[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm kiểm tra chất lượng thi công nhà ở

Chưa có hợp đồng cụ nên stop, quyết toán phần đã làm và next.
P/S: nếu cụ thớt phản ánh đúng thì anh thầu sống éo có đức nhé. Anh thầu công trình ít nhất đã xơi 10% tổng giá trị mà anh còn ăn gian nói dối thế à.

Michael J

Xe điện
căng nhỉ?
- Về kết cấu thì yêu cầu bảo hành, vì ông bớt thép nên yêu cầu bảo hành lâu hơn cụ ak, 2 năm hay 3 năm. Muốn bảo hành đc thì phải giữ 10% giá trị cụ ak
- Nhân tiền phần thép chênh lệch lên, trừ vào hợp đồng cụ ak
Bảo hành nó ok ngay, hỏng thế nào được trong 2 năm :P

Michael J

Xe điện
Làm gì cũng cần có nghề, xã hội phân công công việc cả. Cụ tiếc mấy đồng thuê tư vấn giám sát sau hỏng cả cái nhà bạc tỷ. Chi phí thiết kế và giám sát là cần có.

catking113

Xe điện
Bớt ra vài chục thuê tv thiết kế kiêm tvgs luôn.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thế ai thiết kế cho cụ hay cũng tay thầu đó, cụ xem người nhà có ai kn xây rồi không nhờ họ trông cho chứ thuê gs tìm cũng khó mà chả tin được.Tốt nhất chỉ thuê nhân công thôi vật liệu tự mua cho nó chắc cối

minhrau13

Xe hơi
Cụ chủ chắc xây nhà để bán .

Demchinhhang.net

Xe container
căng nhỉ?
- Về kết cấu thì yêu cầu bảo hành, vì ông bớt thép nên yêu cầu bảo hành lâu hơn cụ ak, 2 năm hay 3 năm. Muốn bảo hành đc thì phải giữ 10% giá trị cụ ak
- Nhân tiền phần thép chênh lệch lên, trừ vào hợp đồng cụ ak
Tằn thời gian bảo hành vì vi phạm cun nhể, 5 năm và giữ 10% số tiền. Thép thì tính lại theo thự tế.
Công nhận chán nhể, nhiều khi chủ nhà tiền ko xoắn chỉ mong làm được như thỏa thuận là trả tiền mà cũng không xong.

ceconam

Xe điện
Nếu là e thì sẽ dừng làm việc với mấy ông thầu kiểu này

Glamous

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để chiều mai em chốt hợp đồng thi công với anh thầu. Đúng là em tắc trách, nhưng giờ việc đã rồi thì tìm cách giải quyết tiếp thôi.

minhtuan_te

Xe tăng
Cụ stop lại toàn bộ, làm rõ về vụ 20-->18 kia, hoàn chỉnh 1 cái nhà còn một nghìn công đoạn khác nữa, sẽ có nhiều cái 20-->18 tương tự.
Xong rồi nên thuê giám sát, đồng thời dành thời gian tìm hiểu về kỹ thuật, gia tăng hiểu biết của mình về xây dựng, bỏ thời gian tự mình sát sao tại công trình.
Em ủng hộ ý kiến cụ này, mới đầu phải làm ra vẻ căng, tỏ ra là mình khó tính ... để họ rút kinh nghiệm về sau. Thợ thì họ có nhiều mánh để bớt công trình lắm đặc biệt là xây theo kiểu chìa khóa trao tay, nếu mình ko có người giám sát là dở lắm. Em nói ví dụ hàng xóm nhà em mới đây thôi, thuê khoán gọn , hôm đổ bê tông móng khi đổ xong mới phát hiện ra là bê tông cát đen ( cát trung hòa) thế là bắt đền thầu, thầu thấy sai ngay trong đêm cho thợ phá dỡ toàn bộ móng chứ ko để hôm sau bê tông cứng rồi phá sẽ khó.

xukute

Xe tăng
50m2 xây 6 tầng cụ ạ
em nghĩ cụ xây 6 tầng thì thép 20 mới đảm bảo, thép 18 chắc chỉ áp cho nhà 4 tầng thôi.
Nếu cụ không có kinh nghiệm và muốn cẩn thận thì xem thuê 1 ông giám sát xây dựng riêng, để kiểm tra.
Còn nhà đã xây lên rồi, chẳng kiểm tra được đâu. Dùng 1 thời gian mới thấm.

Nếu là em, em sẽ cho dừng công việc xây dựng ngay lập tức, rà soát lại, làm hợp đồng cẩn thận
Nói chung, tự tìm thầu và giám sát, chứ chưa có hợp đồng mà đưa họ xây thế, giờ chẳng bắt đền được.
Thợ làm không đúng cam kết thì cho nghỉ, tìm thợ khác.

nvh_hn

Xe container
Thôi xong phim.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Vâng số cây thép thì vẫn đủ cụ ạ, chỉ là thép bị hụt thì em thấy lăn tăn. Em cũng nghĩ như cụ, nên giữ hòa khí vì nếu họ cố tình thì đầy trò qua mặt em chẳng kiểm soát được. Trước em chủ quan nghĩ là nhà dân đáng bao tiền mà phải thuê TVGS. Với lại ai biết được TVGS làm có uy tín không hay lại bắt tay với thi công. Nhưng giờ có khi phải cân nhắc rồi.
Còn các thầu điện và nước nữa cụ nhé. Làm ẩu sau này không sửa được đâu. Ở trong nhà mà điện nước tung toé đau đầu lắm.

luongngoccong

Xe hơi
Cảm ơn cụ. Cháu cũng đang cân nhắc khả năng này. Cuối tuần này cháu mới chốt hợp đồng thi công với anh kia được. Lúc đấy đưa các điều khoản như bảo hành, giữ lại 1 số tiền...ra chốt luôn. Mấy điều khoản này trước cháu cũng đưa ra rồi nhưng còn nhiều nội dùng chưa rõ nên chưa chốt hợp đồng được.
e thấy phương án này hợp lý, nhưng chủ thầu nó bớt thế thì cụ nên thuê/nhờ người có kinh nghiệm giám sát ah, vì nhiều hạng mục họ cố tình bớt thì cụ cũng ko bieté được

An_Vi

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Để chiều mai em chốt hợp đồng thi công với anh thầu. Đúng là em tắc trách, nhưng giờ việc đã rồi thì tìm cách giải quyết tiếp thôi.
Cụ xây cái nhà mấy tỷ bạc mà làm đơn giản quá!
Trước khi khởi công thì phải có bản vẽ (gồm bản vẽ cấp phép và bản vẽ xây dựng thực, các loại bóc tách kết cấu vật liệu).
Căn cứ vào đó cụ mới ký hợp đồng xd, nếu cụ không rành về xd thì 100% là bọn thi công nó lươn lẹo bớt vl, không số lượng thì chất lượng. Do vậy, cụ nên thuê giám sát (chỉ cần thép lên xong đến ktra, bê tông đổ xong có mẫu kiểm định.
Còn hoàn thiện thì vô vàn hạng mục, cụ không ksoat thì sau này ở khó chịu lắm (đường nước cấp, thoát, điện....)

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Việc đầu tiên là dừng toàn bộ công trình lại. Giải tán nhà thầu này đi.Làm sớm cho đỡ hậu hoạn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bảo hành nó ok ngay, hỏng thế nào được trong 2 năm :P
Sập thì không sập nhưng thấm , nứt , dột ,.......
Nhạc phụ em mua cái nhà của thợ xây bán , ở vài tháng mưa to thấm hết cả tường . Ống nước rò rỉ tứ tung , trần nhà tắm dột tùm lum ôi chao đủ thứ bực mình