[Funland] Chiến lược tương lai cho bóng đá Việt Nam

namphong12

Xe lăn
Về thể hình mấy thế hệ cầu thủ nữa (khóa sinh năm 2007,2008) trở đi mình sẽ có những cầu thủ có thể hình rất tốt. Khâu đầu vào của các học viện ngoài yếu tố chuyên môn( năng khiếu, kỹ thuật vv,) đã chú trọng khâu thể hình hình. Hàng xóm nhà em có cu đang học ngoài PVF khi thi tuyển cả tỉnh chọn được 3 em. Khâu cuối cùng gọi bố mẹ lên. Thằng bé hàng xóm nhà em được chọn vì có bố cao 1,75m. 2 thằng bé kia bị loại vì bố mẹ nhỏ con. Cộng với chế độ tập luyện và ăn khoa học năm ngoái nghỉ hè về u13 mà cao bằng bố rồi. Nó bảo ngoài học viện nó chỉ cao trung bình thôi.

vneseman

Xe lăn
Em thấy cần tiếp tục khuyến khích bóng đá học đường và phong trào. Giờ các bố mẹ có điều kiện cũng cho các con đi tập từ rất sớm (sáng thứ 7, chủ nhật là đi học hơi bị đông) và các con nó năng khiếu là nguồn cung cấp cho các trung tâm đào tạo bóng đá trẻ. Giờ có sân bóng đá phong trào mà kinh doanh là nhất vì nhu cầu là rất cao.

Ct.Thang

Xe tăng
Chung quy gốc vẫn là thể hình. Bé quá, mỏng quá nên khó lắm. Nó quây mình thấy vừa vừa mà mình toát mồ hôi, lấy dc bóng là hụt hơi chuyến sai cmnl !

fundraiser

Xe container
To cao như TQ cũng xịt thôi. THể hình là 1 trong những điều kiện cần, phải căn cơ cả 1 hệ thống bóng đá, hệ thống đào tạo trẻ các cấp đủ mạnh. Trong mấy điểm trên, TQ gần như có hết nhưng vẫn xịt.

Alibama

Xe buýt
Liên đoàn phải noi gương chủ thớt, ko màu mè gì thì mới khá được :P

Mũi tên bạc

Xe container
Thể hình thì cầu thủ mình lên được nữa cũng khó vì em thấy lứa này chiều cao trung bình 1.75m là ngon so với người Việt rồi. Cái chinh là thể lực em nghĩ mình bằng được các nước khác là khó. Như Messi; Roberto Carlos; Janphranco Jola; Xaviola; các cầu thủ của đội Bolivia, ... em thấy thể hình họ không ngon hơn mình nhưng mà để thi đấu đỉnh cao (hơn cả đỉnh cao của các cầu thủ Việt Nam đã dự) thì em nghĩ mình khó bằng họ được.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Quan trọng vẫn là kỹ thuật các cụ à, thể hình chỉ chiếm 10% độ quan trọng thôi. Các cụ cứ tưởng tượng đội bóng của ta toàn cầu thủ kỹ thuật tốt như Messi xem, bọn Úc, Ý.... dẫu có to cao gấp đôi thì cũng chỉ khóc.

Tuannguoinghe

Xe máy
Quãng thời gian gần đây làm nhiều việc tốt rồi, xây dựng lò đào tạo trẻ chuyên nghiệp, từng bước xây dựng từ móng. Điều quan trọng là phải kiên trì và biết mình là ai. Thái Lan cho chúng ta những bài học xương máu cần phải học sớm:
Thứ nhất đừng ảo tưởng, phải biết mình vẫn mới đi lên từ ao làng thôi. Ở ngoài kia vẫn còn nhiều bàn phím thủ hô hào kinh lắm, nhưng có lẽ chúng ta nên tỉnh lại, phải chấp nhận cuộc chơi lâu dài, Worldcup là quá xa, Hãy hướng tới mục tiêu đứng vững ở Châu Á.
Kiên trì đào tạo trẻ, kiên trì nâng cao bóng đá phong trào, kiên trì cải thiện giải quốc gia, kiên thì với đội tuyển quốc gia...

cowboy1982

Xe buýt
Có 1 điều mà cụ chủ chưa đề cập đến đó là phải nâng cao chất lượng các giải đấu từ cấp phong trào (nhất là trong khối trường học) đến giải cao nhất là võ lích. Nếu vẫn còn tình trạng 1 ông chủ sở hữu 2 đội trở lên + trọng tài thì như mứt ấy...thì bóng đá VN chúng ta sẽ không bao giờ vào WC đc.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Em thấy trước tiên mình cần nâng cấp cơ sở hạ tầng cho bóng đá ( sân bóng, sân tập ...) cho đạt chuẩn quốc tế đã thì mới mong cầu thủ của VN có trình độ quốc tế.

Ai lại bao năm nay... cả nước không xây dựng nổi 1 sân vận động đạt tiêu chuẩn FIFA, sân Mỹ Đình mặt sân chán quá.

Cũng giống như lĩnh vực DN. Các DN VN muốn sx ra các sp có chất lượng quốc tế thì phải có môi trường lv đạt chuẩn quốc tế, trả lương nhân viên đạt chuẩn quốc tế.
VN có mỗi ngành Hàng không đạt được điều này.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
2 yếu tố quyết định đến thành tích thể thao là nguồn gien và trình độ khoa học kĩ thuật-kinh tế của đất nước. Nguồn gien thì không cải tạo được rồi, chắc chỉ gần bằng với TQ là cùng. Khi nào kinh tế VN đạt tầm như Hàn Quốc thì bóng đá mới có cơ hội tầm châu lục.

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhìn mấy thằng Úc nó to như con tịnh, mà đan lát với khống chế bóng rất nhẹ nhàng và dính bóng
Nhiều người cứ tâm lý chê thằng to cao là lóng ngóng và vụng về chứ cứ tầm m8-m85 đá bóng mới hợp.

Cầu thủ của mình trước kia cứ khen là nhỏ nhưng khéo. Nhưng thực tế ko hẳn như vậy. Những pha khống chế bóng của mình ở tốc độ cao đều bắn ra xa hàng mét. Rê dắt cũng thế, ko thấy rê dắt được đoạn dài nào cả.

Còn tì đè, tranh chấp bóng bổng chẳng nói làm gì, vì đương nhiên to, khỏe nó sẽ hơn. Nên em ko so sánh.

PCNguyen

Xe tăng
_ Về thể lực, thể hình. Thể lực thì tốt dần lên rồi. Thể hình cũng tốt hơn xưa. So chiều cao thì kém team ả rập, nhật bản chút, kém ba tư, úc, đại hàn kha khá. Nhưng ngoài chiều cao thì còn phải nói đến độ dầy mình. Cầu thủ Úc vs cầu thủ mình cùng cao 1m80 chẳng hạn, nhưng cầu thủ Úc khung xương to hơn, mình dầy hơn nên sức chịu va đập tốt hơn. Chiều cao thì dinh dưỡng tốt có thể cải thiện dần qua từng thế hệ, nhưng cái độ dày mình nó do gien thì phải, khó cải thiện hơn (như Hàn Quốc ấy, cầu thủ họ cao ngang châu Âu nhưng vẫn mỏng cơm hơn, ko thể đô bằng cầu thủ châu Âu được). Nói chung cái này xác định phải vài chục năm nữa với điều kiện kinh tế phát triển đều đều thì mới ngang bằng các nước phát triển được.

Tổng hợp lại thì nói như mấy a làm bóng đá JAV là "Nếu họ cao, to, khỏe hơn chúng ta thì chúng ta phải nhanh và khéo hơn họ". Tức là e thích VN xây dựng lối chơi theo hình mẫu Nhật Bản. Còn các cụ thì ntn ạ, thay mặt liên đoàn, e mời các cụ cho ý kiến chỉ đạo, định hướng tương lai. Trân trọng!
Mình dầy có thể cải thiện qua luyện tập. Em đã gặp nhiều người gày nhưng trải qua quá trình tập kiên trì, đúng cách => xương và cơ phát triển => người dầy, cơ bắp không kém Tây.

Nghe nói VN đang phản đối chuyện nhập tịch. Em cho rằng cầu thủ nhập tịch là con lai, hoặc người gốc Việt như Văn Lâm cải thiện được ngoại hình rất nhiều, đây là việc tốt, đâu cần phản đối

lamboghi

Xe tải
Về thể hình mấy thế hệ cầu thủ nữa (khóa sinh năm 2007,2008) trở đi mình sẽ có những cầu thủ có thể hình rất tốt. Khâu đầu vào của các học viện ngoài yếu tố chuyên môn( năng khiếu, kỹ thuật vv,) đã chú trọng khâu thể hình hình. Hàng xóm nhà em có cu đang học ngoài PVF khi thi tuyển cả tỉnh chọn được 3 em. Khâu cuối cùng gọi bố mẹ lên. Thằng bé hàng xóm nhà em được chọn vì có bố cao 1,75m. 2 thằng bé kia bị loại vì bố mẹ nhỏ con. Cộng với chế độ tập luyện và ăn khoa học năm ngoái nghỉ hè về u13 mà cao bằng bố rồi. Nó bảo ngoài học viện nó chỉ cao trung bình thôi.
covid nó đập dữ quá nên vin phải buông pvf, đáng buồn. nếu vẫn còn tiếp tục làm như vậy thì tầm 10 năm nữa sẽ có quả ngọt. sang chủ mới ko biết có lo dc như cũ ko

lamboghi

Xe tải
Nhìn mấy thằng Úc nó to như con tịnh, mà đan lát với khống chế bóng rất nhẹ nhàng và dính bóng
Nhiều người cứ tâm lý chê thằng to cao là lóng ngóng và vụng về chứ cứ tầm m8-m85 đá bóng mới hợp.

Cầu thủ của mình trước kia cứ khen là nhỏ nhưng khéo. Nhưng thực tế ko hẳn như vậy. Những pha khống chế bóng của mình ở tốc độ cao đều bắn ra xa hàng mét. Rê dắt cũng thế, ko thấy rê dắt được đoạn dài nào cả.

Còn tì đè, tranh chấp bóng bổng chẳng nói làm gì, vì đương nhiên to, khỏe nó sẽ hơn. Nên em ko so sánh.
cái đó bào chữa cho yếu kém của mình thôi, giải châu âu đầy thằng to cao mà vẫn khéo

meodenminh

Xe điện
Không vội được đâu. Bây giờ VN cứ duy trì được như bây giờ là tốt rồi, phấn đấu 20 năm nữa bằng Nhật là được, trước mắt cứ lo làm gỏi mấy nước Đông Nam Á là ok rồi. Khi nào không còn thầy Park mà vẫn đá tốt thì tự khắc giỏi dần lên

blackbox

Xe tăng
Có mấy vấn đề sau:
- Thể hình, thể chất: Làm sao lựa chọn cầu thủ cao to, có sức bền. Cái này về gen thì người Việt mình bất lợi. Rất khó cải thiện vấn đề này một cách lâu dài. Có thể thấy có thời điểm đội hình có những cầu thủ khá cao to nhưng chỉ là nhất thời. Không duy trì lâu.
- Phong độ, đẳng cấp: Phong độ của cầu thủ VN thất thường. Trận được trận không. Cái này nó do nhiều nguyên nhân. Tâm lý, sức khoẻ… Thực ra là đẳng cấp không được duy trì.
Cái này chỉ có thể giải quyết bằng chất lượng, sự chuyên nghiệp của cả nền bóng đá. Nhưng rất tiếc là nền bóng đá mình không thể đạt được với cơ chế và kiểu lãnh đạo cũng như những con người của liên đoàn BĐ hiện nay.
- Văn hoá: Văn hoá người Việt nó khác văn hoá tây. Ai đến tuổi cũng phải xây dựng gia đình. Nên cầu thủ VN hầu hết tầm 25 tuổi trở ra đã cưới vợ, đẻ con nên coi như xong về thể chất và tâm lý. Cái này cũng quá khó để giải quyết.
Tóm lại, bóng đá VN đạt đến mức hiện tại cũng đã là thành công. Không thể hơn được nữa nếu các vấn đề trên còn tồn tại. :-w

smart_sharp

Xe tăng
Về độ dày mình thì hầu hết là do tập luyện và dinh dưỡng chứ không phải gen. Nhưng không chỉ tập đơn giản (kiểu tập tạ) là đủ vì nếu chỉ tập tạ thì sẽ dày mình lên nhưng lại chậm đi (giảm độ nhanh, sức bật, sức rướn).

fallingwater

Xe tăng
Thể hình là điều kiện cần để nâng tầm đội tuyển. Các cụ cứ xem đội tuyển VN thời Hồng Sơn, Huỳnh Đức, các cầu thủ toàn 1m6- 1m7, gặp mấy thằng trâu bò ở ĐNA như Indo, Malay là thấy mệt rồi. Bây giờ nhìn Hải Quế, Duy Mạnh, Văn Hậu... toàn 1m8 lừng lững, đấu tay đôi không ngán thằng nào ở ĐNA cả. Cho nên theo em vẫn phải nâng cấp thể hình cho các cầu thủ VN về sau, trong đội chỉ cần 1-2 cầu thủ nhỏ con kỹ thuật để gây đột biến như QH là đủ.