Chia sẻ kinh nghiệm tự lái xe từ Đà Nẵng ra Hà Nội

duongnv1

Đi bộ
Em dự định dịp lễ tết 05/02/2021 lái xe đưa gia đình về quê ngoại (Lào Cai) chơi, 2 người lớn và 3 trẻ em, em chạy Elantra 2019 1.6at. Em chưa tự lái xe chạy tuyến này bao giờ với lại kinh nghiệm lái xe đường dài còn kém,
Mong các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút kinh nghiệm đi đường, chỗ ăn, chơi, nghỉ sao cho hợp lý. Em xin cám ơn

Khoa Béo

Xe buýt
Hợp lý nhất là cụ bay ra HN, rồi gọi xe đưa Limousine lên Lào Cai. Tiết kiệm được thời gian và công sức.
Còn tự lái thì tiết kiệm đc tiền nhưng đổi lại sẽ mệt và mất thời gian. Cụ cứ bật Map lên và đi đúng tốc độ. Bám theo Quốc lộ 1A mà đi thôi. Tiện đâu nghỉ đấy. Tầm này ks chắc cũng rẻ, ko cần đặt trước. Đi từ ĐN thì cụ book 1 đêm ở Vinh là đẹp.

Binhhidecc

Xe buýt
cụ chạy sớm theo quốc lộ 1, ra tới thanh hoá thì ngủ đêm, hôm sau 7g xuất phát, ăn trưa yên bái chiều là tới lào cai

cat_nobita

Xe buýt
Đà Nẵng - Lào Cai gần 1.100 km, Cụ lái chưa có kinh nghiệm chạy đường dài nhiều, đường đi vào tầm đó đông xe, vậy Cụ nên chia quãng đường đó làm 3 ngày chạy thì OK để đảm bảo sức khỏe và học hỏi thêm kinh nghiệm đường dài......Về đường đi từ Đà Nẵng ra tới Ninh Bình, cụ cứ QL 1A; Ninh Bình - Hà Nội - Lào Cai thì chạy toàn cao tốc là tiện nhất. Cụ cứ lên lịch post lên đây rồi mn lại bổ sung nơi ăn, chơi, nghỉ nhé.

duongnv1

Đi bộ
Hợp lý nhất là cụ bay ra HN, rồi gọi xe đưa Limousine lên Lào Cai. Tiết kiệm được thời gian và công sức.
Còn tự lái thì tiết kiệm đc tiền nhưng đổi lại sẽ mệt và mất thời gian. Cụ cứ bật Map lên và đi đúng tốc độ. Bám theo Quốc lộ 1A mà đi thôi. Tiện đâu nghỉ đấy. Tầm này ks chắc cũng rẻ, ko cần đặt trước. Đi từ ĐN thì cụ book 1 đêm ở Vinh là đẹp.
Thanks cụ nhé, các năm trước tôi bay ra Ha Nội rồi lên xe khách giường nằm về Lào Cai,
Đà Nẵng - Lào Cai gần 1.100 km, Cụ lái chưa có kinh nghiệm chạy đường dài nhiều, đường đi vào tầm đó đông xe, vậy Cụ nên chia quãng đường đó làm 3 ngày chạy thì OK để đảm bảo sức khỏe và học hỏi thêm kinh nghiệm đường dài......Về đường đi từ Đà Nẵng ra tới Ninh Bình, cụ cứ QL 1A; Ninh Bình - Hà Nội - Lào Cai thì chạy toàn cao tốc là tiện nhất. Cụ cứ lên lịch post lên đây rồi mn lại bổ sung nơi ăn, chơi, nghỉ nhé.
Thanks Cụ nhé, mình đang lên lịch trình cụ thể, sẽ post nhờ mọi người chia sẻ thông tin giúp mình nhé.

hood_hood

Xe buýt
Cụ nên đi tối thiểu 4 chặng với người đi lần đầu: 1. Đà nẵng- Đồng Hới; 2. Đồng Hới- Vinh; 3 Vinh- Thanh Hóa; 4 Thanh Hóa- Hà Nội

duongnv1

Đi bộ
Thanks Cụ, mấy năm trước cũng đi theo như Cụ nói (bay ra HN bắt xe giường nằm về LC). Tuy nhiên, khi về LC thì bó giò không đi được đâu cả. Ngày 3 bữa trà nóng, 3 cử thuốc lào và 3 cử rượu á Cụ (không có phương tiện đi lại, mượn thì rất ngại vì ai cũng có công việc để đi). Năm nay định không về quê vợ nhưng thấy tội vì cả năm vợ ở trong ni phục vụ gia đình chồng rùi. Mà về năm nào cũng trà nóng, thuốc lào với rượu thì oải quá...nên nhờ các Cụ tư vấn chi sẻ chút kinh nghiệm đi đường cho an toàn.

muadem

Xe cút kít
Cứ mạnh dạn mà chạy, chú ý biển báo, nếu có người ngồi cạnh chỉ thêm kiểu: biển hạn chế tốc độ, biển cấm vượt, biển vào khu đông dân cư, ...
Chia ra mấy chặng: Đà nẵng - Đồng Hới, Đồng Hới - Hà Nội, Hà nội - Lào Cai; Khúc HN-LC giờ có cao tốc nên đi khá nhàn. Chúc cụ lốp cứng đá mềm vui xuân <:-P

Binh Nguyen

Xe buýt
ủn cụ Thớt lên vì em cũng muốn học hỏi kinh nghiệm mà theo chiều HN- ĐN cơ!
Chúc cụ lốp căng!

hieutd2

Xe tăng
E ko rõ cụ định đi mấy ngày nên e tạm tư vấn như sau:
- ngày 1: đà nẵng - vinh
- ngày 2: vinh - hà nội
- ngày 3: hà nội - lào cai
Hoặc nếu cụ có sức khoẻ:
- ngày 1: đà nẵng - thanh hoá
- ngày 2: thanh hoá - lào cai
2 phương án trên cụ cứ theo ql1A chạy. Đoàn quảng trị-quảng bình-hà tĩnh và cao tốc hn - lào cai thì cụ chú ý biển báo, có bắn tốc độ tự động;

hptruong

Xe hơi
Theo em là
Ngày 1: Đà Nẵng - Vinh: Vinh nhiều chỗ ngủ ăn uống cũng ngon đến nơi sớm ăn uống ngủ nghỉ cho thoải mái
Ngày 2: Vinh - Lào Cai: Cụ chịu khó dậy sớm một tí vì đoạn Vinh - Thanh Hóa là oải nhất nếu cụ đi sớm thì đỡ mệt hơn. Tới Ninh Bình về Lào Cai toàn cao tốc nên khỏe rồi, cứ thế tà tà về đến nhà thôi ạ.
Đi đường dài chủ yếu cần tập trung các biển báo cho đúng tốc độ thôi cụ và giữ tinh thần thoải mái vui vẻ. Nếu cụ có VietMap cảnh báo tốc độ thì cũng đỡ đi một phần.

thanhnv13

Xe tải
Share với cụ lộ trình e vẫn hay đi
Day 1: Ăn trưa xong quất đi Vinh tầm 460km
Day 2: Đi Lào Cai tầm 580km nhưng có 380km là đường cao tốc rồi.
Lý do chọn lộ trình này vì Day 1 có 1 khoảng thời gian chạy đêm thì lúc đó đi qua Hà Tĩnh bắn tốc độ khủng, qua quảng bình (sông Gianh) bắn tự động.
Tết nên đi xem có cái thú vì lúc đó mình thong dong không vội ngắm cảnh mọi người chuẩn bị tết dọc đường đoạn Nghệ An Hà Tĩnh người ta rất hay dựng cây nêu có đèn nhấp nháy vui mắt.