[Thảo luận] Chiều nay đi làm về, em lại gặp 2 trường hợp đáng buồn.

butchikim

Xe ba gác
Trước đi 2b em bị vài lân thăng trước phun mưa (thâm chí có ông tuổi bố mình) chả nhẽ lên đanh chửi nhau. Sau em làm quả mũ BH có kính...bẩn thì lau, rửa. Còn giờ...chưng kiên nhiều quen rồi..chấp nhân thui các cụ ợ. Sông chung với lũ mừ.

Thai Ha

Xe buýt
Do đâu nên nỗi này các cụ nhỉ ? buồn quá.

scorp

Xe buýt
em còn chứng kiến một vụ đáng buồn hơn rất nhiều các kụ ợ. Có hôm sang nhà thằng bạn chơi. Thấy phia trước đông đông cùng những lời to tiếng, em đi lại gần xem sao thì thấy một thằng trẻ tuổi khoảng 27 - 28 gì đó, đang quát lớn và đánh túi bụi một ông già (chắc bác ấy đã nghỉ hưu) vì ông ấy lỡ va chạm với xe của nó, nó đánh ông già chảy cả máu mũi x-(. Em và mấy thằng nữa điên quá nhảy vào can, đưa ông già ra chỗ khác, mia, thằng đấy lại còn cố đạp vào mũ bảo hiểm của ông ấy. Xe của nó chỉ bị xước có 1 tý mà nó đánh ông già như vậy. Tại sao trên đời này có những loại người như vậy hả các kụ x-(

Hacoimat

Xe hơi
Hôm CN cháu cho F1 đi chơi, đứng ở khu Trung Yên thấy có một đám mấy ông nước ngoài (nhiều quốc tịch) đang nhòm ngó rất tò mò, cháu quay sang thì hóa ra mấy ông ý đang ngó một gấu bế em bé xi.... ngay vỉa hè ạ. Mình thì k thấy sao cơ mà Tây chắc họ lạ.

cuongdt86

Xe tăng
Ra đường bây giờ tốt nhất là Khôn nhà dại chợ các cụ ạ!
Chẹp chẹp, khôn nhà dại chợ hay khôn chợ dại nhà hả bác?:-/
Hình như bác này là Việt Anh hay Cường thì phải, biển số OF đẹp thế!

winertakeitall

Xe máy
chuyện quá vặt, em quen rồi...
chả nhẽ lại quay ra khinh bỉ với chính dân tộc mình và đất nước mình???
em có khi cũng nghĩ như bác mất.. hay là minh quay lại múc anh người nn ấy nhỉ .. nếu họ nghĩ gì :))

Furious

Xe điện
2 thằng du côn và 1 gia đình dân trí thấp. Em thường xuyên gặp cảnh ông bố đèo theo "tương lai của đất nước" rồi cho nó tự do vứt rác xuống đường, nhìn chán chả buồn nói (có khi nói nó lại chửi mình).

namanh1208

Xe tải
Trường hợp 1 : khoảng 5h30', lúc đi dọc phố Lương Văn Can để ra chỗ Bờ hồ thì đúng chỗ chếch đối diện kem Thủy tạ thì em thấy người đông, có 2 chiếc SH, một chiếc dựng và 1 chiếc đổ. Phỉa hè phố (đối diện Thủy tạ) đang có 2 thanh niên đánh 1 thanh niên. Cậu bị đánh choáng tới mức không đứng thẳng được, tới khi mọi người kêu ầm lên thì 2 tay kia mới bỏ đi. Có 1 cậu tây ba lô chạy ra dìu cậu bị đánh đứng lên. Một mợ cạnh em nói: chỉ va chạm nhẹ một tí mà nó đánh người ta thế kia. Thật đáng buồn, không biết mấy người nc' ngoài nghĩ gì.
Trường hợp 2: cũ rồi, đã có một thớt về vấn đề này rồi, nhưng nó lại suýt vận vào em: lúc đi gần tới ngã ba Kim Đồng (em đi đường GP) một chiếc Getz xanh tím biển 30L-xxx đi trước mặt. Tự nhiên kính sau hạ xuống và cái phần vỏ phía trên của hộp sữa chua bay ra, lất phất tí nữa vào đầu em. Em đi lên thì thấy cả mẹ (ngồi trước) và con gái ngồi sau đang đồng loạt ăn sữa chua. Không biết lát nữa mấy cái hộp rỗng có văng ra ngoài và trúng vào đầu ai đó không. Trẻ con nhà em từ bé tí, kể cả ngồi sau 2b, nếu ăn kẹo cũng phải bỏ giấy vào túi , nếu là hộp sữa thì chúng cứ cầm khư khư khi nào tới thùng rác thì thôi.
Cái trường hợp thứ hai sao e đọc mà thấy bực thế, mẹ ng.. thế thì hỏi làm sao dạy con đc? Sau này nó lớn lên ý thức nó ở đâu ra?

bagacmuitran

Xe hơi
Mấy cái chuyện này em gặp suốt mà, nhìn quen rồi nhưng bất lực.....

gia doi

Xe điện
Ý thức của mềnh thì 5 ngàn năm nữa cững không bằng Nhật bổn bây giừ

SHIDA

Xe buýt
lâu rồi không thấy loa , báo, đài hô hào " Chẳng thơm cũng thể hoa nhài ......" cho nên là những thớt kiểu này thì còn nhiều nữa, buồn cho Hà Nội thân yêu.

zinzin0784

Xe tải
he he cụ đừng động chạm đến những xe biển 16 nhé ko lại ăn đạn hoa cải thì chit . em sợ nên phải tránh xa

bird

Xe buýt
ôi còn trường hợp bị tàn thuốc lá bay vào mắt cơ.MẤy bác hai bánh hay bị mấy ôg ngồi trong xe cho ăn tàn thuốc lá lắm

Alps_vn

Xe buýt
Chẳng biết nói gì, buồn cho người HN mình.

kienbeu

Xe điện
Trường hợp 1 : khoảng 5h30', lúc đi dọc phố Lương Văn Can để ra chỗ Bờ hồ thì đúng chỗ chếch đối diện kem Thủy tạ thì em thấy người đông, có 2 chiếc SH, một chiếc dựng và 1 chiếc đổ. Phỉa hè phố (đối diện Thủy tạ) đang có 2 thanh niên đánh 1 thanh niên. Cậu bị đánh choáng tới mức không đứng thẳng được, tới khi mọi người kêu ầm lên thì 2 tay kia mới bỏ đi. Có 1 cậu tây ba lô chạy ra dìu cậu bị đánh đứng lên. Một mợ cạnh em nói: chỉ va chạm nhẹ một tí mà nó đánh người ta thế kia. Thật đáng buồn, không biết mấy người nc' ngoài nghĩ gì.
Trường hợp 2: cũ rồi, đã có một thớt về vấn đề này rồi, nhưng nó lại suýt vận vào em: lúc đi gần tới ngã ba Kim Đồng (em đi đường GP) một chiếc Getz xanh tím biển 30L-xxx đi trước mặt. Tự nhiên kính sau hạ xuống và cái phần vỏ phía trên của hộp sữa chua bay ra, lất phất tí nữa vào đầu em. Em đi lên thì thấy cả mẹ (ngồi trước) và con gái ngồi sau đang đồng loạt ăn sữa chua. Không biết lát nữa mấy cái hộp rỗng có văng ra ngoài và trúng vào đầu ai đó không. Trẻ con nhà em từ bé tí, kể cả ngồi sau 2b, nếu ăn kẹo cũng phải bỏ giấy vào túi , nếu là hộp sữa thì chúng cứ cầm khư khư khi nào tới thùng rác thì thôi.
em rèn lũ nhỏ nhà em đã ra đường có ăn sữa chua thì các con phải ăn cả hộp=))

coway

Xe tải
Website
coway.divivu.com
Thưa các cụ, em thấy đúng là ý thức củ dân mình ngày một đi xuống các cụ ạ.
Do đâu vậy: do mặt trái của kinh tế thị trường, do các sống buông thả, do sự không quan tâm đúng mức của gia đình.....em cũng chả biết câu hỏi này có lẽ nhờ các nhà chuyên môn đánh giá hộ.
Tuy nhiên em cũng nhận thấy rằng một phần các hành động này cứ lặp đi lặp lại nhiều lần chính vì trong bản thân mỗi chúng ta quá bàng quan với xã hội, với đồng bào mình. Các cụ cụng thấy, có rất nhiều vụ va chạm rất nhỏ nhặt có nhiều người cậy đông, mạnh ức hiếp, đánh đập người yếu thế trong khi đó những người tham gia giao thông bên cạnh có ai dám dứng ra can ngăn đâu. Chỉ đứng, xem rồi bỏ đi mà không dám can ngăn một lời. Ai cũng sợ tai bay vạ gió, chẳng may nó chém mình, nó đánh mình... Trong nhiều trường hợp nhổ bậy ra đường, xả rác ra đường ai cũng nhìn thấy nhưng có ai dám nói gì đâu chỉ lắc đầu, coi thường rồi bỏ đi ... Tất cả những thứ đấy cộng với sự xuống câpd của đạo đức của một bộ phận người nên những tình trạng trên ngày một phổ biến hơn,đáng buồn hơn.

vutamhoan

Xe tăng
Thượng bất chính, hạ tắc loạn - đời nào cũng thế.

Chung quy cũng tại vua Hùng .... haizzzzzzzz

dungds

Xe đạp
Ngày hôm nay mình đánh người ta thì sẽ có lúc người ta sẽ đánh lại mình. Nhân - Quả mà, chả thoát được đâu.

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, em thấy đúng là ý thức củ dân mình ngày một đi xuống các cụ ạ.
Do đâu vậy: do mặt trái của kinh tế thị trường, do các sống buông thả, do sự không quan tâm đúng mức của gia đình.....em cũng chả biết câu hỏi này có lẽ nhờ các nhà chuyên môn đánh giá hộ.
Tuy nhiên em cũng nhận thấy rằng một phần các hành động này cứ lặp đi lặp lại nhiều lần chính vì trong bản thân mỗi chúng ta quá bàng quan với xã hội, với đồng bào mình. Các cụ cụng thấy, có rất nhiều vụ va chạm rất nhỏ nhặt có nhiều người cậy đông, mạnh ức hiếp, đánh đập người yếu thế trong khi đó những người tham gia giao thông bên cạnh có ai dám dứng ra can ngăn đâu. Chỉ đứng, xem rồi bỏ đi mà không dám can ngăn một lời. Ai cũng sợ tai bay vạ gió, chẳng may nó chém mình, nó đánh mình... Trong nhiều trường hợp nhổ bậy ra đường, xả rác ra đường ai cũng nhìn thấy nhưng có ai dám nói gì đâu chỉ lắc đầu, coi thường rồi bỏ đi ... Tất cả những thứ đấy cộng với sự xuống câpd của đạo đức của một bộ phận người nên những tình trạng trên ngày một phổ biến hơn,đáng buồn hơn.
Thực tế thì đạo đức xuống cấp nhà cháu nghĩ cái đó cũng là tất yếu của một xã hội đang phát triển. Với trường hợp 1, ước gì cháu có cái phù hiệu giống như xem trong phim mỹ, chạy ra giơ khẩu súng phun nước rồi dọa 02 chú thanh niên kia, hihi lỡ nó cho một chùm hoa cải thì chết nhỉ. Cháu nói đùa vậy thôi nhưng theo một báo cáo về nhân sự của VN do nhật bổn nghiên cứu thì thế hệ 9x là thế hệ hỏng của VN, sau đó là đến thế hệ 200x sẽ trở thành thế hệ vàng của VN đặc biệt là nửa cuối của 200x. Còn thế hệ 7x và thế hệ 8x được gọi là thế hệ chuyển giao nên cũng khó mà có những thành tựu nổi bật.
Từ đó suy ra F1 của cháu ở thế hệ 200x do vậy cháu cũng rèn F1 của cháu không giống như trường hợp thứ 02 mà cụ đã nêu. Nếu F1 có ăn kẹo thì vỏ kẹo được đút vào túi, ăn kem thì que gỗ cũng được đút vào túi. Cháu còn có một cái gạt tàn bỏ túi để khi hút thuốc thì cháu không ném tàn thuốc xuống lòng đường mà cháu cho tàn thuốc vào gạt tàn bỏ túi. Cũng mong có nhiều cụ dạy F1 trở nên có ý thức trong việc giữ gìn vệ sinh chung.