[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    364

Kitcat

Xe container
Ví dụ tu khoá coronavirus humidifier
Kết quả đầu tiên, còn nhiều bài viết khác về vấn đề này ngoài bài này

https://www.google.com.vn/amp/s/facilityexecutive.com/2020/02/indoor-humidification-can-reduce-coronavirus-transmission/amp/

link thứ hai rất đáng đọc

We typically imagine that damp conditions support the growth of bacteria, mould and other biological contaminants. But some viruses, such as influenza, survive best when the relative humidity is low. One study found a portable humidifier in a bedroom can increase the relative humidity from 30 to 50 per cent, which corresponded to up to a 32 per cent drop in influenza virus survival. While the evidence is mixed at this time on airborne coronavirus and humidity, researchers have found that it survives better on surfaces at 20 per cent humidity rather than at 50 per cent.

Kitcat

Xe container
Kitcat làm sao có thiết bị dân dụng cho gia đình làm độ ẩm xuống 20-40% được cụ. Đến mùa hè nắng rát mặt độ ẩm cũng k xuống đến mức đó dc đâu ah. Hiện giờ độ ẩm trong nhà như hôm nay trung bình rơi vào khoảng 83-90% nếu có dùng điều hòa và máy hút ẩm thì lý tưởng nhất vào 60% là kinh khủng rồi.

Cũng không có chuyện nồm thế này nên mở cửa và bật máy taoh hơi ẩm đâu ah. Trời nồm độ ẩm cao có cảm giác khó thở hơn với độ ẩm khong khoảng 50-60%. Như nhà em nếu độ ẩm cao máy lọc KK (để chế auto) sẽ luôn chạy ở mức cao hơn với độ ẩm không khí thấp.
Cụ bật máy điều hoà airflow trong phòng k có tăng nguy cơ lây bệnh. Em dừng còm tuỳ cc thôi.

Quản Tượng

Xe tăng
Chiều qua đi làm về, e bật hết mấy cái đh của các phòng, riêng con pana chỉnh được e để 19 độ, gió max - chế độ dry nhé, đóng cửa phòng, quần áo còn ẩm e treo trong phòng luôn, hút đến lúc ăn cơm xong lên, độ ẩm còn 20%, quần áo cũng khô :) . các cụ cứ kêu điều hòa hút ẩm không ăn thua là zư nào ???

sakai_yo

Xe lăn
nhà em dùng máy hút ẩm 3 năm nay rồi, em ở chung cư, cao 70m so với mặt đất, chưa dùng thì nghĩ cao thế khó ẩm so với nhà đất nhưng bât lên nó hút cho bất ngờ luôn và nếu k có thì khó chịu kinh khủng, Chế độ dry của điều hòa k ăn thua và làm lạnh phòng có trẻ em và người già là k ổn
E cũng ở tầng 8. Chắc đợi hết mùa e mua chứ mua giờ chắc bị đắt. Từ hôm qua e bật điều hòa chế độ hút ẩm cũng đỡ được 15-20%

coolpix8700

Xe ngựa
Chiều qua đi làm về, e bật hết mấy cái đh của các phòng, riêng con pana chỉnh được e để 19 độ, gió max - chế độ dry nhé, đóng cửa phòng, quần áo còn ẩm e treo trong phòng luôn, hút đến lúc ăn cơm xong lên, độ ẩm còn 20%, quần áo cũng khô :) . các cụ cứ kêu điều hòa hút ẩm không ăn thua là zư nào ???
Vì điều hòa tốn điện hơn... (nhưng nếu cùng lượng nước được "vắt" đi từ không khí thì chưa chắc)!
Tất cả phải tính bằng lượng ẩm lọt vào, sinh ra trong phòng (do phòng không kín, cửa thường xuyên bị mở ra, đóng vào, tường bị thấm,...) và công suất hút ẩm. Khi cân bằng thì độ ẩm giữ nguyên, khi hút nhiều hơn độ ẩm tụt xuống. Chênh lệch càng cao độ ẩm xuống càng nhanh.
Trao đổi ẩm giữa không khí trong phòng với xung quanh cũng thanh đổi theo chênh lệch ẩm, chênh lệch càng nhiều, trao đổi càng mạnh, đòi hỏi công suất hút ẩm càng lớn!

tvu732

Xe buýt
Em không thích dùng điều hòa để khô mùa đông vì nó lạnh quá thôi cụ. Mà nhà em phải dùng liên tục kể cả khi có người ở trong phòng chứ không làm theo cách cụ được, trừ khi muốn làm khô quần áo.

vitngoc

Xe điện
E cô lập từng phòng và bật điều hòa Dry! Khá ổn với tình hình hiện tại!

Heihei123

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nhà em ở chung cư mà đo độ ẩm trong nhà hôm nay là 83% rồi.

Đi sàn gạch vẫn khô chưa bị ướt nhoét. Không biết nhà dưới đất của các cụ nhất là tầng 1 thì thế nào?
nhà em đang bị tình hình thế đây, đóng toàn bộ cửa các cụ ạ

gik_nguyen

Xe buýt
Nhà em thì cứ phải bật 2 cái điều hòa (chế độ hút ẩm) ngày 4-5 tiếng thì mới giảm độ ẩm xuống 75-80% được.

nthanhnam

Xe tăng
Mùa này bật điều hòa hút ẩm thì lại làm giảm nhiệt độ phòng. Tối qua em vừa thử nghiệm dùng quả điều hòa di động bật trong phòng và xả khí nóng trong phòng luôn thấy hiệu quả cao các cụ ạ. Nhiệt độ phòng lại còn tăng và ấm hơn!

=> Việc lắp điều hòa kiểu này hiệu quả vào mùa xuân đấy chứ các cụ nhỉ!

Chúc các cụ các mợ ngày 14/2 vui vẻ!

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
nhà em cầu thang đi trơn trượt rất sợ luôn, ko dám cho con đi cầu thang 1 mình mà toàn phải cõng, em sợ cái thời tiết này quá các cụ ạ!

muadem

Xe cút kít
Bật điều hòa chế độ Dry đi các cụ, hiệu quả rõ rệt luôn.

illidandh

Xe tải
Hôm qua về phòng ngửi toàn mùi ẩm mốc sợ thật các cụ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
nhà em cầu thang đi trơn trượt rất sợ luôn, ko dám cho con đi cầu thang 1 mình mà toàn phải cõng, em sợ cái thời tiết này quá các cụ ạ!
Bác đang để hở tầng trên cùng (có thể là cái thông gió ở tum) và mở cửa tầng 1.
Lúc đó cầu thang nhà bác như cái ống khói (tất nhiên tốc độ hút không bằng được ống khói).
Không khí ẩm, nhưng nhiệt độ cao hơn từ bên ngoài lọt vào theo cửa tầng 1, bốc lên theo cầu thang (do đối lưu) gặp nền cầu thang nhiệt độ thấp hơn nên hơi nước bão hòa và ngưng kết tạo thành nước đọng trên bậc thang.
Quá trình này liên tục cho đến lúc cửa tầng 1 được đóng lại.
Em quan sát thấy hiện tượng này lúc sửa cái nhà đang ở bây giờ. Người ra vào liên tục nên không thể đóng cửa.
Cầu thang ướt, nhưng nền nhà chỗ khác, chỉ từ cửa vào đến cầu thang cũng ướt như vậy, còn những chỗ khác khô hơn!

binhsu7273

Xe cút kít
Làm vài cái lò than Tổ Ong, vừa tiết kiệm điện lại có bếp đun nấu. :D

hưvô

Xe lăn
Ảnh này có lâu rồi, nhưng đúng là botay .com với quả lắp đặt :D

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
Bác đang để hở tầng trên cùng (có thể là cái thông gió ở tum) và mở cửa tầng 1.
Lúc đó cầu thang nhà bác như cái ống khói (tất nhiên tốc độ hút không bằng được ống khói).
Không khí ẩm, nhưng nhiệt độ cao hơn từ bên ngoài lọt vào theo cửa tầng 1, bốc lên theo cầu thang (do đối lưu) gặp nền cầu thang nhiệt độ thấp hơn nên hơi nước bão hòa và ngưng kết tạo thành nước đọng trên bậc thang.
Quá trình này liên tục cho đến lúc cửa tầng 1 được đóng lại.
Em quan sát thấy hiện tượng này lúc sửa cái nhà đang ở bây giờ. Người ra vào liên tục nên không thể đóng cửa.
Cầu thang ướt, nhưng nền nhà chỗ khác, chỉ từ cửa vào đến cầu thang cũng ướt như vậy, còn những chỗ khác khô hơn!
đúng rồi cụ ạ, nhà em cửa tầng 1 mở từ lúc mn đi làm về, và cửa sân thượng thì không kín mà làm bằng lưới tròn nên có gió vào trong nhà được. chỉ cầu thang là ướt nhất và nhất là lúc vừa nấu cơm xong cụ ạ, sáng ngủ dậy thì thấy khô hơn.
chắc tình hình này nhà em về lại phải làm lại cái cửa tum cho nó kín thôi chứ không thì chắc tình trạng này còn kéo dài, vì ngoài cầu thang ko biết hút ẩm như nào cụ ạ!

Lý Quốc Huy

Xe đạp
độ ẩm phòng cụ xuống 20% ???

tvu732

Xe buýt
Bên topic dịch dài hơn 400 trang đã có cụ post dẫn chứng nên dùng máy tạo hơi ẩm nếu khô và điều hoà nếu buộc p bật thì bật máy tạo hơi ẩm để giảm lây bệnh cúm Vũ hán. Ghi rõ cho con Corona đấy cụ.
Vn nóng ẩm thì k cần máy tạo ẩm mấy trừ mấy cụ bật điều hoà cụ ah.
Độ ẩm 20-40% là tuyệt với để virus sống lâu nhất. Em cũng đã đọc bài độ ẩm cao thì virus rơi xuống nhanh hơn thay vì lơ lửng oẻ dạng aerosol
Về mặt lý thuyết thì thông tin phòng tránh corona của cụ đúng, nhưng cụ nói như người từ trên trời rơi xuống Hà Nội ấy, chẳng phù hợp với tình hình thực tế. Để em nói cụ nghe:

- Trước khi mắc corona thì người ta có thể ốm chết vì... cảm lạnh, do đó vẫn cần bật điều hòa/lò sưởi trong mùa đông đặc biệt với những người yếu như các cụ nhà em.

- Nhiệt độ tăng lên làm nCoV ngoài không khí chết nhanh hơn, do đó nhiệt độ cao là điều tốt.

- Khi thời tiết đang nồm ẩm sẵn, bật điều hòa nóng làm giảm cảm giác ẩm nhưng không đáng kể, không cần phải lo sẽ bị kéo xuống mức 20-40% mà cụ nói. Muốn kéo độ ẩm xuống thấp thực sự chỉ có cách duy nhất là dùng chế độ Dry lạnh của điều hòa hoặc dùng máy hút ẩm. Như nhà em thì kể cả dùng máy hút ẩm em cũng chỉ kéo xuống loanh quanh 70% là dừng, vì ở nhiệt độ 20 độ C, độ ẩm 65-70% là đủ để mốc không phát triển được và người thấy thoải mái rồi. Nếu nhiệt độ 25 độ C thì em cho xuống 60-65%.

- Dù thời tiết ẩm đến đâu, em luôn cho mở cửa sổ 1 thời gian ngắn trong ngày, thường vào lúc trưa nắng nhất để quét không khí cũ trong nhà. Sau đó đóng cửa và chạy máy hút ẩm trở lại. Em không mở cửa suốt ngày vì nồm ẩm sẽ dẫn đến vô số bệnh tật khác chứ không đợi đến anh corona. Còn muốn phòng trừ nhiễm corona từ khách thì thiếu gì cách khác mà phải mở cửa.