[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

hưvô

Xe lăn
Hôm nay em xin chia sẻ thêm chút kinh nghiệm nữa cho các cụ ạ.
- Như đã nói từ trước, cái nhà quan trọng nhất là phần thô: khung cột bê tông, cốt thép.
Mới gần đây, thép Việt Úc rất nhiều lỗi, vậy chọn loại thép nào đảm bảo hơn để xây dựng: Các cụ sử dụng thép Hòa Phát hoặc Việt Đức nhé, em vừa thí nghiệm các mẫu thép xong, hơn thép Việt Úc các cụ nhé.
- Phần còn lại: Bê tông.
Đa phần khi nhắc đến bê tông trong xây dựng nhà cửa, các cụ sẽ nghĩ ngay đến Bê Tông Thương Phẩm (BTTP). BTTP được trộn tại trạm, vận chuyển đến công trình xây dựng bằng xe chuyên dụng. Lúc này câu hỏi đặt ra là: chất lượng bê tông, làm sao kiểm tra được chất lượng bê tông?
+ Chất lượng bê tông: bê tông có đảm bảo đủ mác theo yêu cầu hay không, chất lượng trạm trộn này có tốt hay không, tại sao giá thành BTTP lại rẻ hơn giá thành trộn tay nhiều... Về chất lượng đảm bảo đủ mác: phải nén ép mẫu mới có thể kiểm tra được mác bê tông, vậy thì khi ấy sự việc cũng đã qua gần 1 tháng rồi, nên rất khó cho người mua (chủ nhà) nếu như không đảm bảo.
giá thành các trạm trộn tại HN hiện nay có sự chênh lệch rõ rệt. Với BTTP mác 250: trạm nhỏ 770-790k/1m3, trạm lớn: 820-850k/ 1m3.
Cái gì cũng có lý do của nó cả đấy ạ. Với bê tông đá mạt (0,5-1) kết hợp đá 1x2, cát vàng non (cánh nhỏ) kết hợp cát đen sẽ giảm gía thành bê tông xuống thấp để dễ cạnh tranh.
Vì vậy khi lựa chọn đơn vị cung ứng bê tông, các cụ nên có những yêu cầu rõ ràng cho đơn vị cung cấp. Trước khi đổ BTTP các cụ nên làm như sau:
- Chuẩn bị 1 cái xô con, khi xe BTTP về đến công trình, yêu cầu kiểm tra trước khi đổ bê tông, xả 1 ít bê tông ra xô, khoảng 1/6 xô là được thôi ạ.
- Lấy nước sạch bơm đầy xô vừa lấy bê tông thử, khuấy đều, nhẹ nhàng lọc bỏ nước, làm từ 3-4 lần, khi nước xi măng và phụ gia đi hết, còn lại hạt cốt liệu chính bê tông nằm phía dưới, cho đổ ra 1 vị trí sạch sẽ kiểm tra, nếu phát hiện sử dụng cát đen thì không nên chấp nhận, vì ảnh hưởng rất lớn đến tuổi thọ công trình.
Trên đây là mẹo nhỏ kiểm tra BTTP, chúc các cụ xây được căn nhà ưng ý.
Hôm nay em lại xin hỏi cụ về sơn, cả sơn trong nhà & sơn ngoài trời ạ :).
Cụ gợi ý cho em tên của 3 nhãn hiệu sơn mà theo cụ là nhiều người dùng & đánh giá tốt được không ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều :)

lucky_dad

Xe máy
Lắp đèn LED DOWNLIGHT thì chọn hãng nào thì hiệu năng/giá thành tốt nhất vậy các cụ?

Nishu

Xe hơi
Nhờ cụ xây nhà chọn gói giới thiệu cho e địa chỉ nơi thiết kế chuyên nghiệp mà cụ vẫn thiết kế. Inbox cho e. Đa tạ cụ

Website
archivina.com
Nhờ cụ xây nhà chọn gói giới thiệu cho e địa chỉ nơi thiết kế chuyên nghiệp mà cụ vẫn thiết kế. Inbox cho e. Đa tạ cụ
Đơn vị của cụ ấy thiết kế luôn mà cụ :D

Tungnht

Xe đạp
Cụ chủ cho em hỏi đá nhân tạo Hàn Quốc dùng ổn không ạ. Em thấy nó liền khối không có khe nối lại làm được bo góc lên trên tường thay kính dễ vệ sinh nhưng không biết chất lượng thế nào. Cụ nào dùng rồi cho em xin cái đánh giá xem ổn không. Ps: e đang xem của Alvaro Tristone

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ chủ cho em hỏi đá nhân tạo Hàn Quốc dùng ổn không ạ. Em thấy nó liền khối không có khe nối lại làm được bo góc lên trên tường thay kính dễ vệ sinh nhưng không biết chất lượng thế nào. Cụ nào dùng rồi cho em xin cái đánh giá xem ổn không. Ps: e đang xem của Alvaro Tristone
Cơ bản các dòng đá của Hàn Quốc như LG, Hanwha, Samsung em thấy dùng cũng tốt mà. Chỉ có điều là nó không đẹp bằng Vicostone thôi, ít các mẫu có vân đá phong phú.

Thành Mập

Xe hơi
Cụ nào dùng sàn nhựa lát nền chưa ạ? Cho em xin ít ý kiến với ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Bên em thiết kế cụ ạ, cụ cần gì cứ alo em ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Hôm nay em lại xin hỏi cụ về sơn, cả sơn trong nhà & sơn ngoài trời ạ :).
Cụ gợi ý cho em tên của 3 nhãn hiệu sơn mà theo cụ là nhiều người dùng & đánh giá tốt được không ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều :)
Về sơn thì như những bài trước em có nêu rồi ạ. Dulux, Kova, Spec, Japan paint... đều có các ưu và nhược khác nhau cụ ạ

binhnguyenktcn

Xe hơi
Các cụ cho cháu hỏi về vấn đề đi đường điện dân dụng nhà phố với ạ. Về cơ bản thì là đi ống gen cứng trước, sau này khi hoàn thiện thì mới kéo dây sau đúng không ạ? Cái em thắc mắc ở đây là nhà xây tường 110, mà đi ống gen phải xẻ và đục sâu vào tường. Làm vậy ảnh hưởng đến tường nhiều không ạ?

Nhà em không làm trần thạch cao, Thợ tư vấn là trước khi đổ bê tông dầm-sàn, thì đặt luôn ống gen trong dầm. Em thắc mắc không biết làm vậy có ảnh hưởng tới kết cấu bê tông của dầm và sàn nhà không? Nhất là sàn nhà đổ bê tông có 10 cm.

Thành Mập

Xe hơi
Ki ăn thua cụ ah. Cụ thêm tý tiền làm sàn gỗ có 220k/m chống nước cụ ah. Tội j. Cụ cần thì alo e
Dạ nhựa cũng 300-400k/m2 chứ đâu có rẻ cụ ơi :(. Em đang ko biết nó có ổn ko ạ? Đang lăn tăn giữa nó và gạch ạ

Keeeng

Xe đạp
Dạ nhựa cũng 300-400k/m2 chứ đâu có rẻ cụ ơi :(. Em đang ko biết nó có ổn ko ạ? Đang lăn tăn giữa nó và gạch ạ
Nói chung nhữa dễ fai màu. Mà nền của cụ fải fẳng. Ko lại làm lại đấy cụ ah

Nams

Đi bộ
cụ xaynhatrongoi cho em hỏi mua nilon để chống nồm sàn nhà ở đâu hả cụ, nhà em chuẩn bị đến mục này rồi. tiện đây cho em hỏi là đổ xỉ than với bê tông nót nilon thế có cần phải đổ thuốc chống mối mọt nữa không hả cụ.

sutaonhi

Xe hơi
cụ xaynhatrongoi cho em hỏi bây giờ mà thì tính chi phí khoảng bao nhiêu 1m2 sàn với hoàn thiện ở mức trung bình

Website
archivina.com

lieugl

Xe tải
nhà e đang định làm cầu thang kính,mặt bậc bằng gỗ tự nhiên.cụ nào có kinh nghiệm tư vấn cho e nên làm bằng gỗ chiu liu hay lim nam phi có được không ạ?

phuc.nd

Xe máy
nhà e đang định làm cầu thang kính,mặt bậc bằng gỗ tự nhiên.cụ nào có kinh nghiệm tư vấn cho e nên làm bằng gỗ chiu liu hay lim nam phi có được không ạ?
Em thấy cứ lim là hợp lý nhất

lucky_dad

Xe máy
Em muốn mua gạch thông gió kiểu này ở Hà Nội mà ra Cát Linh ko có, cụ nào biết chỗ mua tại Hà Nội chỉ dùm em ạ.

Và mấu gạch bánh ú này: