chia sẻ kinh nghiệm làm nhà thép tiền chế và mua vật liệu sắt thép, vật tư làm nhà ở

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Của cụ tổng thiệt hại phần kết cấu khung thép là bao nhiêu à?
em làm trực tiếp với anh em thợ hàn nên tính như sau: sắt 15k/1kg, công gia công lắp dựng 13k/kg, móng tính riêng của em móng hết 50tr

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Cụ ở bắc từ liêm cứ đóng thẳng đại lộ thăng long 20km, vào Phùng xá thì sắt thép nghìn tấn cũng có mà giá hợp lý. Em hay lấy quen nhà năm lan nhất nhì khu đó.
em cám ơn cụ nhé để em lùng một chuyến ở đây có nhận gia công ko cụ nhỉ

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Cụ chủ xong nhà chưa. E đợt này rảnh rỗi covid nên nghĩ ra đủ trò nghịch.
Các cụ cho e lời góp ý xem sao. Nhà e xây 2015, nhưng để chừa lại 3x4=12m2 hay 3,5x4 gì ấy phía trước nhà để làm sân để xe máy vs trồng cây linh tinh.
H ý định của em là làm cái mái bằng hệ khung sắt I và hộp, bê tông chưng áp, rồi thêm 1 lớp HDPE và đổ 1 lớp xi măng cát lên trên. Trên đấy e định làm 1 cái hồ Koi 1,5-2,5 m3, còn lại đổ đất trồng cây và để đường đi lại. Tổng cũng phải ít nhất 5 tấn đấy.
Các bác đã làm hay biết về kết cấu thì cho e lời khuyên làm như thế nào. Chi phí làm như vậy có rẻ hơn đc nhiều so với dựng cọc và đổ bê tông truyền thống không.
Bác nào có mẫu vườn nhỏ nhỏ như nhà em cho e xin cái hình để tham khảo ạ.
Thanks các bác nhiều.
em chưa cụ ơi, nếu làm kiểu cơi nới thì rẻ hơn truyên thống là cái chắc cụ ơi, trước em cơi nới cho nhà ông bà em làm truyền thống tính ra đắt hơn 40% so với làm khung thép lắp ghép

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Em cũng đang rất cần đối tác dựng nhà xưởng 01 tầng thép tiền chế tầm 1000m2 gấp. Cụ nào có năng lực thực sự inbox em chủ động alo lại.
Hồ sơ thiết kế và giấy phép xd em cầm đây rồi a

Camry270772

Xe buýt
Em cũng đang rất cần đối tác dựng nhà xưởng 01 tầng thép tiền chế tầm 1000m2 gấp. Cụ nào có năng lực thực sự inbox em chủ động alo lại.
Hồ sơ thiết kế và giấy phép xd em cầm đây rồi a
Cụ ở đâu, cho em xin số dây thép.

Link OKKO

Xe hơi
Em chào các cụ!
em chuẩn bị cải tạo cái nhà cấp 4 theo phương án nhà tiền chế kết hợp vật liệu siêu nhẹ, vì chỗ em đất yếu, tuy nhiên kinh phí không được dư dả cho lắm, nên em dự định tự mua vật liệu và thuê thợ sắt em quen làm , tổng diện tích 65m2, 1 gác lửng 40m2, mái tôn lạnh, vì vậy em lập thớt này mong các cụ giúp đỡ một số vấn đề như sau:
- Móng nhà em làm móng đơn có được không; dưới mỗi chân cột đào sâu 1m rộng dài 50cmx50cm đổ bê tông không làm giằng móng, tổng chiều cao nhà khoảng 6m
- Theo các cụ có nên mua thép cũ không và mua thép hộp và thép I cũ thì mua ở chỗ nào giá cả hợp lý ạ quanh Hà Nội gần quận Bắc Từ Liêm thì tốt
- Về vật liệu tấm vách và sàn em đang phân vân giữa tấm bê tông khí chưng áp và tấm xi măng cemboarđ thái lan;
- thanh lam trang trí giả gỗ dùng loại nào rẻ nếu dùng gỗ thật có rẻ hơn không ạ, em định dùng thép hộp sơn giả gỗ
em cám ơn các cụ!
nhà cấp 4 mới.jpg

p/s: ảnh em vẽ diễn hoạ, mái tôn lạnh các cụ nhé. phí mặt đất yêu em để nhiều của để giảm tải công trình phía đó
Câu đầu tiên em nhận xét luôn là cụ làm với diện tích này thì chi phí cao hơn nhà xây móng gạch, tường gạch chịu lực và sàn làm khung sắt bê tông xốp. Còn các vấn đề của cụ em trả lời luôn như sau:
1. Hố móng kích thước của cụ như vậy là ok nhưng cụ lót móng bằng gì và nền đất chịu tải như nào? Để đỡ lăn tăn sau khi đổ hố móng cụ làm thêm lớp giằng vừa chịu lực vừa chống thấm ở cốt nền nhà.. cái giằng này chỉ cần 200x 200 với 4 cây 16 thôi ko tốn nhiều.
2. Quan điểm i có thể mua cũ nếu kích thước phù hợp chứ hộp cụ cứ mới mà mua vì không ai khẳng định đồ tái chế trong lõi như nào khi mà công nghệ mông má rất cao.
3. Cemboad vẫn có độ rung cao nên giải pháp bọn em thay thế bây giờ là tấm bê tông xuân mai lắp ghép hoặc bê tông xốp có lõi thép để hoàn thiện vì nó bớt rung đi khá nhiều.
4. Nếu có diêu kiện cụ dùng nhựa giả gỗ còn nếu ko cứ sắt mà chơi, vừa kinh tế vừa bền bỉ. Tránh làm gỗ cụ nhé.
Cuối cùng với nhà này cụ dùng móng gạch chạy băng theo tường, xây tường 220 chịu lực và gác hộp 50x100 làm xương trên lắp tấm bê tông xốp là chuẩn bài nhất vì ko có cái gì rẻ hơn cụ ạh :)

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
Câu đầu tiên em nhận xét luôn là cụ làm với diện tích này thì chi phí cao hơn nhà xây móng gạch, tường gạch chịu lực và sàn làm khung sắt bê tông xốp. Còn các vấn đề của cụ em trả lời luôn như sau:
1. Hố móng kích thước của cụ như vậy là ok nhưng cụ lót móng bằng gì và nền đất chịu tải như nào? Để đỡ lăn tăn sau khi đổ hố móng cụ làm thêm lớp giằng vừa chịu lực vừa chống thấm ở cốt nền nhà.. cái giằng này chỉ cần 200x 200 với 4 cây 16 thôi ko tốn nhiều.
2. Quan điểm i có thể mua cũ nếu kích thước phù hợp chứ hộp cụ cứ mới mà mua vì không ai khẳng định đồ tái chế trong lõi như nào khi mà công nghệ mông má rất cao.
3. Cemboad vẫn có độ rung cao nên giải pháp bọn em thay thế bây giờ là tấm bê tông xuân mai lắp ghép hoặc bê tông xốp có lõi thép để hoàn thiện vì nó bớt rung đi khá nhiều.
4. Nếu có diêu kiện cụ dùng nhựa giả gỗ còn nếu ko cứ sắt mà chơi, vừa kinh tế vừa bền bỉ. Tránh làm gỗ cụ nhé.
Cuối cùng với nhà này cụ dùng móng gạch chạy băng theo tường, xây tường 220 chịu lực và gác hộp 50x100 làm xương trên lắp tấm bê tông xốp là chuẩn bài nhất vì ko có cái gì rẻ hơn cụ ạh :)
em chân thành cám ơn cụ, rất chi tiết và dễ hiểu; cụ cho em hỏi tấm bê tông xốp giờ giá thành như nào cụ nhỉ

VietHa.XD

Xe tải
Cụ cứ sắt mới mà mua. Mua đủ sắt cũ đúng chủng loại có mà hết cả tháng chả xong. Lúc làm lại lộ cộ. Cái thừa cái thiếu

Link OKKO

Xe hơi
em chân thành cám ơn cụ, rất chi tiết và dễ hiểu; cụ cho em hỏi tấm bê tông xốp giờ giá thành như nào cụ nhỉ
Đơn giâ bê tông xốp dao động từ 200-350k /m2 vật tư tuỳ theo chủng loại và độ dày cụ ah.