[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    364

vanhai493

Xe điện
Trên shopee có bán mấy loại hút ẩm rẻ mà ok như glucklick của Đức hay EletriQ của Anh. Em có lên trang amazon.uk check thì đúng là thật.
Hôm trước em làm con CS 20L của hãng ElectriQ chạy cũng ok, giá hạt rẻ 3tr6, mới bảo hành 1 năm. Chạy cũng êm và máy chắc chắn nặng 14Kg. Như hôm qua em bật trung bình 0,5l/ tiếng. Cho vào phòng ngủ khoảng 15m2 chạy 40 phút độ ẩm từ 85% xuống còn 68%. Phòng khô thoáng. Còn để phòng khách thông phòng ngủ luôn dt khoảng 50m2 thì khoảng 3 tiếng độ ẩm 85% xuống còn 72%.Con này tiêu thụ có 250w thôi. Ngày xưa em dùng con nhật bãi 7l/day Cs nó đã 450w.
Có điều em test thì ko đạt như trong thực tế, CS 20l/day em nghĩ mỗi tiếng đc gần lít mới đúng. Thực tế độ ẩm 85% chỉ đc khoảng 0,5l / tiếng.
Độ bền thì mới dùng chưa kết luận đc.
có làm khô đc quần áo ko cụ? e đang dùng điều hòa để làm khô quần áo đây :(

Matizcoi

Xe cút kít
Em đang dùng con này, ngon phết :D

thanhlam171

Xe tăng
Loại nhà e đây bác, cái này bên bán họ chế sẵn rồi, e chỉ ra bề về dùng thôi.
View attachment 7653775
Con cụ 9/10l ngày, CS 250W nên cục đổi nguồn cũng phải to bằng nắm đấm. Ko rõ nó nhét đâu đc. Vì Máy hút ẩm nó chạy bằng lốc nên gần như kín hết. Máy lọc không khí thì bên trong rỗng nhiều không gian nhét còn đc, với cục đổi nguồn nó nhỏ. Cụ tìm hiểu xem, không hôm nào bật lâu nó nóng cháy thì dở. Còn thợ lắp cục đúng công suất mà nhét vào đc thì tài.

rasi1

Xe tải
Hôm trước em cũng tham khảo mẫu này mà điện 100v nên thôi. Máy chạy có ồn không vậy cụ?
Nói chung là cũng hơi ồn bác, mà e để phòng khách lên ko ngại lắm. Nó có nhiều mức hút, bác chọn mức hút yếu thì nó sẽ đỡ ồn hơn

thanhlam171

Xe tăng
có làm khô đc quần áo ko cụ? e đang dùng điều hòa để làm khô quần áo đây :(
Thật ra sấy là cách bọn nhật nó vẽ ra thôi. Nguyên lý nó làm lạnh để ngưng tụ hơi nước thì phần hơi nóng sẽ thổi ra ngoài. Cụ chĩa phần gió ấy thổi vào quần áo thì gọi là sấy chứ gì đâu.

rasi1

Xe tải
Con cụ 9/10l ngày, CS 250W nên cục đổi nguồn cũng phải to bằng nắm đấm. Ko rõ nó nhét đâu đc. Vì Máy hút ẩm nó chạy bằng lốc nên gần như kín hết. Máy lọc không khí thì bên trong rỗng nhiều không gian nhét còn đc, với cục đổi nguồn nó nhỏ. Cụ tìm hiểu xem, không hôm nào bật lâu nó nóng cháy thì dở. Còn thợ lắp cục đúng công suất mà nhét vào đc thì tài.
Em lên youtube xem thì nó là cái cuộn hình dạng như cái lốp xe thôi mà có vẻ ko to lắm nên chắc nhét đc.
Nhà e cả máy lọc và máy hút ẩm bên bán họ đều chế cái này. Nghe bác nói có khi e chỉ dám bật lúc có người ở nhà

vanhai493

Xe điện
Thật ra sấy là cách bọn nhật nó vẽ ra thôi. Nguyên lý nó làm lạnh để ngưng tụ hơi nước thì phần hơi nóng sẽ thổi ra ngoài. Cụ chĩa phần gió ấy thổi vào quần áo thì gọi là sấy chứ gì đâu.
e mới đọc đc là ban đầu để dry 1-2 tiếng để hút ẩm, sau đó bật chế độ sưởi max nhiệt độ, bật 2 tiếng nữa là khô.
ko rõ có đúng ko, e đnag bật dry dc tầm 30phut rồi

Ongrungf

Xe điện
Tui ko có MHA, do nhà chật
Tui dùng DH hình giọt nước kia và lạnh tui ho cmnr
Bật giọt nc vẫn lạnh nhé
Tui dùng DH nhựt bãi và Daikin 2 chiều

phuongmit

Xe cút kít
Em lên youtube xem thì nó là cái cuộn hình dạng như cái lốp xe thôi mà có vẻ ko to lắm nên chắc nhét đc.
Nhà e cả máy lọc và máy hút ẩm bên bán họ đều chế cái này. Nghe bác nói có khi e chỉ dám bật lúc có người ở nhà
Đổi nguồn trong chỉ nên dùng cho thiết bị công suất thấp thôi cụ, mà cũng chỉ dùng cho máy lọc kk thôi chứ hút ẩm thợ nào tư vấn đổi nguồn trong thì liều quá

thanhlam171

Xe tăng
e mới đọc đc là ban đầu để dry 1-2 tiếng để hút ẩm, sau đó bật chế độ sưởi max nhiệt độ, bật 2 tiếng nữa là khô.
ko rõ có đúng ko, e đnag bật dry dc tầm 30phut rồi
Em e là khó với 4 tiếng của cụ. Em dùng máy sấy quần áo riêng chạy cũng phải hơn 3 tiếng mới xong 1 mẻ quần áo sấy khô.

thanhlam171

Xe tăng
Tui ko có MHA, do nhà chật
Tui dùng DH hình giọt nước kia và lạnh tui ho cmnr
Bật giọt nc vẫn lạnh nhé
Tui dùng DH nhựt bãi và Daikin 2 chiều
Dùng điều hoà hút ẩm đương nhiên là phải lạnh rồi. Phần toả nhiệt nó nằm ở cục nóng bên ngoài rồi cụ. Máy điều hoà 1 chiều cũng có chức năng Dry chứ ko riêng 2 chiều.
Máy hút ẩm riêng thì bật nhà cụ sẽ ấm dần nên là đằng khác :D

evil.love198

Xe đạp
Em
Em đang cần mua hút ẩm và lọc không khí cho phòng ngủ tầm 25m2ng cư. Nhu cầu ưu tiên theo thứ tự như sau ạ:
- Chạy êm cả ở chế độ lọc và chế độ hút ẩm. Người nhà em khó ngủ lắm.
- Điện 220v thì tốt nhất
- Bình nước cỡ 3l đổ lên vì em định bật 24/7
- Giá tiền quanh quẩn 10tr.
Hiện em đang cân nhắc phương án ưu tiên là mua máy lọc không khí kèm hút ẩm, cụ thể là mã
Máy lọc không khí hút ẩm Sharp DW-J27FV-S, tuy nhiên em vẫn đang băn khoăn vì không có thông tin độ ồn.
Phương án thứ hai là mua hút ẩm riêng, lọc. Các cụ nào có trải nghiệm mẫu máy phù hợp với yêu cầu trên thì cho em xin thông tin với ạ. Hàng Nhật bãi cũng được nếu nó thực sự êm :(.
PS: Nhà em hiện đang dùng hai máy hút ẩm Fujie, một máy lọc Sharp KC-J50 nhưng đều không đáp ứng được yêu cầu về độ ồn :(.
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều ạ.
Em đã mua con này. Chốt câu là rất ổn. Hút ẩm sẽ ồn hơn lọc kk. Phòng em có con nhỏ mà bé vẫn ngủ rất ngon. Thực ra lúc đầu em mua máy chạy hút ẩm cũng ồn, nghe như tiếng quạt bị kẹt or va vào đâu. Lên google thì biết đc vài nguyên nhân. Hàng mới nên em gọi trực tiếp hãng cử người tới luôn chứ k tự sửa. Nguyên nhân easy như em đã tìm hiểu. Ống đồng bị chạm vào máy nén nên máy kêu to. Sau khi thợ sửa xong êm ru. Chú thợ còn ngạc nhiên bảo con máy em mua êm thật. Thực ra theo em tìm hiểu cũng 1 phần em may. 1 số con bị kêu từ máy nén thì thua, lúc này Sharp đồng ý đổi thì may ra. Lưu ý là em mua trực tiếp từ Sharp, sàn onl. K mua qua điện máy. Trước khi sửa hút ẩm độ ồn ~ >=90dB. Sau khi sửa êm hẳn nên k đo lại. Để tối nay yên tĩnh em đo lại rồi sửa thêm vào cmt này cho cụ tham khảo

vanhai493

Xe điện
Em e là khó với 4 tiếng của cụ. Em dùng máy sấy quần áo riêng chạy cũng phải hơn 3 tiếng mới xong 1 mẻ quần áo sấy khô.
À quần áo nhà em phơi 2 ngày rồi hehe. Còn hơi hơi ẩm nên là cho vào cho khô thêm rồi cất

sirPollux

Xe hơi
Em

Em đã mua con này. Chốt câu là rất ổn. Hút ẩm sẽ ồn hơn lọc kk. Phòng em có con nhỏ mà bé vẫn ngủ rất ngon. Thực ra lúc đầu em mua máy chạy hút ẩm cũng ồn, nghe như tiếng quạt bị kẹt or va vào đâu. Lên google thì biết đc vài nguyên nhân. Hàng mới nên em gọi trực tiếp hãng cử người tới luôn chứ k tự sửa. Nguyên nhân easy như em đã tìm hiểu. Ống đồng bị chạm vào máy nén nên máy kêu to. Sau khi thợ sửa xong êm ru. Chú thợ còn ngạc nhiên bảo con máy em mua êm thật. Thực ra theo em tìm hiểu cũng 1 phần em may. 1 số con bị kêu từ máy nén thì thua, lúc này Sharp đồng ý đổi thì may ra. Lưu ý là em mua trực tiếp từ Sharp, sàn onl. K mua qua điện máy. Trước khi sửa hút ẩm độ ồn ~ >=90dB. Sau khi sửa êm hẳn nên k đo lại. Để tối nay yên tĩnh em đo lại rồi sửa thêm vào cmt này cho cụ tham khảo
Thanks cụ. Cho em xin tham số độ ồn của lọc với hút ẩm với ạ.

evil.love198

Xe đạp
Thanks cụ. Cho em xin tham số độ ồn của lọc với hút ẩm với ạ.
- Lọc kk chế độ sleep
Ở gần (cách 1 bước chân): 55dB
Ở xa (cách 5 bước chân): 52dB, nghe đc cả tiếng con thở mạnh
- Hút ẩm chế độ auto
Ở gần (cách 1 bước chân): 68db
Ở xa (cách 5 bước chân): 58dB. Em so với mùa hè thì nó ngang vs tiếng quạt cây
Lưu ý: lúc bình nước rỗng thì hút ẩm sẽ kêu to hơn. Khoảng 5’ sau sẽ như trên. Phòng em rất yên tĩnh k có tiếng xe máy oto ngoài đường

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Mùa nồm mấy nhà mặt đất cảm nhận rõ nhất. Mặt ngoài cánh tủ lạnh nước đọng thành giọt luôn trong khi sàn nhà có thể vẫn khô. Em ờ chung cư chạy 2 máy hút ẩm từ hôm thứ 5 càng ngày hút càng nhiều nước.

myob

Xe tăng
Nhà em 3 người ( 2 vc và f1) tổng cộng 7 cái máy hút ẩm. Con số khá khủng khiếp. Các phòng khách, ăn, phòng ngủ thì đườn nhiên có rồi. Thêm phòng tắm em cũng mua cho mỗi phòng 1 cái…. Em dùng máy hút ẩm từ năm 2000. Lúc đó thị trường có dòng Daiwa, loanh quanh 6-8l. Rồi sau này có thêm Edison, Delonghi, elextrolux, sharp và nhiều hãng khác. Và nhà em cũng vậy, cũng đang dùng đủ loại, bao gồm Nhật nội địa. Hút ẩm với cá nhân em là tiện lợi và hiệu quả hơn Điều hoà. Tiện lợi khi sử dụng, cơ động, nhanh và ít ảnh hưởng đến lưới điện toàn nhà. Còn về độ bền thì thường máy hút ẩm cơ dùng lốc thì bền vô đối, nguyên lý hoạt động cũng không cao siêu để mà phức tạp… còn loại ngưng tụ bằng dàn sấy thì nhẹ, êm nhưng sinh nhiệt, tiêu thụ điện cũng lớn và đắt tiền hơn.
Lưu ý khi lựa máy là nên có hẹn giờ, chế độ auto, nếu có chức năng ion thì càng tốt, phòng sẽ thơm hơn.
Mùa nồm việc giặt quần áo là rất khó khăn, cách nhà em hay làm là sau khi giặt sẽ cho vào một phòng kín, dùng máy hút ẩm chạy vài giờ để khô lại… sau đó mới cho vào máy sấy quần áo… nhanh mà lại thơm đồ mà không hại quần áo hay tốn điện nếu chạy full bằng máy sấy.

mattroihong

Xe tải
Cụ mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy cụ. Em chắc cũng phải làm 1 con.
Mua lâu rồi nên e ko nhớ khoảng hơn 2 tr gì đấy. Máy hút ẩm có nhiều chế độ, sấy và hút ẩm, máy nội địa chạy êm chả có ồn gì đâu, trừ khi bật chế độ hút ẩm nhanh hoặc sấy quần áo, mà để chế độ hút auto đến mức ẩm vừa nó tự tắt quạt, ẩm cao nó tự chạy lại

TieuFu

Xe container
ĐIỀU HÒA HAY MÁY HÚT ẨM?

Việt Nam là đất nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới, lúc thì nóng chảy mỡ, lúc lạnh cắt da, lúc khô nứt mặt, lúc nồm bí bách. Thật là khó chịu, đúng là thay đổi như thời tiết (Đôi khi so sánh với sự hay thay đổi của một số ai đấy nhưng tôi hèn nên ứ dám nói) kkk.
Mùa mưa phùn, mùa nồm hẳn là ai cũng thấy khó chịu khi đi đường ướt át bẩn thỉu, về nhà thì ẩm thấp, quần áo giặt không khô, tường mốc, đồ điện tử lăn ra ăn vạ. Thế là có nhiều nguời chọn phương án mua 1 cái máy hút ẩm, sau đây gọi là MHA về để chiến đấu với thứ thời tiết khỉ gió này.

Câu hỏi đặt ra là tại sao phải tốn xèng mua thêm máy hút ẩm trong khi nhà đã lắp điều hòa, sau đây viết tắt là ĐH? Khi tôi đi hỏi 10 người đã mua MHA thì ông nào cũng khen lấy khen để. Nào là dùng tốt lắm, dễ chịu lắm, hút tốt lắm, tao để chạy mấy tiếng mà ra mấy chục lít nước..... chả thấy ông nào phán 1 câu chê bai. he he. Mua rồi chả nhẽ cá chê…..

Nhân dịp nông nhàn, Gấu đi chơi, F1 học bài, tôi moi trong mớ tri thức hỗn độn ra viết 1 bài, hy vọng có thể giúp các mẹ có thêm một sự cân nhắc trong thời buổi thóc cao gạo kém này. Tuy nhiên các bạn bán máy hút ẩm không thích điều này.

Ai dùng MĐH không khí gia dụng, dù là ĐH 2 chiều hay ĐH 1 chiều đều biết là ĐH có chế độ LÀM KHÔ, diễn nôm là HÚT ẨM, trên cái Điều khiển TX thường được ghi là DRY đi kèm hình giọt nước. Bật chế độ này sẽ làm giảm độ ẩm không khí xuống.
Mặc dù ai cũng biết nhưng không phải ai cũng dùng chế độ này, có cái điều hòa chạy hết vòng đời vẫn không chạy chế độ này tẹo nào. Và xét về mặt nguyên lý, MHA chính là 1 chiếc ĐH chỉ có chức năng DRY mà thôi.

Vậy làm thế nào mà ĐH và MHA lại làm khô được không khí? làm khô có nghĩa là giảm độ ẩm, tương đương với việc rút bớt hơi nước trong không khí ra? tôi sẽ diễn giải từ từ bằng hình thức nôm na nhất. Có gì chưa chính xác xin các mẹ cứ đóng góp ý kiến, tôi sẽ tham khảo, nghiên cứu và sửa đổi nếu thấy đúng.

Đầu tiên phải nói về độ ẩm. hàng ngày các mẹ nghe dự báo thời tiết đều thấy thông báo chỗ nọ độ ẩm 80%, nơi kia độ ẩm 50% bla bla.
Cái độ ẩm mà các mẹ được nghe chính là ĐỘ ẨM TƯƠNG ĐỐI. Độ ẩm này càng cao thì càng thấy ẩm ướt, ngột ngạt, quần áo giặt càng lâu khô, lên đến trên 90% thì chỗ nào cũng sũng nước. Khó chịu vãi.
Có TƯƠNG ĐỐI ắt phải có TUYỆT ĐỐI. Tuy cùng là Độ ẩm nhưng đơn vị đo độ tuyệt đối lại là gam/mét khối (g/m³) chả giống bạn Tương đối tí nào. Căn bản là nó được tính toán bằng cách đem rút hết lượng nước của 1 m³ không khí ẩm bão hòa, cân lên được bao nhiêu thì chính là nó. Tất nhiên các mẹ sống ở các quốc gia khác cũng có thể dùng đơn vị khác phù hợp hơn, tôi đang sống ở VN nên mọi đơn vị tôi quy về TCVN cho hợp bạc.
Tuy là TUYỆT ĐỐI nhưng giá trị này lại khác nhau phụ thuộc vào áp suất của 1m³ không khí ấy. Để đỡ lằng nhằng, bài viết quy tất cả về áp suất môi trường cho dễ hiểu. Với áp suất môi trường tương đương 1 kg/cm2, rút hết lượng nước của 1 m³ không khí ẩm bão hòa, cân lên sẽ được khoảng 33 gam. Như vậy Độ ẩm tuyệt đối ở áp suất môi trường là 33g/m³. Nó là cơ sở để tính độ ẩm tương đối, sau đây gọi tắt là Độ ẩm cho gọn.
Bây giờ, các mẹ lại rút hết nước trong 1 m³ không khí đem lên cân, được bao nhiên chia cho độ ẩm tuyệt đối rồi nhân với 100% là có ngay Độ ẩm.
Ví dụ các mẹ cân được 16,5 g thì độ ẩm sẽ là 16,5/33 x 100% = 50%. Quá đơn giản. Tương tự, khi các mẹ cân được 33 gam thì độ ẩm sẽ là 100%!

Trong không khí bao giờ cũng có nước, chả ít thì nhiều. Bạn nước này có 1 đặc tính là gặp nóng thì bay hơi, nóng quá thì sôi ùng ục, gặp lạnh thì ngưng tụ lai thành nước, lạnh quá thì đông thành đá. ĐH và MHA dựa vào đặc tính này để có thể tách nước ra khỏi không khí, giảm độ ẩm xuống cho các mẹ cảm giác khô ráo, dễ chịu, sịnh hoạt đỡ bực mình.
Nước sôi ở 100 độ C và đông đá ở 0 độ C, cái này ai cũng biết. Tuy nhiên có thêm 1 giá trị nhiệt độ nữa mà các mẹ cũng nên biết, đó là nhiệt độ mà tại đó hơi nước thay đổi giữa 2 trạng thái lỏng và hơi. Kỹ thụt bọn tôi gọi là Nhiệt độ điểm sương. Có nghĩa là làm nóng nước đến nhiệt độ này thì nước sẽ bốc hơi, còn làm lạnh hơi nước đến nhiệt độ này thì nước sẽ hóa lỏng, kỹ thụt gọi là ngưng tụ.
Giá trị nhiệt độ điểm sương này cũng không cố định mà thay đổi theo áp suất không khí. Ở chế độ DRY, ĐH và MHA sẽ điều tiết cho nhiệt độ giàn lạnh thấp hơn nhiệt độ này, không khí có hơi nước đi qua giàn lạnh sẽ tách ra khỏi không khí, ngưng tụ lại và chảy ra ngòi nếu là ĐH và chảy vào bình chứa nếu là MHA. và không khí cứ thế khô dần, khô dần. Tất nhiên là bật ĐH ở chế độ LÀM LẠNH (COOL) thì vẫn có tác dụng làm khô không khí, nhưng nhanh hơn DRY nhiều.

Sau đây tôi sẽ nêu những ưu nhược điểm của việc sử dụng ĐH và MHA để làm khô không khí, tất nhiên đây vẫn chỉ là quan điểm của cá nhân em, hy vọng các mẹ sẽ bổ sung cho mớ kiến thức mọt lỗ chỗ này.

Sử dụng ĐH chế độ DRY để làm khô không khí:
Ưu điểm:
- Không tốn thêm chi phí đầu tư MHA.
- Không phải đi đổ nước, nước ngưng tụ tự chảy ra ngoài.
- Không chiếm thêm chỗ trong nhà.
- Làm khô nhanh.
Nhược điểm:
- Nhiều người kêu tốn điện hơn MHA, tuy nhiên tôi không đồng ý với ý kiến này, nhất là ĐH Inverter vì giàn lạnh chỉ duy trì ở nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ điểm sương 1 chút.
- Kết quả không nhìn thấy bằng mắt thường nếu ko có ẩm kế.
- Nhiệt độ phòng sẽ giảm đi vài độ tạo cảm giác lạnh hơn.
- Mời các mẹ bổ sung.

Sử dụng MHA để làm khô không khí:
Ưu điểm:
- Sử dụng đơn giản, bật phát là chạy.
- Tha lôi đi khắp nơi trong nhà được, nhét phòng nào cũng tiện.
- Có vẻ tốn ít điện hơn. tôi cũng không đồng ý với ý kiến này.
- Thấy kết quả ngay, mỗi lần đi đổ nước là 1 lần sướng.
Nhược điểm:
- Tốn thêm xèng mua MHA. mà bọn này đắt lòi mắt, toàn 4 đến 5 củ 1 con hàng có thương hiệu, lắm con còn hơn chục củ. Hàng Nhật bãi cũng tầm 2 củ roài.
- Tốn thêm chỗ, nhà nào chật thì càng bất lợi.
- Phải đi đổ nước hàng ngày, có ngày 2 phát.

Nhân đây tôi cũng nói luôn, giời nồm mời các mẹ đóng cái cửa vào. Mở cửa chả thoáng thêm được tí nào mà càng thêm ẩm. Và tuyệt đối không bật quạt. Bật quạt thì nhà có vũng nước luôn.
Hy vọng các mẹ sau khi xem qua bài viết của tôi thì có thêm cơ sở để cân nhắc việc sắm thêm MHA hay không cho phù hợp với ngôi nhà thân yêu và ví tèng của của mình.
Rất mong nhận được thêm ý kiến đóng góp, thậm chí là gạch đá về bài viết, tôi đội nồi cơm điện rồi he he.

Xin lưu ý rằng tôi chỉ là người dùng, không buôn bán bất kỳ mặt hàng gì. Chẳng may qua bài viết này mà doanh số MHA có giảm thì cũng xin các thương gia lượng thứ.
Trân trọng
Kk ! Xứ of này đa số là các cụ vần vô lăng, nhiều cụ còn bị chứng khô mũi khịt cả ngày mà còn không biết rút ẩm bằng điều hòa ? Em quan ngại lắm ! Kk

thanhlam171

Xe tăng
Kk ! Xứ of này đa số là các cụ vần vô lăng, nhiều cụ còn bị chứng khô mũi khịt cả ngày mà còn không biết rút ẩm bằng điều hòa ? Em quan ngại lắm ! Kk
Nó sinh ra cái điều hoà rồi nó sinh ra cái máy hút ẩm không phải tự nhiên đâu mấy cụ ạ :D. Các cụ lại dạy người khác tiêu tiền rồi. Mua cái MHA nhà vừa thoáng vừa ấm. Cụ hút ẩm bằng điều hoà thì xác định mặc áo bông ngồi trong nhà.
Còn về tốn điện thì điều hoà tốn điện hơn là cái chắc, Cụ chạy hút ẩm thì nhiệt độ phòng phải lạnh hơn nhiệt độ bên ngoài. Nên bao giờ cũng full tải từ 16-18 độ, tuỳ công suất máy với diện tích phòng. CS loanh quanh 0,8-1,2KW (9000-12000BTU).
Còn đối với máy hút ẩm cỡ 20l/day cụ dùng phòng 15-20m2 bật 1 tiếng là độ ẩm xuống 60-65%. Bật hai tiếng xuống cỡ 50% như mùa hanh khô luôn mà phòng lại ấm áp. Công suất cỡ 250-300w.
Tiện ích thì nó là vô cùng các cụ ạ.
Nó giống như so sánh máy sấy và tự phơi quần áo vậy, hoặc rửa bằng tay hay rửa bằng máy rửa bát.

Em hoàn toàn ko có ý về tiền nong gì, các cụ có thể rất nhiều tiền nhưng đôi khi chưa trải nghiệm nên có cái nhìn khác thôi.

Chỉnh sửa cuối: