[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

Altis 2011

Xe điện
Em lại thích kk lạnh mặc tý áo phao nhẹ, uống chén trà nóng hổi ngắm những bông hồng rực rỡ ngoài vườn lung linh trong gió bấc nó mới phê. Còn đóng cửa bật sưởi mặc xà lỏn thì đơn giản. Nhưng như thế không khí nó khô, bí nên không thích.😁
Vâng, đặc trưng Tết bắc bộ đây ah, trời hơi se se lạnh, đứng ngắm hoa đào run run trong gió; không quá lạnh nhưng đủ tê tê gò má. Rất cảm xúc ah.

buicongchuc

Xe ba gác
Trước nhà cụ em xây móng khá sâu, xong cho xỉ than xuống nên nhà không bị nồm

giờ không ai thi công thế nữa, toàn ở từ tầng 2 bỏ tầng 1 để xe, mà vẫn ẩm.

các cụ có nhìn thấy nhà nào mùa này khô chia sẻ
Nồm ẩm với sàn tầng 1 có mấy nguyên nhân:
1. Không khí ẩm ngưng tụ nước lên sàn - nhất là khi sàn đó bị lạnh;
2. Nước từ dưới bốc lên.
Nên:
1. Khi thiết kế - thi công: Giải pháp giữ ấm cho sàn và ngăn nước ngầm bốc lên;
2. Hạn chế tối đa mở cửa ngày nồm ẩm và sử dụng máy hút ẩm.

Altis 2011

Xe điện
Cụ có mảnh vườn đẹp tuyệt. Ngắm được chén được. :)>-
Tụi xà lách kia mà chấm sốt cà chua ruốc đỏ thì nhất quả đất. [-O<
Chuẩn vị hơn là rau diếp, xà lách ăn với tóp mỡ sốt cà chua cụ ah, hoặc cá chép om dưa. Cứ gọi là hết cả rổ.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Mấy biện pháp chống cháy:
- Dùng nền, tường gạch nung đỏ
- Đóng kín cửa
- Máy hút ẩm, điều hòa
- Đăt 1 ít vôi sống ở các góc nhà

Giải pháp tuyêt đối
- Bán nhà vào miền trong ở

Chúc các cụ bớt ướt át :D

coolpix8700

Xe ngựa
Nồm ẩm với sàn tầng 1 có mấy nguyên nhân:
1. Không khí ẩm ngưng tụ nước lên sàn - nhất là khi sàn đó bị lạnh;
2. Nước từ dưới bốc lên.
Nên:
1. Khi thiết kế - thi công: Giải pháp giữ ấm cho sàn và ngăn nước ngầm bốc lên;
2. Hạn chế tối đa mở cửa ngày nồm ẩm và sử dụng máy hút ẩm.

Còn thiếu việc ngăn thẩm thấu lên tường nữa, nhất là chỗ tiếp giáp móng - tường.
Nước thấm ngược lên tường thoát bằng hơi từ tường vào phòng.
Ngày xưa em mua 2 cái máy hút ẩm Daikin. Hồi đó nhà em tường xây con kiến. 2 cái hút ẩm cho vào mỗi cái phòng em hay ngồi vì đồ điện tử chủ yếu trong phòng này. Đổ nước liên tục ít nhất 2 lần/ngày nhưng độ ẩm ít khi thấp hơn được 65%. Bây giờ lâu lắm rồi chúng nằm ở trên kho gác 5
Nếu thời gian nồm lâu quá, trong nhà độ ẩm cũng cao dần thì em cho điều hòa chạy ở chế độ dry. Ở nhà em bây giờ chỉ có loại Daikin 2 chiều inverter nên ở chế độ này chúng chạy rất êm.
Nhược điểm duy nhất là khi độ ẩm cao chúng hạ xuống rất nhanh, nhưng khi xuống tới khoảng 65% thì độ ẩm gần như giữ nguyên, có xuống cũng rất chậm. Ngày xưa với mấy cái máy General cơ thì độ ẩm xuống rất sâu, có lúc dưới 40%!

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xì hơi lốp
Thực ra thời tiết HN cũng ko quá lạnh đâu ah, như nữ em thấy có cái áo heatech trong cùng, ngoài cái váy len là trong nhà, o tô thoải mái, ra ngoài có cái áo khoác xịn là ấm luôn (giờ hàng quần áo quá nhiều nên xịn với ko xịn nó lẫn lộn; chứ em thấy áo khoác dạ xịn nó vừa mềm, vừa nhẹ nhưng rất ấm, khác hẳn luôn đồ thường. Em có khoảng vài cái như thế là chịu được mùa đông HN ah). Thật tình là em thích sự đa dạng của thời tiết Miền Bắc, hơi vất vả xíu nhưng lãng mạn ah.
Khổ lắm, nói mãi.
Đã bẩu, mùa đông lạnh ở nhà thì em thích mặc xà lỏn nằm kềnh dạng háng coi tivi mờ. Chứ mùa đông lạnh được phô diễn các thể loại moden dài ngắn dày mỏng, trên 10 lớp dưới trần da đều tuyệt đẹp mờ. \m/

EmChuaCoBang

Xe hơi
nguyên lý hút ẩm giống như cái cốc nước lạnh phải ko cụ.
nhiệt độ dàn nhiệt phải thấp hơn môi trường thì nó mới ngưng tự nước bám trên dàn nhiệt.

Làm sao có thể ngưng tụ được hơi nước khi dàn đó ko lạnh hơn môi trường đc.
Vâng. Có 1 cụ nói rồi đó, 1 số dòng máy không cho phép chỉnh nhiệt độ khi chọn dry, máy sẽ auto set nhiệt độ nhỏ hơn nhiệt độ phòng vài độ, đủ để nước ngưng tụ dàn lạnh mà ko làm phòng quá lạnh.

Sent from SM-N950F via OTOFUN

Leanh65

Xe container
Chuẩn vị hơn là rau diếp, xà lách ăn với tóp mỡ sốt cà chua cụ ah, hoặc cá chép om dưa. Cứ gọi là hết cả rổ.
Đúng đó cụ. Em thì dân tp biển nên mùa đông này cứ 4-5 con cá rìa to tươi xanh hay cái đầu+ bộ lòng mề con mú, con song+ hành, mùi, cà chua, thìa là, ớt quả,
rau diếp là cứ gọi chửa đến môi đã trôi đến ruột. Cái này ở sg rất khó trong khi mb lại quá đơn sơ.😅😅😅

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Cụ có mảnh vườn đẹp tuyệt. Ngắm được chén được. :)>-
Tụi xà lách kia mà chấm sốt cà chua ruốc đỏ thì nhất quả đất. [-O<
À, vậy chắc cụ dân đbbb mới biết cái món ruốc đỏ này ấy nhỉ. Rang khô cho tý tóp mỡ với nửa quả ớt chỉ thiên vào cộng rổ rau sống, vớ được cơm gạo tám xoan ngày xưa nữa thì..ực ực.😂

hd-vt

Xì hơi lốp
À, vậy chắc cụ dân đbbb mới biết cái món ruốc đỏ này ấy nhỉ. Rang khô cho tý tóp mỡ với nửa quả ớt chỉ thiên vào cộng rổ rau sống, vớ được cơm gạo tám xoan ngày xưa nữa thì..ực ực.😂
Chuyện! đã bẩu nhất quả đất rồi mờ lị, ngọt nước ngọt nước. \m/
À, thú thực xưa tuyền gạo mậu dịch thôi, chứ hình như em chưa biết tám xoan ló như lào ạ. :((

buicongchuc

Xe ba gác
Còn thiếu việc ngăn thẩm thấu lên tường nữa, nhất là chỗ tiếp giáp móng - tường.
Nước thấm ngược lên tường thoát bằng hơi từ tường vào phòng.
Ngày xưa em mua 2 cái máy hút ẩm Daikin. Hồi đó nhà em tường xây con kiến. 2 cái hút ẩm cho vào mỗi cái phòng em hay ngồi vì đồ điện tử chủ yếu trong phòng này. Đổ nước liên tục ít nhất 2 lần/ngày nhưng độ ẩm ít khi thấp hơn được 65%. Bây giờ lâu lắm rồi chúng nằm ở trên kho gác 5
Nếu thời gian nồm lâu quá, trong nhà độ ẩm cũng cao dần thì em cho điều hòa chạy ở chế độ dry. Ở nhà em bây giờ chỉ có loại Daikin 2 chiều inverter nên ở chế độ này chúng chạy rất êm.
Nhược điểm duy nhất là khi độ ẩm cao chúng hạ xuống rất nhanh, nhưng khi xuống tới khoảng 65% thì độ ẩm gần như giữ nguyên, có xuống cũng rất chậm. Ngày xưa với mấy cái máy General cơ thì độ ẩm xuống rất sâu, có lúc dưới 40%!
Vâng, cái này gọi là "mạch ngắt ẩm chân tường", giờ bản thiết kế nào cũng có. Từ thời em còn học sinh (những năm 80), xem các cụ ta xây nhà, kiểu gì cũng cố dành ra ít xi măng vữa cát vàng để láng mặt móng dày ~ 3 cm; còn nền trước khi đổ lớp bê tông ngèo (bt gạch vỡ) thì trải lớp ni-lông. Giờ thì công nghệ khác biệt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Chuyện! đã bẩu nhất quả đất rồi mờ lị, ngọt nước ngọt nước. \m/
À, thú thực xưa tuyền gạo mậu dịch thôi, chứ hình như em chưa biết tám xoan ló như lào ạ. :((
Thế ạ, thật tiếc nếu cụ chưa được ăn nó. Giờ cái loại nhất quả đất st25 gì đó cứ gọi nó bằng cụ tổ. Nó được cả thanh lẫn sắc. Này nhé: trắng, dẻo, thơm, ngọt lịm, không nát choét dẻo dí như các thể loại gạo dẻo bây giờ. Cây cao đến ngực, 6 tháng mới cho thu hoạch, chỉ ruộng triều cao sạch mới cấy được. Bông dài, hạt nhỏ màu nâu đỏ có cái râu ở cuối hạt thóc. Đến thân rạ của nó cũng rất đẹp, cứng, vàng óng chuyên dùng để nót mặt quay xuống nhà khi lợp mái bằng các loại rạ ngày xưa. Có khi vất đi 2 -3 lần lớp trên nó vẫn tốt.🤣 Giờ thì toàn tám lai đểu thôi, ăn nóng cả bụng.🤣

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Đợt trc còn được đợt này nó hạ rồi cụ nào ôm lâu thành om mà phải điện công nghiệp chứ dân dụng bị truy thu lắm
Phét vừa thôi quan trọng điện ô chịu đc mấy dàn chứ 10-20 dàn ngành điện nó càng thích, ở đó mà truy thu!!

Dangminhquan

Xe điện
Tết vừa rồi em được hưởng không khí ngoài Bắc, tuyệt vời.
Đi chơi và đút tay túi quần thì đâu cũng ok hết. Dưng để sống thì em nghĩ cần thay đổi (nếu có đk), có nhiều lúc em lạnh sun chim vì từ lúc sáng ngủ dậy đến lúc khuya ngủ lại là mười mấy tiếng bị lạnh liên tục.
Em thường thấy từ gia đình khá giả đến nghèo đều suốt ngày sùm sụp cái áo dày cộp là rất bó buộc khó chịu. Lếu nà em....phòng khách phải kín và ấm, cứ phải mặc được quần xà lỏn gác chân rạng háng xem tivi cơ. :D
Ngoài bắc thế có mà tiền tấn cụ ạ.Trước em ở trong nam,thèm mỗi trời lạnh miền bắc.
Mùa này nên đóng kín các cửa,bật máy hút ẩm là ok thôi,ngày nào em cũng chạy máy,để chế độ sấy quần áo thì một lúc độ ẩm xuống 60%,để 2 h đóng kín phòng ngủ độ ẩm còn 40%.Nền nhà chăn màn thấy khô hơn.

formula_one

Xe tăng
Nay HN trở lạnh lại khô ron rồi các cụ nhể. Không cần hút hiếc gì cả mà độ ẩm có 60%, sướng quá :D

Đêm qua ông Giời bật máy hút ẩm, sáng nay nhà cửa khô ron rồi :))

coolpix8700

Xe ngựa
Lại thay đổi rồi bác ạh!
Hiện độ ẩm ngoài hiên nhà em đang là 87%, còn nhiệt độ là 14,9oC!