[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    364

Trung

Xe điện
Nhà em mới mua con máy ship taobao về hơn hai triệu hút ngon choét mỗi ngày hơn chục lít nước. Chỗ nước ấy mà bôi ra nền với tường thì kinh khủng thật. Bên trong nó cũng có dành lạnh như điều hòa nhưng em không hiểu sao nó lại phả ra hơi ấm chứ không phải hơi lạnh như cái điều hòa để chế độ dry.
Nó ghép giàn nóng và giàn lạnh sát nhau. Gió thổi qua giàn lạnh, ngưng hơi nước, chạy xuống thùng xong thì lại thổi qua giàn nóng ra ngoài.

cairong_2011

Xe container
Dry của điều hòa bản chất là chạy lạnh ngắt quãng thôi. Vậy nên kiểu gì nó cũng kéo nhiệt độ xuống thấp hơn nhiệt độ phòng.

Phòng không có người hoặc người chịu lạnh quen thì các cụ cứ chạy dry vô tư với điều kiện phải chạy liên tục không nghỉ cho tới đợt gió mùa đông bắc tới.

Chứ đang chạy dry, trong nhà lạnh và khô các cụ tắt máy hé cửa phát là toang. Hơi ẩm từ ngoài kéo vào, các bề mặt sàn, tường, tủ ... trong nhà đang lạnh sẽ là thứ ngưng tụ hơi nước kinh hoàng.

Đặc biệt như bây giờ, ngoài trời hửng nắng và có vẻ khô ráo, nếu trong nhà các cụ vẫn đang lạnh thì đừng có dại mà tắt dry, hé cửa. Bao nhiêu hơi nước ngoài trời sẽ dồn vào nhà cụ :D

Cụ nào hiểu độ ẩm bão hòa phụ thuộc nhiệt độ như nào thì sẽ hiểu.
Nắng thế này thì 1-2 hôm nữa vẫn ẩm và nước đầy sàn nhà. Chỉ cần có gió lạnh về là khô tất

Hoang Giang91

Xe tăng
Các nghệ sĩ vẫn thường ca ngợi (và cũng đã có nhiều tác phẩm nổi tiếng) về Hà Nội.... mà sao không/chưa có tác phẩm 'để đời' về thời tiết nồm ẩm (kinh khủng) ở Hà Thành nhỉ??? :-s
Cụ Nguyễn Du có nhé:
Mùa hè hây hẩy gió nồm đông,
Tiên nữ nằm chơi quá giấc nồng.
Lược trúc chải cài trên mái tóc,
Yếm đào trễ xuống dưới nương long.
Ðôi gò Bồng Đảo sương còn ngậm,
Một lạch Đào Nguyên suối chửa thông.
Quân tử dùng dằng đi chẳng dứt,
Ði thì cũng dở ở sao xong.

Studer

Xe tăng
Cụ Nguyễn Du có nhé:
Mùa hè hây hẩy gió nồm đông,
Tiên nữ nằm chơi quá giấc nồng.
Lược trúc chải cài trên mái tóc,
Yếm đào trễ xuống dưới nương long.
Ðôi gò Bồng Đảo sương còn ngậm,
Một lạch Đào Nguyên suối chửa thông.
Quân tử dùng dằng đi chẳng dứt,
Ði thì cũng dở ở sao xong.
Lâu nay em vẫn tưởng của Hồ Xuân Hương :D

cdcn

Xe điện
Cụ cho e tt của cái này với.
Cụ lên Google search ra cả đống mà! Trước em mua một cái của Nhật còn có tích hợp cả chức năng radio phát báo động, cảnh báo khi có động đất, sóng thần cơ (tuy nhiên, chức năng này không sử dụng được ở Việt Nam), giá đâu khoảng hơn 1 triệu cụ ạ!

Dangminhquan

Xe điện
Bật nóng thì nước sẽ bốc hơi khỏi vật thể nhưng không thoát khỏi phòng. Nước chảy bên ngoài là nước ngưng tụ do dàn bên ngoài lạnh mợ ạ.
Tóm lại cách của mợ cũng tạm được nhưng không giảm độ ẩm trong không khí. Nói chính xác ra là giảm độ ẩm chăn gối tăng độ ẩm trong không khí thì đúng hơn
Chuẩn.hiểu đúng ra thì cái máy hút ẩm sẽ hút hết hơi nước trong phòng tống ra ngoài phòng.Bật nóng thì hơi nước nó vẫn trong phòng thôi.

Euro2CityStar

Xe lăn
khối khí lục địa ông tướng à .
khối khí từ vịnh bắc bộ ép vào nó mới có kiểu như này đấy ông tướng .
gió Phơn tây nam cũng vậy
chứ không phải cứ nóng là ẩm lạnh là khô đâu .
Càng mùa hè nhiệt độ cao hơi nước bốc lên nhiều càng ẩm cụ nhé, trời lạnh thì độ ẩm nó mới thấp, ví dụ như mùa đông trời hanh khô bị nẻ là do độ ẩm thấp đấy cụ

Euro2CityStar

Xe lăn
mang ra ngoài trời rồi check với trạm của sứ quán Mỹ và trạm faafn cầu Chui .
chắc rơi nên nó lệch kim rồi ạ :( , lại tốn xèng mua con mới , có cách nào biết độ ẩm hiện tại chuẩn để hiệu chỉnh lại kim của nó không cụ nhỉ ?

HauVBA

Xe hơi
Bật điều hòa chế độ dry là ok cụ ơi

Hero_Nup

Xe tải
Không có cách nào chống hay hạn chế đc nồm ẩm khi thiết kế thi công xây nhà hả các cụ ? Cứ bật máy hút ẩm hay điều hòa với đóng kín cửa thì đơn giản em biết rồi hì hì

BMV_HN

Xe điện
Chung cư mùa này đỡ nồm. Nhưng nguy cơ lây nhiễm cao hơn nhà biệt thự liền kề.

1100ibn

Xe đạp
Các cụ mua tầm 2 m2 bông thủy tinh đặt trong nhà đảm bảo khô ráo cả ngày

Euro2CityStar

Xe lăn
xây nhà như bọn đế quốc thực dân vậy
Không có cách nào chống hay hạn chế đc nồm ẩm khi thiết kế thi công xây nhà hả các cụ ? Cứ bật máy hút ẩm hay điều hòa với đóng kín cửa thì đơn giản em biết rồi hì hì

bubu88

Xe tăng
Làm sao xuống 20% được cụ ơi. Chỉ có máy hút ẩm chuyên dụng mới làm được điều đó.
Đồng ý với cụ. Điều hoà k thể hút dưới 60% được chứ đừng nói 20%
Chắc chỉ có Diana làm đc việc này
không nhẽ ẩm kế nhà e hỏng, hôm qua chỉ 20-25 gì đó.
Cả nhiệt kế điện tử của máy lọc kk và nhiệt kế cơ Tanita của Nhật đều báo 73-74% nên e nghĩ chuẩn
Cỏn nhiệt kế nhà cụ báo 20% thì thua luôn

coolpix8700

Xe ngựa
Hero_Nup nói:
xây nhà như bọn đế quốc thực dân vậy
Người Pháp họ đi khắc thế giới, từ xứ lạnh đến xứ nóng, từ xa mạc đến rừng rậm nhiệt đới nên họ biết cách chống nóng, chống ẩm.
Các cụ nhà ta ngày xưa cũng học được phần nào từ kinh nghiệm của họ.
Thời mới công nghệ mới đã phủ nhận tất, nên có kết quả như ngày nay.
Cái nhà ở bây giờ và cả cái nhà trên phố được xây gần như vậy. Nền cao, tường dầy, cửa chớp ngoài cửa kính trong... ấm về mùa đông, mát mùa hè. Tường không bị thấm nên trong nhà ít bị ẩm.
Cả mấy cái nhà trên XN em được làm từ những năm 60 cũng vậy. Tuy là nhà cấp 4, nhưng nhà nào nền cũng cao gần 1 mét. Vừa rồi phá khu văn phòng xây lại, người ta đề nghị ủi cái nền cũ đi, nhưng em không cho, mà để nguyên, xây xung quanh rồi mới làm bậc.
Trục đường chính trong XN chỉ cần đào xuống cỡ hơn gang tay là đá hộc, nên xe tải nặng, xe foọc chở máy công trình chạy vô tư không bị lún!