[Funland] Chia sẻ và đưa ra ý tưởng chống dịch hiệu quả

Trạng thái
Thớt đang đóng

AVANZA

Xe tăng
Cần gì kế, chỉ cần làm tốt quy định đã có:
1. Giải quyết ngay và luôn khâu bảo trợ liên quan đến Ăn, uống, ị, ụ ...dân sẽ yên tâm nằm yên trong nhà, hạn chế lây nhiễm chéo.
2. Xét nghiệm toàn dân để tách F0. Sau 14 ngày nếu khg phát sinh F0 thì cho về quê để giảm tải.

thuongnho

Xe buýt
đến giờ mà vẫn đi tìm các phương án hả ? Sang xem bọn Anh chúng nó miễn dịch rồi kìa, nó đang mở hội bóng đá rồi đấy. Cầm bút sang nó mà học rồi áp dụng chứ cần gì phải tìm ở đâu. Bọn Âu nó thông minh hơn mình cả 1 cái đầu, mình dốt ko nghĩ ra được thì cứ theo nó mà học đi.
Vâng, dân nghèo nó khổ thế bác ạ. Nếu có vaccine đầy nhà thì việc gì phải bàn. Đamf phán mua vaccine từ tháng 3 giờ mới về dc tẹo.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Nếu làm được tương tự thì e ko nghĩ SG lại đông người ra đường đến thế.
Đông người ra đường phải hỏi lại cq là tại sao? Cứ cho là dân ko có ý thức thì pháp luật, chỉ thị để làm gi?

thuongnho

Xe buýt
Cần gì kế, chỉ cần làm tốt quy định đã có:
1. Giải quyết ngay và luôn khâu bảo trợ liên quan đến Ăn, uống, ị, ụ ...dân sẽ yên tâm nằm yên trong nhà, hạn chế lây nhiễm chéo.
2. Xét nghiệm toàn dân để tách F0. Sau 14 ngày nếu khg phát sinh F0 thì cho về quê để giảm tải.
Các nc trên thế giới đã nước nào làm dc hoàn toàn như bác nói chưa. Nếu bác làm dc e xin dc vote bác lên làm TT luôn ạ

nvht

Xe điện
Em nghĩ biện pháp rẻ nhất và hiệu quả nhất lúc này là tăng cường ứng dụng CNTT để truy vết và cách ly. Nếu có phần mềm phát hiện Covid qua Smartphone (App đo hơi thở, nhịp ho ...) thì quá hay

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Xuất 1 cục nhỏ trong 92 tỷ usd dự chữ ngoại tệ để ngồi thẳng thương lượng mua vaccine.
Trả hẳn 1 tỷ usd mua lại công nghệ sản xuất vaccine của Modena hoặc Fizer. Điều kiện là chỉ sản xuất cho nhu cầu trong nước. Tiền 1 tỷ này có thể lấy trong dự trữ ngoại tệ kỷ lục hoặc đổi lấy 1 lợi ích nào đó cho 1 hoặc vài doanh nghiệp lớn.

thuongnho

Xe buýt
Tiền đâu để đi chợ thì ko nói? Nó quan trọng ngang với chống Covid đấy! Đi chợ hộ thì phải đưa tiền cho ngta chứ?
Bình thường cụ đi chợ có người đưa tiền ạ. E thì chưa dc thế bao giờ nên e ko biết cụ ạ. Đối tượng cần nhận cứu trợ thì cũng thông qua tổ dân phố để đề cập với cấp cq và e nghĩ cũng nhiều người dc nhận rồi đó cụ.

wind_nol0v3

Xe điện
Ngoài tìm vacxin bằng mọi giá, ko có phương pháp khác.
Vacxin là giải pháp tất yếu rồi, còn lại chỉ là giải pháp tình thế, chứ k thể mãi cách ly phong tỏa như này cả năm đc

ubisapro

Xe trâu
Đọc như họp Chi Bộ vậy :D

AVANZA

Xe tăng
Các nc trên thế giới đã nước nào làm dc hoàn toàn như bác nói chưa. Nếu bác làm dc e xin dc vote bác lên làm TT luôn ạ
Nhìn thực tế tại SG:
- Dân bị cách li theo CT15/16, nhưng cq khg quản lý đc dân ra đường do nhiều người khg đc đảm bảo cái ăn (dân lao động khg có tích lũy). Vấn đề này CP đã có chỉ thị giải ngân nhưng nó diễn ra rất chậm như kiểu câu giờ :(.
- Xét nghiệm toàn diện chậm.
Cộng 2 vđ trên, lây nhiễm chéo vẫn tăng vọt hàng ngày. Nên CP mới qđ trảm tướng, rút ông Phong về hậu cứ.
Từ 23/8 QĐ vào cuộc đảm bảo nguồn thực phẩm + hỗ trợ y tế tại nhà.
Thủ tướng giao ô Long 2 tuần phải xét nghiệm xong để tách F0.

Hy vọng làm tốt chủ trương này, SG sẽ hạn chế dần đc FO (khg nhiễm mới + tăng % khỏi bệnh).

thuongnho

Xe buýt
Mình không có ý nói như vậy mà vai trò chống dịch của QĐ phải có trọng tâm, trọng điểm không dàn trải. Theo báo chí thì hiện nay quân đội đang tập trung hàng ngàn quân ở TP HCM để tham gia hỗ trợ chống dịch
Vâng, các giải pháp để mình chung tay vơis chính quyền ạ

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, em thấy đưa hàng hoá ra bên ngoài sẽ giảm nguy cơ mắc bệnh hơn trong siêu thị đó ạ. Chợ ngoài bắc e thấy có căn dây để người mua và bán ko tiếp xúc gần. Nên kể cả chợ có F0 cũng ko thấy lây cho người mua. Nhưng nếu tiêm vaccine ko ưu tiên người già và bệnh nền thì y tế chắc chắn sẽ vẫn quá tải do người già có ở riêng đâu. Vaccine về đủ thì mình ko phải bàn nữa rồi.
việc triển khai CnTT em nghĩ chỉ có thể dựa vào những nền tảng sẵn có thôi chứ mình ko ko thể ngồi chờ cái mới dc.
Chợ ngoài HN đều có tấm chắn, ko có có thể lấy màng bọc thực phẩm để căng. Gia cố bằng băng dính là oke cụ ạ.
Bây giờ tất cả các biện pháp đều câu giờ chờ vx.
Người già neo đơn, thì ưu tiên tiêm. Còn có con cháu bản thân họ cũng ít nhu cầu tiêm và họ có thể ở nhà chống dịch. Nếu áp dụng đồng bộ như em nói nguy cơ lây lan thấp, người già cũng được an toàn theo.

thuongnho

Xe buýt
Vậy cụ nên đặt tiêu đề là :"Nhắc lại ý tưởng, nêu lại cách làm".
Chứ để là "Đưa ra ý tưởng" là phải ý tưởng mới.
Vâng tiêu đề là cả chia sẻ cụ ạ. Trong bài e có cả ý tưởng mà e chưa đọc dc ở đâu cả cụ ạ. Có thể cụ biết rồi. N ko sao, tập trung vấn đề chính thôi ạ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Giải pháp hữu hiệu nhất là tiêm phòng vaccine.

butchikim

Xe ba gác
Không đưa công nghệ vào là một thiếu sót lớn, đây là lúc mấy ông hay mang AI, 4.0, Big Data, xã hội số nọ kia...ra hiện thực hoá hơn là cứ huyên thuyên mãi.

thuongnho

Xe buýt
Vacxin là giải pháp tất yếu rồi, còn lại chỉ là giải pháp tình thế, chứ k thể mãi cách ly phong tỏa như này cả năm đc
Ai cũng biết thế cụ ơi. Mình giờ sđang cố gắng để giảm tổn thất đến khi có đủ vaccine thôi.

thuongnho

Xe buýt
Không đưa công nghệ vào là một thiếu sót lớn, đây là lúc mấy ông hay mang AI, 4.0, Big Data, xã hội số nọ kia...ra hiện thực hoá hơn là cứ huyên thuyên mãi.
Vâng, e ko biết các cụ triển khai cái này đến đâu. Nó ko ở trong khả năng có thể thực hiện của mình.

thuongnho

Xe buýt
Xuất 1 cục nhỏ trong 92 tỷ usd dự chữ ngoại tệ để ngồi thẳng thương lượng mua vaccine.
Trả hẳn 1 tỷ usd mua lại công nghệ sản xuất vaccine của Modena hoặc Fizer. Điều kiện là chỉ sản xuất cho nhu cầu trong nước. Tiền 1 tỷ này có thể lấy trong dự trữ ngoại tệ kỷ lục hoặc đổi lấy 1 lợi ích nào đó cho 1 hoặc vài doanh nghiệp lớn.
Em ko dám bàn những cái e ko biết. Cụ nghĩ có tiền mua dc công nghệ 2 vaccine đó thì các nước giầu nó ngồi yên chắc. Vin đi mua cũng chỉ dc của hãng khác thôi đó cụ.

Nha Trang@

Xe điện
Bây giờ tất cả đều phụ thuộc vào mạng internet mà cụ thể ở đây là sóng wifi. Em thấy ở mấy nơi không có wifi thì ít người bị nhiễm, hay là ta thử ngắt mạng một tháng xem sao nhỉ?

Trạng thái
Thớt đang đóng