể can thiệp sớm, chủ yếu là nong và điểu chỉnh hàm/khớp cắn, cái này còn ảnh hưởng thẩm mỹ và khó hoặc ko thể can thiệp thì con đã lớn.
Con lớn nhà em hồi bé hơi bị hô một tí nên tầm lớp 3 đã phải đeo nong hàm và chỉnh khớp cắn, cái này là đeo tháo rời và chỉ cần đeo buổi tối nên cũng mất tới mấy lần và thi thoảng cũng quên nhưng sau tầm 3 năm thì kết quả rất tốt, cháu ko bị hô và răng hàm trên vào chuẩn, chỉ có hàm dưới mọc hơn lộn xộn chút nên lên C3 em cho đeo niềng nốt là xong.
Thế nên vụ răng lợi này thì nên theo dõi sớm từ bé để can thiệp sớm nếu cần. Ko chỉ là răng mà nó định hình cả khuôn mặt đó ạ.

Loitran

Xe tăng
5-6 tuổi thì khám đơn giản thôi, dạng khám tống quát
niềng răng thì tuổi chuẩn bị muộn hơn cũng không sao (10-12 tuổi ) tất nhiên tùy đứa và tuổi niềng răng phù hợp nhất rơi vào khoảng 15-16 tuổi ( độ tuổi này niềng răng sẽ giữ răng ổn định sau niềng hoàn thành tốt hơn là sớm quá, vì sớm quá vẫn có thể bị xô lệch sau khi tháo niềng )
Còn trường hợp quá lố hay cần xử lý thẩm mỹ thì có thể cắt xương hàm trên hoặc dưới để khớp hàm,nhìn đẹp hơn đều có thể làm

hiennhuho

Xe hơi
F1 nhà e đang làm răng tại bv răng hàm mặt TW, vào bv nhà nước hơi đông một chút nhưng chuyên môn tin tưởng được :D
Cụ có thể chia sẻ tên bs đang theo dõi con cụ được không? Hay là cứ phi vào tư vấn và điều trị theo bác sĩ chỉ định bất kỳ của RHM TW ạ?

Tĩnh Lặng

Xe tải
5-6 tuổi thì khám đơn giản thôi, dạng khám tống quát
niềng răng thì tuổi chuẩn bị muộn hơn cũng không sao (10-12 tuổi ) tất nhiên tùy đứa và tuổi niềng răng phù hợp nhất rơi vào khoảng 15-16 tuổi ( độ tuổi này niềng răng sẽ giữ răng ổn định sau niềng hoàn thành tốt hơn là sớm quá, vì sớm quá vẫn có thể bị xô lệch sau khi tháo niềng )
Còn trường hợp quá lố hay cần xử lý thẩm mỹ thì có thể cắt xương hàm trên hoặc dưới để khớp hàm,nhìn đẹp hơn đều có thể làm
Tùy trường hợp cụ ạ, có bác sỹ tư vấn làm sớm để định hướng luôn cho cái răng
Con tôi khám ở BV ĐH Y, phải mổ vì nếu không sẽ bị mọc ngầm hay mọc xiên vào trong. Mổ răng và nằm điều trị ở BV hơn tuần, mất đâu hơn 10-15 triệu gì đó (cháu có bảo hiểm). Vào BV mới biết bây giờ nhiều trẻ con bị răng mọc ngầm và phải mổ lắm.
Cách đây 1 tháng cháu mới biết cháu có cái răng ngầm cụ ạ. Cháu gần 40 rồi.

Loitran

Xe tăng
Tùy trường hợp cụ ạ, có bác sỹ tư vấn làm sớm để định hướng luôn cho cái răng
Tư vấn trước khi niềng răng là cần thiết , nhưng đứa trẻ 5-6 tuổi liên quan tới niềng răng thì tầm tuổi đó họ tư vấn về vụ gì cụ?
Tầm tuổi đó thì chưa mọc cái nọ cái kia đã lung lay, rớt luôn rồi hay tính niềng răng luôn?

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh Lặng

Xe tải
Tư vấn trước khi niềng răng là cần thiết , nhưng đứa trẻ 5-6 tuổi liên quan tới niềng răng thì tầm tuổi đó họ tư vấn về vụ gì cụ?
Tầm tuổi đó thì chưa mọc cái nọ cái kia đã lung lay, rớt luôn rồi hay tính niềng răng luôn?
5-6 thì cho đi xem có sâu ko là chính thôi. Còn định hướng 7-9 tuổi.