[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    364

Xe bọ xít

Xe container
Điều hoà thường có chế độ hút ẩm (dry) mà cụ. Không cần chế độ bật nóng và nguyên tắc hút ẩm của chế độ này khác với chế độ nóng. Chế độ hút ẩm, thường điều hoà sẽ làm lạnh không khí và ngưng tụ hơi nước (độ ẩm tuyệt đối của khi lạnh thấp hơn nên khi khí qua dàn lạnh sẽ dẫn đến độ ẩm tuyệt đối đạt 100% và ngưng tụ nước -> thải ra ngoài, không khí khô hơn quay lại phòng). Nhưng nó chỉ làm lạnh một chút không khí quanh nó nên không lạnh như chế độ làm lạnh thông thường. Nguyên lí này giống như máy hút ẩm mà các cụ trên đây đang nói đến. Còn mùa đông, khi làm nóng phòng thì điều hoà KHÔNG hút ẩm mà nó chỉ nâng nhiệt độ phòng. Do độ ẩm tuyệt đối của phòng không đổi nhưng nhiệt độ cao hơn nên độ ẩm tương đối của phòng giảm đi và cụ thấy không khí trong phòng hanh “khô” hơn nhiều.
Bật chế độ hút ẩm thì để nhiệt độ bao nhiêu độ là phù hợp ạ

Huthasa

Xe container
Máy hút ẩm với đh nguyên tắc làm việc như nhau. Chỉ có cái ĐH công suất nó lớn nên các cụ thấy lạnh thôi.

thichlexus

Xe điện
Nhà em chung cư mà hôm qua sàn bếp cũng chảy nước rồi.
Trời này bắt buộc phải đóng cửa sổ, mở cửa là hơi nước đọng lại thành vệt ngay.

Euro2CityStar

Xe lăn
Máy hút ẩm với đh nguyên tắc làm việc như nhau. Chỉ có cái ĐH công suất nó lớn nên các cụ thấy lạnh thôi.
không phải .

nhiệt ở máy hút ẩm chỉ loanh quanh trong nhà .
nhiệt ở điều hoà bị thải ra bên ngoài sẽ lạnh đi .

Xe bọ xít

Xe container
Thế thì cũng ko nên mua hút ẩm cho trật nhà cụ nhỉ, ĐH để chế độ hút ẩm thì để nhiệt độ là bao nhiêu sẽ phù hợp hay đỡ lạnh ạ, chắc là gió thì để mực nhỏ nhất cho đỡ luồng gió lạnh cụ nhỉ

tung5917

Xe điện
con Dorosin này dùng tốt ko cụ?
Chắc e cũng tính mua chứ độ ẩm cao quá
Em mua năm ngoái, bọc nylon đóng thùng cả năm rồi. Tối qua lại lấy ra dùng vẫn chạy bình thường. Em để chạy suốt đêm ở tầng 1, chạy đầy bình nước thì nó tự ngắt. Sáng dậy đổ nước rồi lại cho chạy.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em bán máy hút ẩm Dorosin nội địa China đủ các công suất 12 lít, 18 lít và 30 lít thậm chí 50 lít bảo hành 24 tháng và máy hút ẩm Mitsubishi Nhật chân voi 18 lít đảm bảo nhà khô cong các cụ qua tham khảo em tư vấn thêm

ncs

Xe buýt
Cụ để bằng nhiệt độ phòng là đẹp.Về nguyên lý chế độ hút ẩm của điều hòa và máy hút ẩm là giống nhau nhưng khác biệt ở đây là điều hòa đẩy khí nóng ra dàn nóng nên phòng bị lạnh còn hút ẩm đẩy khí nóng ra phòng luôn nên không bị lạnh thậm chí còn ấm hơn vì nó lấy nhiệt của hơi ẩm trong phòng

nickthu2

Xe buýt
nhà tôi dùng con này, máy hút ẩm cụ chỉ chạy một lúc là nó giảm độ ẩm xuống <60% thì cụ tắt nó đi chứ có phải bật liên tục đâu.ồn thì con nào cũng ồn nếu cụ để chế độ tự động, độ ẩm cao thì nó chạy công suất lớn sau đó sẽ điều chỉnh tự động giảm xuống
ôi lại gặp cụ ở đây ạ.
cụ cho nhà cháu hỏi là con này dùng ưu/ nhược thế nào ạ.
công suất 27l/ngày thì khoang chứa nước thải cũng đủ vậy phải không ạ?
như nhà cụ đang sử dụng thì bao lâu thì đầy và phải đổ ạ.
nhà cháu cảm ơn ạ.

tung5917

Xe điện
Nhà em bán máy hút ẩm Dorosin nội địa China đủ các công suất 12 lít, 18 lít và 30 lít thậm chí 50 lít bảo hành 24 tháng và máy hút ẩm Mitsubishi Nhật chân voi 18 lít đảm bảo nhà khô cong các cụ qua tham khảo em tư vấn thêm
Năm ngoái em mua của cụ cái 30 lít. Nhưng để ở sảnh tầng 1 để hút ẩm cho cả nhà 3 tầng. 1 cái chạy có vẻ hơi đuối. Chả nhẽ lại mua thêm 1 cái nữa chạy song song.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Năm ngoái em mua của cụ cái 30 lít. Nhưng để ở sảnh tầng 1 để hút ẩm cho cả nhà 3 tầng. 1 cái chạy có vẻ hơi đuối. Chả nhẽ lại mua thêm 1 cái nữa chạy song song.
Chỉ cần thêm 1 cái 18 lít nữa cụ ah Ko cần phải cái 30 lít nữa đâu cụ ơi

Khanhnho

Xe buýt
Nhà em đặt 2 cái máy hút ẩm công suất lớn, khô ráo thoáng mát. :D Ngồi nhà chém gió tán phét trên mạng, cũng thấy không buồn lắm.

Airbus A350

Xe điện
Mấy cụ bảo bật điều hòa hình như ko ở miền Bắc thì phải
Nhà em cứ đóng kín cửa, bật điều hòa các phòng lên. Vừa hút ẩm tốt, vừa tranh thủ sấy quần áo ngoài Logia (cục nóng treo ngoài đấy).
Lúc bật điều hòa thì đắp chăn lướt OF. :))

smart_sharp

Xe tăng
Chế độ hút ẩm (của điều hòa) nhà em không có thiết lập nhiệt độ. Theo em hiểu, điều hòa sẽ tự động hạ một chút nhiệt độ của giàn lạnh so với nhiệt độ môi trường bên ngoài (có thể khoảng 2-3 độ C) để làm ngưng tụ hơi ẩm trong không khí (nên không khí thổi ra sẽ hơi lạnh hơn một chút). Nhưng mục tiêu của chế độ hút ẩm là giữ độ ẩm tương đối trong không khí ở mức phù hợp (em không rõ là nhà SX để ở mức bao nhiêu % nhưng em đoán khoảng 65%) chứ không phải làm lạnh nên đạt được độ ẩm tối ưu thì máy sẽ dừng hoạt động thôi, không phải cố duy trì về nhiệt độ được thiết lập.

honda acura

Xe điện
Bữa ấy mưa xuân phơi phới bay
Hoa xoan lớp lớp rụng rơi đầy
Hội chèo làng Đặng đi ngang ngõ
Mẹ bẩu em rằng tối nay ..hát