[Funland] Chiến tranh Chechnya (Nga) có thể bạn chưa biết

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Di tản
Lúc 7 giờ sáng, lực lượng cứu hộ bắt đầu đưa thi thể các con tin ra khỏi tòa nhà. Các thi thể được xếp thành hàng ở tiền sảnh và trên vỉa hè ở lối vào chính của nhà hát, không được bảo vệ khỏi mưa và tuyết rơi. Không ai trong số các thi thể được phóng viên Nick Paton Walsh của The Guardian chứng kiến có vết đạn hoặc có dấu hiệu chảy máu, nhưng "khuôn mặt của họ trắng bệch và uể oải, mắt họ mở to và trống rỗng." Một thời gian ngắn, toàn bộ không gian tràn ngập xác chết và những người bất tỉnh vì khí gas nhưng vẫn còn sống.
Nga 2002_10_23 (28).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Xe cứu thương túc trực sẵn và xe buýt thông thường của thành phố được điều đến. Các nhân viên y tế dự kiến sẽ điều trị cho các nạn nhân của vụ nổ và súng chứ không phải một chất hóa học bí mật. Nếu loại thuốc được sử dụng thực sự là một dẫn xuất fentanyl hoặc chất chủ vận thụ thể μ⁠-⁠opioid khác, thì một loại thuốc đối kháng thụ thể opioid như naloxone sẽ có tác dụng chống lại tác dụng của tác nhân hóa học nhưng sẽ phải được nhân viên cứu hộ sử dụng ngay khi đến nơi. Một số báo cáo cho biết loại thuốc này được sử dụng để cứu một số con tin.
Nga 2002_10_23 (29).jpg
Nga 2002_10_23 (30).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thi thể của các con tin thiệt mạng được đưa lên hai chiếc xe buýt đậu tại nhà hát. Các báo cáo ban đầu không nói gì về thương vong của các con tin. Các đại diện của Bộ chỉ huy cuộc khủng hoảng đã đến hội trường trường đại học, nơi người thân của các con tin đang đợi và nói với họ rằng được cho là không có con tin nào thiệt mạng. Báo cáo chính thức đầu tiên về số con tin tử vong được đưa ra vào khoảng 9 giờ sáng. Mặc dù cái chết của 5 đứa trẻ đã được nhân viên y tế báo cáo nhưng tuyên bố chính thức khẳng định không có trẻ em nào trong số những người thiệt mạng.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Vào lúc 1 giờ chiều, Vasilyev công bố trong một cuộc họp báo số người chết "dứt khoát" là 67 con tin, những người mà ông nói đã bị người Chechnya giết, nhưng một lần nữa cho biết không có trẻ em hay người nước ngoài nào trong số những người bị giết. Các lính canh có vũ trang được bố trí tại các bệnh viện nơi nạn nhân được đưa đến và các bác sĩ được lệnh không thả bất kỳ bệnh nhân nào trong nhà hát trong trường hợp phiến quân ẩn náu giữa các con tin

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Người thân của các con tin hoảng sợ khi chính phủ từ chối tiết lộ bất kỳ thông tin nào về bệnh viện mà người thân của họ đã được đưa đến, hoặc thậm chí liệu người thân của họ có nằm trong số những người thiệt mạng hay không. Con số chính thức về người chết đã lên tới 90, trong đó có 25 trẻ em, trong khi người ta vẫn cho rằng cuộc tấn công cuối cùng là do những kẻ khủng bố hành quyết những người bị bắt giữ của chúng kích động. Sau đó cùng ngày, số con tin chính thức thiệt mạng đã tăng lên ít nhất 118 người và các quan chức không nêu rõ chính xác điều gì đã giết họ. Đến ngày 28 tháng 10, trong số 646 con tin trước đây vẫn phải nhập viện, 150 người vẫn đang được chăm sóc đặc biệt và 45 người đang trong tình trạng nguy kịch.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
73 con tin (trong đó có 6 trẻ vị thành niên) không được hỗ trợ y tế. Trong số các con tin có một số người Chechnya và có thể một số người trong số họ không được điều trị vì tên Chechnya của họ. Tiền và các vật có giá trị khác của nạn nhân biến mất; các báo cáo chính thức cho biết những vật có giá trị đã bị đánh cắp bởi một sĩ quan FSB, người sau đó đã thiệt mạng trong một vụ tai nạn ô tô. Chính quyền Nga ban đầu khẳng định rằng không có cái chết nào trong số các con tin xảy ra do bị đầu độc. Họ nói về các vấn đề sức khỏe trở nên trầm trọng hơn do thử thách kéo dài ba ngày với rất ít thức ăn hoặc nước uống, hoặc thực sự là không được chăm sóc y tế.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thương vong
Số lượng thương vong ước tính rất khác nhau vì nhiều con tin vẫn chưa được xác định và không được đưa vào danh sách chính thức (xem bên dưới). Một số ước tính đã đưa số dân thường thiệt mạng lên tới hơn 200 với 204 cái tên trong một danh sách, hoặc thậm chí 300, bao gồm cả những người đã chết trong năm sau cuộc vây hãm do biến chứng của khí độc. Một số cựu con tin và người thân của các nạn nhân cho rằng số người chết do chất độc hóa học đang được giữ bí mật. Theo con số chính thức, 40 kẻ khủng bố và khoảng 130 con tin đã chết trong cuộc đột kích hoặc trong những ngày tiếp theo.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Thường dân thiệt mạng theo quốc tịch
Nga 121
Ukraina 3
Hoa Kỳ 1
Belarus 1
Áo 1
Bulgaria 1
Hà Lan 1
Kazakhstan 1
Azerbaijan 1
Armenia 1

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Bác sĩ Andrei Seltsovsky, Chủ tịch ủy ban y tế Moscow, tuyên bố rằng tất cả trừ một trong số các con tin thiệt mạng trong cuộc đột kích đều chết vì ảnh hưởng của loại khí không xác định chứ không phải do vết thương do đạn bắn.
Nguyên nhân cái chết được liệt kê của tất cả các con tin được tuyên bố là "khủng bố", cho rằng họ chết vì đau tim hoặc các bệnh lý thể chất khác.
Trong số những người thiệt mạng, có 17 người là diễn viên Nord-Ost, trong đó có hai diễn viên nhí. Trong số những người nước ngoài, ba người đến từ Ukraine, những người còn lại là công dân Áo, Armenia, Belarus, Kazakhstan, Hà Lan và Hoa Kỳ.
Khoảng 700 con tin sống sót đã bị đầu độc bằng khí gas, và một số người trong số họ bị thương dẫn đến tàn tật loại hai và loại ba (theo hệ thống phân loại khuyết tật của Nga/Liên Xô cũ; biểu thị mức độ suy nhược ở mức độ trung bình và tối đa).
Một số đặc nhiệm của lực lượng đặc biệt Nga cũng bị đầu độc bởi khí gas trong chiến dịch. Theo lời khai trước tòa của Giáo sư A. Vorobiev, Giám đốc Trung tâm Vi khuẩn học thuật Nga, hầu hết, nếu không phải tất cả, các trường hợp tử vong là do ngạt thở khi con tin gục xuống ghế, đầu ngửa ra sau hoặc bị vận chuyển và để nằm ngửa. bởi nhân viên cứu hộ; ở tư thế như vậy, sa lưỡi gây tắc nghẽn đường thở.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Trách nhiệm
Hoạt động này chủ yếu được thực hiện bởi nhóm chiến binh cực đoan Chechnya Trung đoàn Hồi giáo Mục đích Đặc biệt (SPIR), với sự tham gia của RSRSBCM và Lữ đoàn Hồi giáo Quốc tế. Hoạt động được chỉ đạo bởi Movsar Barayev.
Chỉ huy quân sự Shamil Basayev (kẻ chủ mưu vụ bắt con tin bệnh viện Bydeynnovsk năm 1995) đã đăng một tuyên bố trên trang web của mình khẳng định chịu trách nhiệm cuối cùng về vụ việc, từ chức tất cả các chức vụ chính thức trong chính phủ Chechnya và hứa hẹn các cuộc tấn công mới.
Shamil Basayev cũng xin lỗi tổng thống đắc cử của Chechnya và thủ lĩnh ly khai Aslan Maskhadov vì đã không thông báo cho ông về cuộc đột kích đã lên kế hoạch và xin ông tha thứ.
Basayev bảo vệ vụ bắt giữ con tin vì đã cho "tất cả người dân Nga cái nhìn sâu sắc trực tiếp về tất cả sự hấp dẫn của cuộc chiến do Nga gây ra và đưa nó trở về nơi nó bắt nguồn" và nói rằng "mục tiêu chính của ông sẽ là tiêu diệt kẻ thù và gây sát thương tối đa" và "lần sau, những người đến sẽ không đưa ra bất kỳ yêu cầu nào, sẽ không bắt con tin." Một loạt vụ đánh bom liều chết nhằm vào các mục tiêu dân sự ở Nga xảy ra sau đó vào năm 2003 và 2004.

crYztaL

Xe buýt
Vụ nhà hát này em xem truyền hình trực tiếp, khi đặc nhiệm Alpha bắt đầu xông vào thì toàn bộ các đài dừng phát sóng. Em ko nhớ là bao lâu sau mới có sóng lại, chỉ nhớ là khi có sóng trở lại thì thấy nhiều cảnh khủng bố bị tiêu diệt khi vẫn đeo đai thuốc nổ quanh người - nhiều trong số đó là phụ nữ trẻ. Đặc biệt các kẻ khủng bố toàn bị bắn vào đầu, lúc đó tự hỏi sao lính Nga bắn giỏi vậy, sáng ra đọc tin mới biết là đã bơm khí gas vào trước.

omavn

Xe tải
Xin lỗi cụ Ngao, cụ đưa thông tin mà không có dẫn chứng thì chỉ là thông tin do cụ viết ra, không biết là vô tình hay cố ý nhưng em thấy cụ có tuổi rồi mà đưa tin như thế thì em cứ khảng định theo ý cá nhân của em là cụ viết có mục đích của cụ. Nếu không phải mong cụ bỏ qua

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Chính phủ Nga tuyên bố rằng các cuộc trò chuyện qua điện thoại bị ghi âm chứng tỏ rằng Maskhadov đã biết trước về kế hoạch này, điều mà ông phủ nhận. Aslan Maskhadov và các đại diện của ông ở phương Tây đã lên án vụ tấn công mà họ cho rằng không liên quan gì đến chính sách chính thức. Maskhadov cho biết ông cảm thấy có trách nhiệm với những người "đã hy sinh bản thân trong tuyệt vọng", nhưng cũng cho rằng "những chính sách dã man và vô nhân đạo" của giới lãnh đạo Nga cuối cùng mới là nguyên nhân và chỉ trích việc xông vào nhà hát. Ông đề nghị bắt đầu các cuộc đàm phán hòa bình vô điều kiện với chính phủ Nga để tìm giải pháp chính trị cho cuộc xung đột ở Chechnya.
Nga 1996 (2).jpg
Nga 1996 (11).jpg

Aslan Maskhadov từng là Tổng thống Chechnya, bị Nga giết năm 2005

Wakeup

Xe điện
So với Uk thì khác xa đấy. Diện tích Ukn lớn thứ hai châu Âu và bây giờ được Mỹ và Nato hậu thuẫn.

Năm xưa Nga đánh Chesnia có bị phương Tây phản ứng nhiều nhỉ, hình như Chesnia cũng không được nước nào công nhận độc lập, kể cả mấy nước hồi giáo..

Điều thú vị là bây giờ Chesnia lại rất ủng hộ Nga và TT Putin trong cuộc chiến ở Ukraina
Chechnya bé thế mà còn mất mấy năm mới xong, trong khi U cà to vật, thế nên em mới còm cuộc chiến với U cà còn lâu mới kết thúc.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Xin lỗi cụ Ngao, cụ đưa thông tin mà không có dẫn chứng thì chỉ là thông tin do cụ viết ra, không biết là vô tình hay cố ý nhưng em thấy cụ có tuổi rồi mà đưa tin như thế thì em cứ khảng định theo ý cá nhân của em là cụ viết có mục đích của cụ. Nếu không phải mong cụ bỏ qua
Thứ nhất em không ủng hộ bọn khủng bố
Em cũng chẳng ơn huệ gì nước Nga, hoặc bất cứ cá nhân nào ở Nga, kể cả Putin
Như đã nói, em chẳng rảnh để biên soạn theo ý mình, cứ vào google tìm bài và cắt ghép, nhưng giữ nguyên nội dung, tội vạ đâu WIKI và báo NHÂN DÂN (điện tử) chịu
Đây là nguồn báo NHÂN DÂN
Đây là WIKI (tiếng Anh)

Em sử dụng bản này chắc là không sai từ nào. Không tin cụ và bất cứ cụ nào cứ dịch và so sánh
Không phải em khiêm tốn, mà là em chỉ biết Copy và Paste, coi như tổng hợp lại để các cụ đọc. Thế mạnh của em là HÌNH ẢNH, chứ không phải nội dung, vì thiên hạ viết cả rồi
Đúng là trong bài em có thêm vài dòng, thí dụ Nhà hát Dubrovka, nhà hát này, đúng ra nó là Nhà Văn hoá của nhà máy Vòng Bi, em từng đi qua năm 1990 khi đến Ốp Vòng Bi (người Việt sinh sống) để mua tủ lạnh. Ông ca sĩ Kobzon, hát mấy bài về Moscow, em cũng mua băng đĩa bài hát của ông ta và nghe dân Nga đồn thổi, em cũng nói rõ đồn thổi, thế thôi
Em cũng chẳng định hướng ai cả. Thích thì xem, không thích thì không xem. Sai thì MIN/MOD xoá. Cụ thấy cái gì chưa đúng "theo ý cụ", hoặc "chưa đúng thực tế" cụ cứ mở thớt làm một bài đại để "nói lại cho rõ" để các cụ trong thớt và cả em được mở mang.
Thân

Chỉnh sửa cuối:

Kyson1

Xe điện
Thứ nhất em không ủng hộ bọn khủng bố
Em cũng chẳng ơn huệ gì nước Nga, hoặc bất cứ cá nhân nào ở Nga, kể cả Putin
Như đã nói, em chẳng rảnh để biên soạn theo ý mình, cứ vào google tìm bài và cắt ghép, nhưng giữ nguyên nội dung, tội vạ đâu WIKI và báo NHÂN DÂN (điện tử) chịu
Đây là nguồn báo NHÂN DÂN
Đây là WIKI (tiếng Anh)

Em sử dụng bản này chắc là không sai từ nào. Không tin cụ và bất cứ cụ nào cứ dịch và so sánh
Không phải em khiêm tốn, mà là em chỉ biết Copy và Paste, coi như tổng hợp lại để các cụ đọc. Thế mạnh của em là HÌNH ẢNH, chứ không phải nội dung, vì thiên hạ viết cả rồi
Đúng là trong bài em có thêm vài dòng, thí dụ Nhà hát Dubrovka, nhà hát này, đúng ra nó là Nhà Văn hoá của nhà máy Vòng Bi, em từng đi qua năm 1990 khi đến Ốp Vòng Bi (người Việt sinh sống) để mua tủ lạnh. Ông ca sĩ Kobzon, hát mấy bài về Moscow, em cũng mua băng đĩa bài hát của ông ta và nghe dân Nga đồn thổi, em cũng nói rõ đồn thổi, thế thôi
Em cũng chẳng định hướng ai cả. Thích thì xem, không thích thì không xem. Sai thì MIN/MOD xoá. Cụ thấy cái gì chưa đúng "theo ý cụ", hoặc "chưa đúng thực tế" cụ cứ mở thớt làm một bài đại để "nói lại cho rõ" để các cụ trong thớt và cả em được mở mang.
Thân
Em đồng quan điểm. Anh cứ tiếp tục cviec đi, chúng em trong đó có abh hungalpha luôn mong a sớm bung thêm hình ảnh.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nga 2002_10_23 (33).jpeg
Nga 2002_10_23 (34).jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em thực hiện việc che chắn những hình ảnh máu me, nhớ Min/mod xem xét thấy hình ảnh nào chưa được, thông báo sớm cho em để em chỉnh sửa lại.
Chân thành cám ơn

5/7/2003 – hai phụ nữ Chechen đánh bom liều chết, đã cho nổ tung thân mình tại một quầy bán vé sau khi cảnh sát ngăn cản họ vào lễ hội nhạc rock Moscow được tổ chức tại sân bay Tushino, Moscow. Ít nhất 16 người thiệt mạng và hơn 28 người bị thương nặng
Nga 2003_7_5 (3).jpg
Nga 2003_7_5 (4).jpg

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nga 2003_7_5 (5).jpg
Nga 2003_7_5 (6)a.jpg

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Nga 2003_7_5 (8)a.jpg