[Funland] Chia sẻ về việc giúp người nghèo qua zalo (review)

Cube_touring

Xe tải
Mỗi ngày Em đi 3 - 5 nhà còn cuối tuần thì nhiều hơn và cũng chuyển được khoảng 1.000 quả trứng, gần 200k gạo, vài chục thùng mỳ tôm còn tiền tuỳ vào thực tế hỗ trợ 500k, 1tr, 2tr, 3tr, vài chục kg thịt và các thứ khác khi người ta có nhu cầu. Vợ chồng em đi hỗ trợ mọi người lần này rất có ấn tượng nhiều GD đã được nhận hỗ trợ họ sẽ từ chối đề nghị dành cho những người khó khăn thực sự. dân trí đã thay đổi rất nhiều mặc dù vẫn đang còn môt số nhận được nhiều càng tốt. Em thấy có một số đối tượng thực sự cần hỗ trợ như lao đông phổ thông về Hà Nội nhưng có dịch bị giãn cách không có thu nhập, không được trả tiền (xe ôm hoặc thợ theo mùa vụ…) bị khoanh vùng không ra ngoài không thuộc đối tượng hỗ trợ của chính quyền địa phương hoặc chính quyền địa phương không nắm được là đói. Aấn tượng nhất 1 nhóm thợ 60 người k có gì ăn nữa phải cắt cây dại và xuống sông tô lịch bắt cá ăn hoặc nhóm 7 người dân tộc nói tiếng kinh chưa sõi ở Lào cai xuống Hn làm khi VC em biết đã đói 2 ngày rồi vật vờ k có sức để thở. Nếu các Cụ hỗ trợ hãy hỏi kỹ cần gì nhất thì giúp cái đó phần cái khác cho những người cần nó. Thực sự đi hỗ trợ sẽ thấy rõ một miếng khi đói bằng một gói khi no nên mình có ít hỗ trợ ít, chia sẻ với xung quanh để có một xã hội tốt đẹp hơn a. Cảm ơn các Cụ đã chung tay vì công đồng và đồng bào mình. Chúc các cụ bình an trong mùa dịch💪

Chỉnh sửa cuối:

Lady_in_red

Xe tăng
Mỗi ngày Em đi 3 - 5 nhà còn cuối tuần thì nhiều hơn và cũng chuyển được khoảng 1.000 quả trứng, gần 200k gạo, vài chục thùng mỳ tôm còn tiền tuỳ vào thực tế hỗ trợ 500k, 1tr, 2tr, 3tr, vài chục kg thịt và các thứ khác khi người ta có nhu cầu. Vợ chồng em đi hỗ trợ mọi người lần này rất có ấn tượng nhiều GD đã được nhận hỗ trợ họ sẽ từ chối đề nghị dành cho những người khó khăn thực sự. dân trí đã thay đổi rất nhiều mặc dù vẫn đang còn môt số nhận được nhiều càng tốt. Em thấy có một số đối tượng thực sự cần hỗ trợ như lao đông phổ thông về Hà Nội nhưng có dịch bị giãn cách không có thu nhập, không được trả tiền (xe ôm hoặc thợ theo mùa vụ…) bị khoanh vùng không ra ngoài không thuộc đối tượng hỗ trợ của chính quyền địa phương hoặc chính quyền địa phương không nắm được là đói. Aấn tượng nhất 1 nhóm thợ 60 người k có gì ăn nữa phải cắt cây dại và xuống sông tô lịch bắt cá ăn hoặc nhóm 7 người dân tộc nói tiếng kinh chưa sõi ở Lào cai xuống Hn làm khi VC em biết đã đói 2 ngày rồi vật vờ k có sức để thở. Nếu các Cụ hỗ trợ hãy hỏi kỹ cần gì nhất thì giúp cái đó phần cái khác cho những người cần nó. Thực sự đi hỗ trợ sẽ thấy rõ một miếng khi đói bằng một gói khi no nên mình có ít hỗ trợ ít, chia sẻ với xung quanh để có một xã hội tốt đẹp hơn a. Cảm ơn các Cụ đã chung tay vì công đồng và đồng bào mình. Chúc các cụ bình an trong mùa dịch💪
Nghe mà xúc động quá! Cảm ơn tấm lòng của bác!
Chúc bác và gia đình sức khoẻ, bình an để giúp đỡ được cho nhiều người khó khăn!!!! 🌻 🌻 🌻 🌻 🌻 💞💞💞

Accorddd

Xe hơi
Rất thiết thực, tiếp tục giãn cách chắc sẽ có thêm nhiều người khó khăn.

clicklacp

Xe buýt
Sau 2 ngày đi gửi đồ cho người khó khăn em xin chia sẻ với các cụ/mợ vài ý sau:
- Các ghim màu cam là họ đang cần giúp đỡ, nhưng mình vẫn nên nhắn tin hỏi tình trạng từng người, để sàng lọc được những ai đang cấp bách thì sẽ ưu tiên trước.
- 90% là mọi người rất ý thức, ai nhận đc trợ giúp rồi họ sẽ cảm ơn nhường lại người khác.
- Em tặng: gạo, dầu ăn, mắm, muối, trứng, rau (nên ưu tiên bắp cải, bí, khoai tây - để đc lâu)
- Để sẵn đồ ở cửa nhà, đứng cách 5-7m rồi gọi điện các bạn ấy xuống lấy, rất an toàn.
- Giúp xong các cụ nhớ vị trí ghim để phản hồi “đã giúp”, khi mình phản hồi ghim sẽ chuyển từ màu cam sang màu xanh (màu cam là đang cần gấp).
- Các cụ mà có thể giúp được ai thì đừng nề hà nhé, lúc này mình giúp nhầm còn hơn bỏ xót.

Em mua loại trứng gà loại nhỏ cho ngon

Bạn này có con nhỏ chỉ xin rau để có bát canh cho con ăn với cơm. Ưu tiên phụ nữ con nhỏ nên em cho nhiều đồ hơn.

Các em SV rất có trách nhiệm. Em nhắn tin hỏi tình trạng, các em ấy nói đã được giúp đỡ, đủ đồ ăn trong vài ngày. Nhường lại người khó khăn, cấp bách hơn.

Còn em này thì vẫn chưa đến mức bi đát nhưng do “lười” đi chợ nên đăng lên xin mì gạo + trứng. Nghe em nói bạn ấy cũng hiểu ra vấn đề ngay và nhường đồ cho người cấp bách hơn.
Em thấy zalo làm cái này hay thật, em cứ ra ngoài cửa hàng quen đặt gạo và trứng, nt họ đến lấy. Và em cũng không muốn xuất hiện dù có người muốn biết để cảm ơn, tiện cho cả đôi bên.

Ducphuc1072dlt

Xe tải
Zalo phát triển cái này rất hay ạ.. thiết thực với nhiều người. Dễ tương tác hơn.

tung1311 .

Xe container
Các cụ đi ra ngoài để giúp mn thì báo cáo các chốt như nào để được đi ạ.
Em muốn gửi thực phẩm ra bx Mỹ Đình thì giờ có bên nào nhận ship từ bx đi tiếp xuống mạn BV 103 không các cụ nhỉ
Em chưa bị hỏi bao giờ nhưng cụ show zalo nội dung ra, em nghĩ chả ai chặn. Nhưng cụ giữ khoảng cách an toàn nhé, phần lớn em mua xong thuê người ta ship luôn, có cửa hàng còn tặng thêm đồ.

Nhạc

Xe container
Em chưa bị hỏi bao giờ nhưng cụ show zalo nội dung ra, em nghĩ chả ai chặn. Nhưng cụ giữ khoảng cách an toàn nhé, phần lớn em mua xong thuê người ta ship luôn, có cửa hàng còn tặng thêm đồ.
E chỉ cần ship thôi ý hỏi mấy chỗ họ nghỉ hết ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Em hôm nay làm được 10 điểm, cũng chỉ dám đi quanh xóm và để ngay cửa của họ và nhắn ra chỉ chỗ lấy rồi phóng luôn. Cơ bản toàn các bạn trọ cùng trục đường cũng không sợ quá, nhưng đúng là cảnh như đi buôn lậu.

Chỉnh sửa cuối:
Hic nay em cũng tập tẹo đi giúp người khó khăn trên zalo. Ng đầu tiên là em gái ở chung cư Vinhome Liễu Giai vì cách nhà em 300 mét. E cũng ko dám đi xa. Mang trứng với thùng mì qua. Em ấy cảm ơn. Em ấy bảo là do xe Mec C300 của em í bị hỏng mà chưa đi bảo dưỡng nên mới cần giúp đỡ. E đi về mà lòng cứ bâng quơ

formen

Xe lăn
Hic nay em cũng tập tẹo đi giúp người khó khăn trên zalo. Ng đầu tiên là em gái ở chung cư Vinhome Liễu Giai vì cách nhà em 300 mét. E cũng ko dám đi xa. Mang trứng với thùng mì qua. Em ấy cảm ơn. Em ấy bảo là do xe Mec C300 của em í bị hỏng mà chưa đi bảo dưỡng nên mới cần giúp đỡ. E đi về mà lòng cứ bâng quơ
k sửa xe cho ẻm hả cụ?

legend7seas

Xe tải
Cụ kể chuyện thật hay tiếu lâm đấy ạ? Nếu thật thì nghe hơi siêu thực.

petitvanh

Xe tải
Bác cho xin địa chỉ nhóm người dân tộc đc ko

longtu210

Xe điện
Bác chủ quá tốt e like mạnh