[Funland] Chia sẻ kinh nhiệm và kỷ niệm đưa vợ đi đẻ đi các cụ

cokimi

Xe điện
Cái làn đồ chuẩn bị rồi cũng nguyên xi thế xách về thôi, bệnh viện có đủ hết rồi. Mổ xong đón con xuống trước, mẹ vào nằm hậu phẫu vài tiếng rồi xuống với con. Em bé thì cụ pha cho độ 30mil sữa (1 thìa sữa) vào cái bình uống nước ấy cho con ăn là vừa. Đêm nay cụ trông một mình hay có ai cùng ko. Chúc nhà cụ mẹ tròn con vuông nhé!

thinhtd

Xe container
Cụ làm lon bia vào cho mát
Dịch vụ hết rồi nên không lo lắng làm gì
Cứ chuẩn bị người đón cháu đầu tay là dc
Ah mà cụ tranh thủ xuống làm hộp sữa Nan đi. Chắc kiểu gì cũng dùng
Cứ phải bảo vợ cho con bú. Sơ sinh ăn có tí.

tunglam28062009

Xe tăng
Con bé đầu nhà em đẻ non
Hôm đẻ pshn, chắc có khi em là người duy nhất mò vào dc tầng 2 khu đẻ đấy (khu b hay c gì đấy, hơn 9 năm rồi)
Mie cay mũi tí táng cho 2 ông cu con siêu âm. Người ta thì đau quá không đi dc, nằm ngay cửa mà 2 ông cu gác chân trên bàn chơi máy tính, bắt chị em phải đứng dậy đi vào.
Không có mấy em hộ lý can thì hôm đấy lại rách việc
Nhớ mãi. Còn đứa sau dịch vụ nhẹ nhàng êm ái
Ơ sao giống e thế. Cũng ps hn. Dkm ko phải vì vk nó khó đẻ m sợ bắt buộc phải vào đây chứ ko dí b vào bệnh viện khốn nạn này. E tính ra tiền pbi, viện phí đắt ngang viện tư + thái độ vô cùng bố láo từ thằng nhân viên kỹ thuật, y tá cho đến bọn bảo vệ bệnh viện này.

TÔN

Xe container
Mổ éo ngủ nổi đâu. Vk nó sinh mổ 8h mới dc về phòng. Về thì yếu nên phải chăm cả 2. Vất vả lắm. Nhưng thương vk. Nó đẻ con cho m phải chịu đau chịu xấu. Nhà tớ 2 đứa đều mổ. 6 ngày 5 đêm trong viện phụ sản HN. Toàn m tớ trông vì tính cẩn thận ko yên tâm giao cho 2 cụ.😆
Chúc gia đình mẹ tròn con vuông nhé. 😍
Các cụ đòi đứng cửa viện chờ e ko cho
Chúc vợ cụ mẹ tròn con vuông nhé
E cảm ơn cụ
E chả có tâm trạng nào mà uống gì cả

thinhtd

Xe container
Vợ em sinh ở 108, ngồi chờ cũng khá lâu. Vợ kể vào phòng đẻ toàn mấy thanh niên trẻ măng. :))

108 không cho người nhà ở cùng nên lúc vợ đi đẻ có mỗi em ở đó, đón con xong thì bà ngoại vào chăm, ở cùng vợ con đến tối em lại về hôm sau đi làm. Bà ngoại ở lại đêm, sáng hôm sau cũng được yêu cầu xuống, đến giờ vào thăm mới cho vào, ban ngày hai mẹ con tự chăm nhau. Em thì vẫn đi làm bình thường, tối vào thăm một lát. Đến ngày thứ 3 thì làm thủ tục ra viện. Mấy hôm sau đến làm thủ tục thấy 1 nhà ra viện chỉ có bà đi cùng, xách mỗi túi nilong đỏ đựng ít đồ. Lần sau có đi đẻ em cũng mang tí thôi, mấy cái giỏ đồ mang đi thừa chẳng dùng đến lại mất công mang về.

Chỉnh sửa cuối:

namphong12

Xe lăn
Pha sữa cụ dùng 2 cái ly thủy tinh. Pha 1 ly rồi ghé sang ly kia cụ uống thử. Đến khi nào cụ thấy OK mới đổ vào bình sữa là vừa. Pha đúng chỉ dẫn trên hộp sữa nhé.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Lần đầu tiên e đưa vợ đi đẻ là lúc 4h sáng ngày 04/01/2020. Từ lúc đau đẻ tới lúc con bé nhà e chui ra mà e đứng, ngồi k yên. Ngồi chờ bên ngoài mà mấy ông đi cùng, đi sau em vợ đẻ xong hết rồi còn vợ e vẫn chưa :)) tới tận 19h tối bác sĩ bảo k thể đẻ thường được và phải mổ. Bắt e vào ký giấy các thứ mà em toát hết mồ hôi. Tận 22h35p con bé nhà e nó mới chịu chui ra. May mắn mẹ tròn, con vuông k vấn đề gì. Lúc nhìn thấy con mà lòng vui khôn siết. Ấy vậy mà đã hơn 2 năm rồi 😁

cokimi

Xe điện
Cứ phải bảo vợ cho con bú. Sơ sinh ăn có tí.
Mẹ mổ thì chưa có sữa ngay đâu ạ, lại còn nằm vài tiếng hậu phẫu nữa. Cái bọn sơ sinh cũng háu đói phết.

Cụ thớt có mượn hoặc mua cái máy hút sữa ấy, để khi mẹ tỉnh mà con chưa bú được thì cũng cố dậy mà hút lấy sữa non cho con ăn. Sữa non mầu hơi ngà ngà vàng nhé, đừng bỏ phí.

cokimi

Xe điện
Pha sữa cụ dùng 2 cái ly thủy tinh. Pha 1 ly rồi ghé sang ly kia cụ uống thử. Đến khi nào cụ thấy OK mới đổ vào bình sữa là vừa. Pha đúng chỉ dẫn trên hộp sữa nhé.
Cũng ko cần cầu kỳ, cứ pha vào bình, lắc kỹ cho tan hết sữa, rồi thử độ nóng bằng cách nhỏ giọt lên chỗ da non của mình ấy.

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Mẹ mổ thì chưa có sữa ngay đâu ạ, lại còn nằm vài tiếng hậu phẫu nữa. Cái bọn sơ sinh cũng háu đói phết.

Cụ thớt có mượn hoặc mua cái máy hút sữa ấy, để khi mẹ tỉnh mà con chưa bú được thì cũng cố dậy mà hút lấy sữa non cho con ăn. Sữa non mầu hơi ngà ngà vàng nhé, đừng bỏ phí.
Em tưởng bi giờ mổ xong con vẫn được da kề da với mẹ chứ cụ nhỉ?

TÔN

Xe container
Mỗi mình e trong viện nên e đón con luôn.vợ e vừa bảo mua sữa nan rồi

namphong12

Xe lăn
Cũng ko cần cầu kỳ, cứ pha vào bình, lắc kỹ cho tan hết sữa, rồi thử độ nóng bằng cách nhỏ giọt lên chỗ da non của mình ấy.
Ý em là thử nước trước ấy. Cho nước vào bình rồi mới cho sữa vào chứ. Như vậy lại nhanh. Pha xong là con uống được ngay mà không lo còn bị bỏng.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Con gấu nhà e đáng lẽ lịch đến cuối tháng sau mới đẻ,nhưng chiều nay đi siêu âm thì bác sỹ bảo nhập viện để tối nay mổ gấp
Nghe xong 2 vợ chồng cuống hết cả lên chạy về nhà sửa soạn mà lóng ngóng quá,mặc dù trước đó cả tuần đã mua sắm chuẩn bị gần như đầy đủ,cả 1 cái làn đồ để bất chợt đi đẻ như này là chỉ việc xách balo và lên đường
Ngồi chờ làm thủ tục mà em cứ hồi hộp căng thẳng lắm các cụ ạ #:-s
Chúc mừng bác cái đã.
Nếu mổ thì không được đem phone vô.
Vì thế, bác phải cầm sẵn, mổ xong vô Hồi sức, thì vào dúi cho nó có cái để cúng face.
Chuẩn bị sẵn mấy cái bỉm và bình sữa nho nhỏ, để các chị y tá có cái đút cho con mình măm.

cokimi

Xe điện
Em tưởng bi giờ mổ xong con vẫn được da kề da với mẹ chứ cụ nhỉ?
Cũng tùy bệnh viện nào có áp dụng cái kiểu kangaroo ấy nhưng chắc cũng chỉ được một lúc thôi. Vì căn bản mẹ mổ thì phải nằm yên vài tiếng nên cũng phải đưa con đi cho ăn chứ. Như em thì 2 lần bsĩ đều bế con đi luôn, mẹ nằm trơ trong phòng hậu phẫu :D

ntphuong0411

Xe buýt
Chúc nhà cụ mẹ tròn con vuông nhé.
Chuyện nhà em thì chả có gì vì em là dân "ngành" dù không phải chuyên khoa phụ sản.
Đứa đầu 2h sáng vợ kêu đau bụng, em mắt nhắm mắt mở bảo vợ đi đi lại lại ... cho dễ đẻ. Đến 6h thì vợ chạy xuống mách bà nội, bà mắng em một trận rồi bắt đưa vào viện ngay trong khi em còn muốn tắm và gội đầu cho vợ rồi đi làm bát phở, hức. 2h chiều em đón thằng cu vào ngày đầu tiên của năm dương lịch.
Đứa thứ 2, 3h chiều đau bụng, vợ gọi điện báo khi em đang giảng bài, giờ thì quen òi, tự tắm gội, bà nội nấu cơm ăn uống đàng hoàng, 7h tối em đèo vợ vào viện, 5h sáng hôm sau đón con hĩm đúng ngày Cách mạng tháng Mười Nga.
Tổng chi phí đứa đầu hết 500k tiền hoa quả cám ơn khoa, đứa thứ 2 hết 2 củ tính cả tiền hoa quả, giờ thỉnh thoảng vẫn bị vợ dỗi vì vợ nhà người ta đẻ gói này gói kia chục nọ chục kia, ka ka.

Có mợ nào đi đẻ hai lần mất hai đôi giày búp bê xinh xinh như em không?:D:D

Ga_son

Xe điện
E 2 lần đưa vợ đi đẻ ở PSHN khu D3, lần đầu thì còn có bà mẹ vợ lần thứ 2 có 2 vc. Lần đầu nó đẻ đau nó toàn réo tên mình nó chửi =)) , 2 lần đều đc vào bên trong xem đẻ kinh hãi lắm:))

thinhtd

Xe container
- Lái chủ đề thớt về những vấn đề chính trị, văn hoá, xã hội nhạy cảm tại Việt Nam.
- Vi phạm có hệ thống.

Dừng viết bài trên toàn diễn đàn 1 năm
Ấn Quang Đại Sư - Tổ thứ 13 của Tịnh Độ Tông - Hoá thân của Đại Thế Chí Bồ Tát có dạy những bài học khi phụ nữ sinh đẻ để sinh được đứa con khoẻ mạnh và có phước, sống lâu, đặc biệt dạy phụ nữ khi lâm bồn cần làm gì:

ĐẠO ĐỂ CẦU CON
TRÍCH THƯ TRẢ LỜI CƯ SỸ TRƯƠNG ĐỨC ĐIỀN (Thư thứ nhất)
ẤN QUANG PHÁP SƯ VĂN SAO TAM BIÊN
Dịch Việt: Bửu Quang Tự Đệ Tử Như Hoà

Đối với đạo để cầu con, người ta thường trái nghịch. Ông muốn có đứa con thân thể mập mạp, tính tình hiền thiện, ba thứ Phước - Huệ - Thọ đều trọn đủ thì phải nghe theo lời tôi thì mới được thỏa lòng.

Người đời không có con liền cưới nhiều vợ lẽ, thiếp mọn, thường uống thuốc tráng dương, thường ân ái. Đấy chính là cách để chóng chết, chứ không phải là phương pháp để cầu con. May mắn sinh được con thì cũng như trồng giống lúa lép hoặc chẳng mọc được, hoặc có mọc cũng khó thể đơm bông kết hạt.

Điều quan trọng bậc nhất là phải ngưng ân ái, hoặc nửa năm, tối thiểu là một trăm ngày, càng lâu càng hay. Hãy nên nói rõ với vợ, đôi bên đều giữ ý niệm này, mỗi người ở khác phòng. Nếu không có nhiều phòng, quyết phải nằm giường riêng. Lúc thường ngày trọn chẳng tưởng vợ là vợ, hãy nên tưởng như chị em gái, chẳng khởi một tà niệm nào. Đợi khi thân được dưỡng sức đầy đủ rồi, đợi cho vợ sạch kinh nguyệt, cần phải nhằm lúc tiết trời trong sáng, nhằm ngày lành tháng tốt, ăn nằm với nhau một đêm, ắt sẽ có thai. Từ đấy vĩnh viễn chấm dứt chuyện ân ái, cho đến khi sanh con tròn một trăm ngày rồi mới có thể tiếp tục ân ái.

Sau khi vợ thọ thai, nếu ăn nằm một lần, bọc thai sẽ dầy thêm một lần, gieo nguy cơ thai độc một lần. Hoặc còn có thể vì lẽ đó mà tử cung thường bị mở ra, dễ bị sẩy thai. Những điều kiêng kị này nhiều người không biết. Dẫu có kẻ biết cũng chẳng chịu tuân theo. Vì thế đến nỗi chẳng sinh được con, hoặc con chẳng thành hình được hoặc đoản mạng... chẳng biết do chính mình chẳng khéo dụng tâm, ngược ngạo đổ do vận mạng xui xẻo, ngược ngạo biến ăn nằm thành chuyện thường xuyên, hằng ngày cứ làm, chẳng bị chết kể ra là may mắn lớn.

Lại phải giữ tấm lòng từ thiện, lợi người, lợi vật. Lợi người lợi vật thì chẳng nhất định cần đến tiền, mà chỉ cần giữ tấm lòng tốt, nói lời lành, làm chuyện tốt. Phàm những tâm, những lời, những chuyện không lợi ích đều chẳng giữ, chẳng nói, chẳng làm. Đầy ắp bụng dạ là một khối nguyên khí thái hòa, bừng bừng ý niệm vì chúng sanh.

Lại còn phải chí thành niệm “Nam mô Quán Thế Âm Bồ Tát” (hãy nên niệm theo cách này), niệm càng nhiều càng tốt. Sáng - tối lễ bái, niệm bao nhiêu đó; Ngoài ra, đi - đứng - nằm - ngồi đều niệm. Lúc đi ngủ tuy vẫn niệm, nhưng phải giữ lòng cung kính. Hãy nên mặc áo quần, đừng nên trần truồng. Hãy nên niệm thầm, chớ nên niệm ra tiếng. Niệm thầm thì nếu nhiều chữ sẽ khó niệm, có thể bỏ đi hai chữ Nam Mô, chỉ niệm năm chữ Quán Thế Âm Bồ Tát. Chú Bạch Y niệm cũng được, không niệm cũng chẳng sao. Ông giữ tấm lòng như thế, làm việc vẫn niệm, và bảo vợ cũng giữ tấm lòng như thế, niệm trong khi làm việc, cho đến khi sanh nở vẫn niệm. Lúc đang sanh nở chớ nên niệm thầm, phải niệm ra tiếng. Những người săn sóc chung quanh đều nên lớn tiếng niệm giúp cho người ấy. Đảm bảo không có những chuyện đau khổ, khó sanh.

Chớ nên niệm thầm trong khi sanh nở, vì [lúc ấy phải] dùng sức đẩy đứa con ra, nếu niệm thầm chắc bị bệnh tổn khí. Nữ nhân hễ cấn thai chớ nên nổi nóng. Hễ nổi nóng đùng đùng sẽ bị sẩy thai; cũng như tính tình ngang ngược, hung dữ ấy sẽ truyền qua đứa con khiến tính tình nó trở thành hung ác.

Thêm nữa, khi cho con bú ắt phải tâm bình khí hòa. Nếu nổi nóng đùng đùng, sữa liền biến thành chất độc. [Trẻ bú sữa ấy] nặng là chết ngay, nhẹ là nửa ngày hay một ngày sau mới chết, quyết chẳng có trường hợp nào không chết. Nếu hơi nổi đóa thì chất độc ít, tuy con chẳng chết cũng sẽ sinh bệnh. Vì thế, con cái của nữ nhân ưa nổi đóa bị chết nhiều lắm, bệnh tật nhiều lắm. Chính mình cho con bú hoặc mướn vú em cho con bú đều giống như nhau. Hễ nổi nóng đùng đùng, muôn vàn chớ nên cho trẻ bú, trong lúc ấy phải nên buông xuống. Đợi cho tâm bình khí hòa, qua nửa ngày rồi mới cho bú. Lúc cho bú trước hết phải vắt sữa ra chừng nửa chén trà đổ đi, lau chùi đầu vú rồi mới cho trẻ bú [thì trẻ] sẽ không bị họa ương gì. Nếu trong tâm vẫn nóng giận bừng bừng thì cả ngày hôm ấy cũng không được cho trẻ bú. Cho bú thì trẻ không chết cũng bị bệnh nặng. Chuyện này sách y học xưa nay đều chưa chỉ rõ. Gần đây, do từng trải mới biết mối họa này.

Nữ nhân từ nhỏ phải học tánh nhu hòa, khiêm tốn; sau này sinh con ắt dễ tính, ắt hiền lành, ắt chẳng bị chết, ắt chẳng đổ bệnh. Phàm con cái chết từ lúc bé hay bệnh tật quá nửa là do mẹ nổi nóng mà ra, chỉ có một số ít là chính mạng nó phải chết sớm. Thiên hạ xưa nay do sữa độc giết hại con trẻ, chẳng biết bao nhiêu Hằng hà sa số, chẳng đáng buồn ư? Do ông làm vui lòng cha mẹ nên tôi nói tường tận với ông. Hãy nên khuyên mẹ ông ăn chay niệm Phật, cầu sanh Tây Phương. Ông và vợ ông cũng đều nên như thế.

NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT.
Bảo sao lâu lắm em mới thầy còm của cụ mợ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

thinhtd

Xe container
E 2 lần đưa vợ đi đẻ ở PSHN khu D3, lần đầu thì còn có bà mẹ vợ lần thứ 2 có 2 vc. Lần đầu nó đẻ đau nó toàn réo tên mình nó chửi =)) , 2 lần đều đc vào bên trong xem đẻ kinh hãi lắm:))
Vợ em bảo trong phòng toàn mấy nam thanh niên trẻ, còn wash với khâu của vợ em nữa. :T