[Funland] Chiến tranh Nga-Gruzia 12 năm trước.Quân đội Nga cách thủ đô Tbilixi 25km

cumo

Xe hơi
Xung đột diễn ra chỉ 30 ngày, quân Tàu tiến đánh sâu vào lãnh thổ Việt Nam,
Bạn người gốc Hoa hay là cán bộ của Trung Quốc mà dọa dẫm các cháu ở đây ghê vây. Bạn so sánh không được đúng chút nào. Mình có thể giới thiệu thế này
Năm 79 các bạn mạnh thế sao không oánh luôn tới Hà Nội luôn rồi rút về có phải ha oai không. Nếu không ít nhất cũng phải giữ Lạng Sơn đợi chúng mình đưa quân về xanh chín chớ. Các bạn vào được đất Việt chẳng qua khi đó đa số thanh niên của chúng mình còn đang bận viễn chinh bên Campuchia. Nếu thanh niên chúng mình ở nhà cả thì các bạn còn tốn người nữa. Giả sử các bạn mà đợi cố thêm tẹo các thanh niên viễn chinh về thì có khi giờ các bạn còn chưa hết sợ đâu.
Nói cho các cháu thanh niên ở đây một bí mật, bồ đội Việt Nam từ trước đến nay huấn luyện toàn lấy Mỹ là đối tượng tác chiến. Không phải mình ghét Mỹ đâu, mà vì quân đội Mỹ là số 1 thế giới. Tầm mình là chỉ oánh nhau với Mỹ chứ Trung Quốc tuổi LOL gì. Nên các cháu cứ yên tâm nhá.
Thêm một chút cho các cháu thanh niên ở đây thế này:
Cái đám hô hào oánh Trung Quốc trên mạng chủ yếu là đám ở Mỹ. Trong hàng triệu kiều bào cũng chỉ một số thôi. Cái đám này khi sang Mỹ do nhận thức thấp kém, quá trình khi làm nail trang bị bảo hộ không tốt dẫn đến hít nhiều hóa chất dẫn làm cho cơ thể bị nhiễm độc nên suy nghĩ nó quái thai, dị dạng. Khoa học gọi là ngộ độc hóa chất đẫn đến thần kinh không bình thường (bị bệnh thần kinh)
Cái đám này chỉ có oánh Trung Quốc bằng mồm thôi, chứ nhìn thấy quân Trung Quốc thì sợ dúm lại như đít chó rồ (bọn này nó sợ do di truyền). Cái dở là ở Việt Nam hiện nay một số thằng rất chịu khó hít đít bọn này. Các cháu là thanh niên ở đây là người có trình độ, biết in tờ nét, phải biết đúng sai. Không nên học tập, bọn nó đã hít đít mấy thằng bị bệnh rồi các cháu lại hít đít tiếp thì chẳng hóa các cháu là F3 bị bệnh à.

transporter3

Xe điện
Tổng thống của Gruzia thời đó giờ đang lưu vong ở Ucraina. Chú này sau kỳ đó bị phe đối lập thân Nga truy sát và hạ bệ!

hoang26

Xe tăng
Nga ngu không nhanh giải quyết vấn đề nghi kỵ, thù địch lẫn nhau với châu Âu đi thì còn nhiều khó khăn để phát triển. Hàng xóm với nhau mà cứ để thằng ở tít xa chia rẽ, xui đốt nhà nhau. EU và Nga ngố đáng nhẽ phải hợp tác, dắt tay nhau cùng phát triển vì cả 2 đều cần nhau, đằng này lại để cho thằng Mỹ ở tận đẩu đâu điều khiển, xúi 2 thằng cầm chân nhau để nó phát triển và chi phối cả 2 thằng.

cardreamer

Xe điện
Ủa trận đó phía Gru khai hỏa trước mà, nhiều ông còm cứ như là Nga khơi khơi tự nhiên đi oánh thằng em dại vậy.
Thế còn khi súng đã nổ thì không nhất thiết dừng ở đúng vị trí cũ, 10 năm Biên giới Tây Nam cho ta rõ điều này

xe mo cau

Xe buýt
Bạn người gốc Hoa hay là cán bộ của Trung Quốc mà dọa dẫm các cháu ở đây ghê vây. Bạn so sánh không được đúng chút nào. Mình có thể giới thiệu thế này
Năm 79 các bạn mạnh thế sao không oánh luôn tới Hà Nội luôn rồi rút về có phải ha oai không. Nếu không ít nhất cũng phải giữ Lạng Sơn đợi chúng mình đưa quân về xanh chín chớ. Các bạn vào được đất Việt chẳng qua khi đó đa số thanh niên của chúng mình còn đang bận viễn chinh bên Campuchia. Nếu thanh niên chúng mình ở nhà cả thì các bạn còn tốn người nữa. Giả sử các bạn mà đợi cố thêm tẹo các thanh niên viễn chinh về thì có khi giờ các bạn còn chưa hết sợ đâu.
Nói cho các cháu thanh niên ở đây một bí mật, bồ đội Việt Nam từ trước đến nay huấn luyện toàn lấy Mỹ là đối tượng tác chiến. Không phải mình ghét Mỹ đâu, mà vì quân đội Mỹ là số 1 thế giới. Tầm mình là chỉ oánh nhau với Mỹ chứ Trung Quốc tuổi LOL gì. Nên các cháu cứ yên tâm nhá.
Thêm một chút cho các cháu thanh niên ở đây thế này:
Cái đám hô hào oánh Trung Quốc trên mạng chủ yếu là đám ở Mỹ. Trong hàng triệu kiều bào cũng chỉ một số thôi. Cái đám này khi sang Mỹ do nhận thức thấp kém, quá trình khi làm nail trang bị bảo hộ không tốt dẫn đến hít nhiều hóa chất dẫn làm cho cơ thể bị nhiễm độc nên suy nghĩ nó quái thai, dị dạng. Khoa học gọi là ngộ độc hóa chất đẫn đến thần kinh không bình thường (bị bệnh thần kinh)
Cái đám này chỉ có oánh Trung Quốc bằng mồm thôi, chứ nhìn thấy quân Trung Quốc thì sợ dúm lại như đít chó rồ (bọn này nó sợ do di truyền). Cái dở là ở Việt Nam hiện nay một số thằng rất chịu khó hít đít bọn này. Các cháu là thanh niên ở đây là người có trình độ, biết in tờ nét, phải biết đúng sai. Không nên học tập, bọn nó đã hít đít mấy thằng bị bệnh rồi các cháu lại hít đít tiếp thì chẳng hóa các cháu là F3 bị bệnh à.
Em nghĩ đợt ấy mà lãnh đạo cho truy sát thì lấy bòi đâu ra ống đồng cho chúng nó rúc nhỉ?

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ so sánh hàm ý gì nhỉ?

Em nói thật, chưa bao giờ em lợm giọng khi đọc một so sánh xương máu dân tộc mình, cha anh mình với một cuộc chiến chả liên quan gì tới Tổ quốc mình như thế này!!!

Cụ có phải con dân Việt không? Cho dù 3 dòng kẻ hay Sao vàng, em nghĩ... có lẽ cụ ngoại tộc, chí ít là trong tư duy.

Và em ngạc nhiên khi nhiều nick vodka còm này. À... hóa ra nhiều cấp tiến thật! Chấp nhận so sánh xương máu cha anh, đồng đội chỉ vì... " cấp tiến"!
Em vang vì lẽ đó!
Em có suy nghĩ như cụ, tránh so sánh khập khiễng và khi quá đà lại dễ sai lầm lớn!

Bigmoto

Xe container
Phía Gruzia cũng tuyên bố chiến thắng, Gruzi đã đánh đuổi quân bành trướng Nga, bảo vệ được thủ đô Tbilisi. Ngay đầu cuộc chiến Mỹ đã cử các phái đoàn chuyên gia quân sự sang giúp Gruzia. Mỹ đã lập cầu hàng không điều các đơn vị tinh nhuệ Gruzia từ Iraq trở về. Các chuyên gia cố vấn Mỹ đã cùng các tướng lĩnh Gruzia chuẩn bị kế hoạch phản công. Đòn sấm sét đang bày ra sẵn sàng trút xuống đầu quân xâm lược Nga. Trước những tin này tướng lính Nga đã rụng rời, hoảng loạn, vội cho rút quân. Với tinh thần đánh kẻ chạy đi ko đánh kẻ chạy lại, chính phủ Gruzia cũng tuyên bố đồng ý cho Nga rút quân.
Ở thế yếu hơn về quân số và trang bị, dù bất ngờ và áp đảo bởi kẻ địch hung hãn nhưng nhân dân và các chiến sỹ biên giới Gruzia đã thể hiện sự anh dũng vô song, chiến đấu và tiêu diệt nhiều sinh lực địch.
Trong chiến tranh biên giới năm 2008, quân xâm lược Nga đã thất bại, phải chịu đền mạng hàng trăm tên, 4 máy bay bị bắn rơi. Nước Nga bị nhân dân tiến bộ thế giới lên án.
Tổn thất của Gruzia cũng vô cùng nặng nề, hàng nghìn cán bộ chiến sỹ và nhân dân đã hy sinh, số lượng lớn khí tài bị địch phá huỷ, nhiều cơ sở hạ tầng dân sinh ở các TP bị địch ném bom phá hoại. Đặc biệt nhiều vùng lãnh thổ đòi ly khai bị Nga chiếm đóng trái phép tới giờ.
:D
Thiệt hại to nhớn nhất nhân dân Grudia là mất toi anh TT tài năng với lích lêm "Nhai cà vạt".
Sau cuộc xung đột chớp nhoáng, bị thất cmn nghiệp. Trôi dạt sang hàng xóm U cà kiếm việc. Ơn giời được anh bạn tổng Kẹo của U cà cưu mang cấp cho cái Căn cước và giao cho 1 góc vườn để sinh sống qua ngày.
Ti diên máu chóa nó ngấm cmn vào máu anh dồi, không thể ngồi yên ở cái góc vườn ấy được. Anh đã vùng đòi cải cmn cách, anh bạn Kẹo hãi quá đuổi cmn anh ra khỏi vườn, đòi cmn lại căn cước....anh thành bơ cmn vơ nuôn, Lại quay về cái máng lợn, anh phải oánh a lô cho U anh ở quê bơm xiền cho anh sống qua ngày.
Rồi đời anh lại lên hương. Vận đổi sao giời, anh Dê lên thay anh Kẹo thế là anh Nhai cà vạt lại có cơ hội làm lại cuộc đời ở góc vườn U cà, không biết lần này anh đã thuần tính chửa :))
Nghe nói nhân dân Grudia vẫn ngày đêm mong ngóng anh về xây dựng quê hương, trát của tòa án vẫn được bảo quản rất tốt để đợi anh về \m/

longk52

[Tịch thu bằng lái]
.... Nghĩ chút là ra cụ... Nếu Tàu xâm lược Việt nam ta thì đúng là lũ bá quyền bành trướng Trung Quốc. Chúng giết hại nhân dân biên giới, phá nhà xưởng, cầu cống. Tàu liên tục đưa quân tranh chấp với các nước láng giềng như Ấn độ, Liên xô, Việt Nam, Tây Tạng, mỗi lần lại lấy một miếng đất to.

Nhưng mà nếu mà Nga đưa quân vào Grudia thì gọi là dạy cho một Grudia bài học, để cho Ba lan và Ucà làm gương. Grudia đáng bị như thế vì nước nhỏ bé mà dám trêu gấu Nga. Nga liên tục đưa quân vào Ucà, Grudia, Chesnia. Cách đây vào ngày còn cử biệt kích can thiệp vào bầu cử Belarus. Hồi Liên bang Xo viết thì xâm lược Phần lan, đưa xe tăng càn quét thủ đô Tiệp Khắc v.v...

Cụ thấy điểm chung không? Cụ thấy tại sao TQ và Nga không có các nước đồng minh quanh mình không? Hay là vì mình quý Nga nên là "đồng hồ LX tốt hơn đồng hồ Thụy Sĩ?" Cụ có xem tv hôm nay thấy th ủ t ướng nói về cộng đồng Asean, để đoàn kết các nước láng giềng, góp sức như bó đũa để tránh bị nước lớn bắt nạt. Các nước ở Đông âu cũng vậy thôi.
Ghê thật lại còn lái, đánh tráo khái niệm.
1. Không giống nhau:
- Pol cho quân đánh VN, Việt Nam đánh Pol đồng minh của Tàu tan nát kèm chính sách bài hoa nên Tàu đánh Việt, khi đó bè lũ tư bản vẫn ra RẢ lên án VN, nhưng VN đường đường chính chính đánh cho Tàu phải cút.
- Gruzia đánh nước cộng hoà tự trị thân Nga trong khi nước CH đó ko động chạm gì đến, khác gì thằng con cụ ở trọ ngoan ngoãn bị thằng chủ phòng nghe xúi giục phang con cụ vêu mõm, cụ là đầu gấu thử xem có phang lại thằng chủ phòng trận ko. Húng chó bị đánh sấp mặt chủ động đàm phán xin thôi, đuổi cổ tổng thống húng chó đi để Nga nó bớt ghét ... => chiếu nào mà đi so với Việt Nam!
2. Dạy bài học hay ko là bên phía nước lớn nói.
Ko có nước lớn nào mà hiền cả, giống Mỹ đi xâm lược nhưng mồm ra rả là đi “đánh khủng bố”, tư duy nước lớn là nó dẫm đạp lên luật. Đó là lý do gần nó mà ko khéo với nó thì chỉ có thiệt. Mexico gần Mỹ là vd, mất bang Texas diện tích bằng có 2 lần Việt Nam, Cu Ba cũng mất Vịnh Guántanamo....
Những bài học đó đủ để VN có những chính sách phù hợp ko tạo cớ cho nc lớn, chứ cứ cào phím như lũ vong nô bất mãn “sao ko đánh tàu” thì mất nước lâu rồi.
3. Nói về tính chất xung đột, Nga nó đánh dằn mặt ko tạo dựng bằng chứng giả.
Nhìn Iraq đi, cũng đánh phần lãnh thổ tự trị Kuwait nhưng Mỹ sang bem ko cần lý do, sau đó lại kèm sự kiện lọ penixinin bằng chứng giả về VKHH lấy cớ xâm lược Iraq lần 2.
Syria cũng vậy, rất nhiều lần Mỹ tố họ sử dụng vkhh, nhưng những clip bằng chứng thì đầy sạn (bị vạch mặt nhiều lần...)
4. Về Liên Xô, nó đánh các nước kia vì sao, vì khi Đức đánh LX thì mấy nước đó đầu hàng, để lính theo Đức đánh LX, khi LX thắng nó vả lại thì sao? Ít nhất nó đánh bọn cực hữu theo phát xít xong, ủng hộ chính quyền mới thân Nga, rồi nó cũng trả lại chứ ko như anh Mỹ v Tàu chiếm đc là chiếm luôn.
- Trong LS VN, Liên Xô nó giúp VN nhiều, chưa hại VN gì cả, => nhiều ng tư tưởng quý LX là rất bình thường. Còn Mỹ nó giết hàng triệu người VN, rải chất độc hoá học lên 1/4 đất nước, cấm vận làm dân ta đói nghèo (20 năm chiến tranh + 20 năm hậu chiến ), vậy mà nhiều thành phần vẫn bi bô bợ Mỹ thì ko hiểu nó có là người Việt ko hay bè lũ vong nô bất mãn.

Chỉnh sửa cuối:

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Lính Nga chiến đấu ở Nam Ossetia với vũ khí và trang bị cá nhân cũ kỹ, các sĩ quan phải sử dụng điện thoại di động cá nhân để liên lạc và ra lệnh cho cấp dưới do mạng lưới thông tin quân sự liên tục hư hỏng hoặc bị Gruzia nghe trộm. Các chiến đấu cơ không có phương án liên lạc với lực lượng mặt đất, khiến hiệu quả tác chiến giảm rõ rệt, thậm chí nhiều lần bộ binh Nga đối mặt với cường kích Gruzia mà không có sự bảo vệ từ không quân.

Dù lực lượng phòng không Gruzia không mạnh, không quân Nga vẫn mất tới ba cường kích Su-25 và một oanh tạc cơ chiến lược Tu-22M3 chỉ trong chưa đầy một tuần, điều rất khó chấp nhận trong chiến tranh hiện đại. Một số nguồn tin còn khẳng định Moskva bị thiệt hại thêm một cường kích Su-24M, một máy bay trinh sát Su-24MR và một cường kích Su-25BM trong 5 ngày tham chiến tại Gruzia.

Nguồn vnexpress
1- 2008 nc Nga mới trong giai đoạn thoát được thời kì khủng hoảng nên mọi thứ còn lộn xộn .
2- Thiệt hại nv là chấp nhận được so với quy mô cuộc chiến toàn diện tiêu diệt toàn bộ sức mạnh của 1 quốc gia. Hơn nữa cụ nên hiểu là Nga chỉ có 1 ngày để lên kế hoạch tác chiến và điều động lực lượng lớn nv (khi mà Gruzia chọn đúng ngày Nga bận tham dự Olympic để đánh Nam Osetia). Việc bị phân tán và gấp rút khiến việc tấn công có những hạn chế là ko tránh được. (Thực tế mỗichiến dịch tấn công có thể mất hàng tháng đến hàng năm để chuẩn bị)
3- Đó cũng là bài học rút ra để Nga ra chính sách hiện đại hoá quân đội sau này.
Nhưng dù gì cũng là bài học cho các nước cạnh các cường quốc. 1 nước Nga lúc lạc hậu mà gây sự vs họ đã vậy, khi họ mạnh v hiện đại hơn thì sẽ ntn. Nên tốt nhất cân đối lợi ích các bên, tránh trở thành tiền đồn cho ngoại bang.
Vd: hàng xóm cụ có thằng đầu gấu, ngày nào đó có thằng đầu gấu nơi khác gạ cụ chửi vs ném đá thằng đầu gấu hàng xóm cụ, hậu quả ntn chắc cụ cũng hiểu.

Kacar1102

Xe buýt
Vụ này ngày xưa vẫn còn nhớ Tivi thông báo sáng quân đội Nga còn ở biên giới, nhưng đến trưa thì đã bao vây, uy hiếp đến thủ đô Tbilixi rồi. Anh Mẽo lúc đó có cái tàu ngoài khơi còn chưa kịp khởi động máy để mà vào cứ cứu cơ.
Sau vụ đó, mình cứ ngẫm câu các cụ vẫn nói: "Nước xa không cứu được lửa gần". Nên hết sức cảnh giác với thằng láng giềng to to cạnh nhà mình.

Quy Lão

Xe tăng
Cụ so sánh hàm ý gì nhỉ?

Em nói thật, chưa bao giờ em lợm giọng khi đọc một so sánh xương máu dân tộc mình, cha anh mình với một cuộc chiến chả liên quan gì tới Tổ quốc mình như thế này!!!

Cụ có phải con dân Việt không? Cho dù 3 dòng kẻ hay Sao vàng, em nghĩ... có lẽ cụ ngoại tộc, chí ít là trong tư duy.

Và em ngạc nhiên khi nhiều nick vodka còm này. À... hóa ra nhiều cấp tiến thật! Chấp nhận so sánh xương máu cha anh, đồng đội chỉ vì... " cấp tiến"!
Em vang vì lẽ đó!
Cụ để ý bọn nó làm gì.
Nhiều đứa bây giờ nó chỉ biết đến bản thân nó có gì bỏ vào mồm không thôi. Cứ có bánh mì bơ pho mát với vài đồng xanh là nó bán cả linh hồn luôn chứ nếu bán được tổ quốc và dân tộc thì nó đã bán trước rồi.
Nói với bọn này chỉ phí lời vì não trạng của nó đã què quặt hoặc đột biến không cải tạo được nữa rồi.