[Thảo luận] Chia sẻ kinh nghiệm Gia Lâm, HN - Nga Sơn, Thanh Hoá

Hà Đức

Xe đạp
Chào các cụ. Em là lái mới, cũng chăm chỉ tíc cóp mua được con xe gia đình. Em cũng mới lái lấy bằng thôi chưa lái nhiều ạ. Ngày mai em có chuyến đi về quê Nga Sơn, Thanh Hoá từ Gia Lâm. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Em chưa đi Cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ nên hơi lo.
Quốc lộ cũ hay vẫn Cao tốc mà đáp. Cảm ơn các cụ

suzu37

Xe container
Làn phải, tốc độ hợp lý, không bám mít, kệ xe khác, tập trung vào lái.

suzu37

Xe container
EM tưởng làn bên trái chứ cụ. Làn phải là dành cho xe tải và xe máy.
Dù cao tốc hay quốc lộ, làn phải (làn thứ hai, tính từ dải phân cách), bao giờ cũng an toàn và phù hợp với lái mới, đặc biệt là quốc lộ.

Trên cao tốc mà ôm làn trái và lò dò 70-80 km/h thì bị còi, bị thúc mít và dễ ăn tạt đầu.

---

Từ HN về TH không có chỗ nào phân làn xe tải, xe máy, xe con.

vkthang

Xe container
Về Nga sơn có nhiều lối đi, nhưng chắc cụ định đi về Bỉm Sơn rồi rẽ trái về Nga Sơn cho dễ đi ah, cụ lên cao tốc đạp tẹt bô 100km/h (đoạn Cầu Giẽ - Ninh Bình còn được chạy 120km/h) về đến Ninh Bình hết cao tốc có biển chỉ dẫn để theo đường tránh Tp Ninh Bình ra đường QL1A đi Thanh Hóa. QL 1 cụ đi được 90k,/h đoạn ngoài khu dân cư, đường có dải phân cách cứng nhưng có khá nhiều đường ngang nên cụ chú ý chút. XXX thì có chỗ hết cao tốc ra đường 1 và đoạn Bỉm Sơn lúc nào cũng có chốt, nhưng cụ đi đúng luật thì chẳng sợ đâu. Chúc cụ thượng lộ bình an.

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các cụ. Em là lái mới, cũng chăm chỉ tíc cóp mua được con xe gia đình. Em cũng mới lái lấy bằng thôi chưa lái nhiều ạ. Ngày mai em có chuyến đi về quê Nga Sơn, Thanh Hoá từ Gia Lâm. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Em chưa đi Cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ nên hơi lo.
Quốc lộ cũ hay vẫn Cao tốc mà đáp. Cảm ơn các cụ
Cứ cao tốc mà phi cho nó đỡ phức tạp, lưu ý chấp hành tốc độ quy định nhất là qua các trạm thu phí

hongquan2009

Xe buýt
Cụ mới lái thì đi cao tốc nên đi làn giữa để đi chậm hơn xe khác không bị bóp còi ạ.
lưu ý nữa là gần đến trạm thu phí phải đi đúng tốc độ cho phép ko thì xxx bên kia trạm sẽ gọi cụ vào hỏi thăm đó ạ.

Hà Đức

Xe đạp
Dù cao tốc hay quốc lộ, làn phải (làn thứ hai, tính từ dải phân cách), bao giờ cũng an toàn và phù hợp với lái mới, đặc biệt là quốc lộ.

Trên cao tốc mà ôm làn trái và lò dò 70-80 km/h thì bị còi, bị thúc mít và dễ ăn tạt đầu.

---

Từ HN về TH không có chỗ nào phân làn xe tải, xe máy, xe con.
Dạ cảm ơn cụ nhiều ạ. Các cụ đi nhiều chia sẻ toàn kinh nghiệm quý không mai em lớ ngớ lại lao đao trên cao tốc thì khổ. Thanks cụ ạ

Hà Đức

Xe đạp
Về Nga sơn có nhiều lối đi, nhưng chắc cụ định đi về Bỉm Sơn rồi rẽ trái về Nga Sơn cho dễ đi ah, cụ lên cao tốc đạp tẹt bô 100km/h (đoạn Cầu Giẽ - Ninh Bình còn được chạy 120km/h) về đến Ninh Bình hết cao tốc có biển chỉ dẫn để theo đường tránh Tp Ninh Bình ra đường QL1A đi Thanh Hóa. QL 1 cụ đi được 90k,/h đoạn ngoài khu dân cư, đường có dải phân cách cứng nhưng có khá nhiều đường ngang nên cụ chú ý chút. XXX thì có chỗ hết cao tốc ra đường 1 và đoạn Bỉm Sơn lúc nào cũng có chốt, nhưng cụ đi đúng luật thì chẳng sợ đâu. Chúc cụ thượng lộ bình an.
Dạ cảm ơn cụ nhé! mai đúng là em đi đường Bỉm Sơn về cụ ạ. May quá không mai em lại dò lò 80km thì lại bị còi.

29A24607

Xe đạp
cụ cứ lên cao tốc mà đi, chịu khó đi làn giữa, quan sát biển báo hiệu và cứ thế mà tuân thủ. Lưu ý đoạn đến gần trạm thu phí Ninh Bình có biển 80 rồi 60, cụ nhẹ chân ga giữ đúng tốc độ < 60 kim/h.
Qua trạm soát vé Ninh Bình tốc độ 80, khoảng 3 Km nữa có biển 60km/ h, thỉnh thoảng xxx cũng bắn tốc độ đoạn này. Đi hết đoạn thẳng này sẽ có ngã 3, rẽ phải sẽ đi về Tam điệp- bỉm sơn- rẽ trái về Nga Sơn.
Còn không đến ngã 3 cụ rẽ trái về đường Kim Sơn, đi theo đường tránh thị trấn Yên Khánh, gần chỗ rẽ về Kim Sơn, cụ cứ phi Thẳng ( về đường nhà bác Quang) cứ thế phi thẳng về Nga sơn. Không biết cụ ở Xã nào Nga Sơn đấy ạ

duoiuoicon2006

Xe buýt
Khuyên thật cụ, lái mới thì nên đi đường thấp tốc trước, một thời gian cho quen với cảm giác chân tay mắt phản xạ, cảm giác phanh nữa. Khi nào cụ thấy yên tâm thì mới nên đi ra cao tốc. Vì đi tốc độ cao, nó sẽ khác hẳn đấy ạ, nhất là với thói quen của dân mình, chả coi luật lệ ra cái j cả. Có thể có 1 cái xe dừng đỗ mà không bật xi nhan, hoặc 1 thằng đánh võng trên đường cũng không xi nhan, hoặc 1 ông phanh gấp mà chả có lý do j, làm cả 1 lũ đâm vào ...ít nhau v.v... Cho nên, để đảm bảo an toàn cho cụ và gia đình thì cứ từ từ đã cụ ạ.

ManUp

Xe máy
tự mình trải nghiệm và rút kinh nhiêm thôi cụ

MauNhiemBun

Xe hơi
Khuyên thật cụ, lái mới thì nên đi đường thấp tốc trước, một thời gian cho quen với cảm giác chân tay mắt phản xạ, cảm giác phanh nữa. Khi nào cụ thấy yên tâm thì mới nên đi ra cao tốc. Vì đi tốc độ cao, nó sẽ khác hẳn đấy ạ, nhất là với thói quen của dân mình, chả coi luật lệ ra cái j cả. Có thể có 1 cái xe dừng đỗ mà không bật xi nhan, hoặc 1 thằng đánh võng trên đường cũng không xi nhan, hoặc 1 ông phanh gấp mà chả có lý do j, làm cả 1 lũ đâm vào ...ít nhau v.v... Cho nên, để đảm bảo an toàn cho cụ và gia đình thì cứ từ từ đã cụ ạ.
Cao tốc chạy nhàn hơn cụ ạ, làn giữa cứ 80km mà bắn là ổn, mặc dù cũng có tình huống nhưng ít và dễ xử lý. Chạy ql1 cũ đoạn TT-PX vật lắm.

Jupite1979

Xe hơi
Cụ cứ đi 1 dg về 1 dg tự mình trải nghiệm rồi xem đi dg nào hơn ạ.