[Thảo luận] Chiếu pha khi bám đuôi xe khác

TONGIA

Xe lừa
Cứ chổng pha lên nháy thì ta dập cho no mấy phát phanh là xong mà. Quăng lên đây làm gì cụ

Tiger Hunter

Xe container
Cháu cũng ghét mấy quả đi sau cứ dọi pha lắm, dưng mà cũng có lúc gặp mấy chú ko hiểu là ko biết hay cố tình, cứ làn ngoài chạy 50km/h, xi nhan hay nháy pha cũng kệ. Thế là nhà cháu cũng bật hết các loại đèn lên cho các chú ý hưởng tí. Xin lỗi nếu chẳng may gặp cụ nào ở đây. keke...

hola

Xe tải
Nhà cháu cũng đã từng gặp cảnh y như cụ khi chạy đường HCM về Vinh.
Cháu lập tức táp vô lề nhường cho cu tý chạy Vios lên trên sau đó nhà cháu cứ dúi pha của Everest thông lên tận nắp capo đằng trước, lập tức chú đó táp hẳn lại ko chạy nữa.
Nói chung là cũng nên dạy cho những chú có văn hóa lái xe kém như vậy 1 bài học nho nhỏ các kụ/ mợ nhể

MinhKhoi2007

Xe tăng
L-) Hồi mới lái em cũng hay quên chỉnh pha cos lém

Carens_TH

Xe tải
Chắc cụ chiếu pha vào ít nó, nó cũng éo hiểu đâu, nó lại nghĩ rằng "đèn oto nào chả thế" :-|

CáMập

Xe đạp
Lần sau cụ cụp hẳn hai tai lại cho nó pha thoải mái:-bd

coixay

Xe buýt
Nhà cháu cũng đã từng gặp cảnh y như cụ khi chạy đường HCM về Vinh.
Cháu lập tức táp vô lề nhường cho cu tý chạy Vios lên trên sau đó nhà cháu cứ dúi pha của Everest thông lên tận nắp capo đằng trước, lập tức chú đó táp hẳn lại ko chạy nữa.
Nói chung là cũng nên dạy cho những chú có văn hóa lái xe kém như vậy 1 bài học nho nhỏ các kụ/ mợ nhể
Dùng pha chiếu xa làm chói mắt giảm khả năng quan sát của lái xe khác là lỗi rất nguy hiểm. Mình cũng nhiều lần phải làm thế này để "dạy" người khác cách dùng đèn, nhưng rồi cũng chẳng thay đổi được gì vì vẫn thường gặp phải những người đi như thế. Vấn đề là mỗi lái xe cần hiểu đúng luật là để mọi người cùng được an toàn và phải cùng tuân thủ luật khi đi trên quốc lộ: khi nhìn thấy đèn pha xe đi ngược chiều hay nhin thấy đèn hậu xe đi trước mặt (nếu đường thẳng thì có thể cách xa ta 200-300m) thì phải chủ động chuyển từ đèn chiếu xa sang đèn chiếu gần. Với các xe ngược chiều tôi thấy đa phần các xe đối diện, kể cả xe tải nặng đều đáp lại thuận lợi! Mong anh em otofun thường xuyên có thói quen dùng đèn đúng luật!

Red_Evil

Xe buýt
Cái nài ở Vịt nhà mìn là chuyện rất bìn thườn ở huyện lớ! Nhà cháu cũng căm thù những đứa đi trong phố mà cử c?ng hết cả pha lên, nhà cháu cũng suýt bị 1 vụ rồi. Bây giờ đi mà gặp xe ngược chiều bật pha thì cháu cũng bật pha lên thì mới nhìn được phía trước, và thế là nó lại phải hạ xuống cốt ngay :D

P.S: Cháu quen nhiều mợ còn éo hiểu thế nào là pha thế nào là cốt nữa cơ ạ ^:)^

shrek_8x

Xe hơi
Website
www.ima.vn
Em có ý kiến. Các cụ làm một cái đèn LED gắn chữ " Anh ơi, Hạ pha xuống cho em nhờ" , cứ bị chiếu là cụ bật lên, hi vọng xe sau biết đọc :)

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đầu tư thêm bộ đèn đi rất tự tin ạ, em bị pha thì em dương pha lên dều cụp hết cả xe tải :)). Ông nào dí pha vào mông em thì chỉ có nước vượt rồi chạy mất dạng 2 là dừng hẳn lại .

gocart

Xe cút kít
He he, chuyện thường ngày ở huyện ấy mà. Cụ bực làm gì cho tổn thọ. Em còn bị pha suốt hơn 160 km cơ. Em đi nhanh thì y cũng nhanh, em chậm thì y cũng chậm. Em ghé quán ăn thì y cũng ghé. Bực quá em hỏi sao chú cứ lẵng nhẵng theo anh thế. Nó bảo em không:-bdthuộc đường nên nhìn biển số đoán anh cũng về đó nên cứ bám theo thôi. Pha cốt em đã biết đâu.:-h

bluestar2006

Xe container
Em đọc Luật Giao thông 2008 thì thấy một số hành vi dùng đèn chiếu xa bị cấm như thế này:

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm
...
12. Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.

Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều
...
3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

Không hiểu em có sót chỗ nào không, nhưng ở ngoài đường trường hành động dùng đèn chiếu xa khi đi cùng chiều không bị cấm có phải không ạ???

Như vậy thì nên góp ý cho nhau hay lên án???

yuh82

Xe hơi
Em nghĩ là cụ meoluoi sẽ dừng xe lại, xuống gõ cửa, mời "ló" xuống xe vào quán cafe ngồi rồi hướng dẫn thế nào là Pha là cos, sau đó sẽ giảng một bài về đạo đức người lái xe và việc nguy hiểm cho người điều khiển ô tô phía trước khi bị xe ngay sau hay xe ngược chiều chiếu đèn pha vào mắt .
Nhà cháu bận lắm không ngồi cafe nghe cụ giảng giải được pha cos đâu :))

tieunhilang

Xe điện
He he, chắc gặp phải dân mới tập lái rồi.
Báo cáo các cụ là em cũng gặp tình huống như thế.

Chả là ngày mới tập lái em cũng chưa biết bật cos fa nó thế nào (vì thằng thầy giáo nó có dạy mình đâu). Em đang đi đường thì có thằng cứ bám đuôi chiếu đèn fa vào xe của em (vì mới ra đường nên em cũng chẳng biết mở gương chống đèn fa thế nào) đành nhẫn nhịn mà đi. Đi mãi, nó cứ bám ở sau lưng, em bực lắm! quay sang phàn nàn với gấu: "dân mình đúng là ít học,...đi sau cứ bật fa ầm ầm,...rất nguy hiểm,...dễ gây tai nạn".
Hôm sau, có đứa ngồi cùng xe chợt hỏi: "Sao đi trong nội thành anh cứ bật pha thế?" Em ngớ người: "Thế à? Từ lúc mua xe đến giờ anh chỉ bật đèn chứ có bật fa cos bao giờ đâu! Tắt đi thế nào nhỉ!"

Ặc ặc! Chắc các cụ đã hiểu tại sao nó cứ chiếu đèn fa vào đuôi xe em rồi.

gamevn

Xe buýt
Em có ý kiến. Các cụ làm một cái đèn LED gắn chữ " Anh ơi, Hạ pha xuống cho em nhờ" , cứ bị chiếu là cụ bật lên, hi vọng xe sau biết đọc :)
Gặp thằng nó không bik chữ thì tính sao ợ? :))
Thằng nào đi sau chiếu pha em, em giảm tốc độ, cho nó vượt, sau em chiếu pha lại, khuyến mại thêm 4 cái đèn trên nóc nữa. :D

butchikim

Xe ba gác
Em gặp thường xuyên các cụ ợ, thường thì em nhường cho vượt lên rồi bám theo trợn mắt lại cho các cậu/mợ ấy thưởng thức món đèn pha chiếu xxx. Nhưng cũng không dám bám lâu, nhỡ không may gặp mấy thằng liều nó táng cho thì lại dại. Chịu thiệt tí cho lành ợ

Website
www.geotextile.com.vn
cụ xuống kính ,đưa tay trái ra làm động tác như đang vặn pha cốt cho họ nhìn mà ko đi cốt thì hẵng đưa lên đây
Đi đường cao tốc, buổi tối làm như cụ thì dễ bị tai nạn.