Chia sẻ giải pháp HD in car đơn giản , Dune hd connect với Pioneer 8500bt

lilama5

Xe máy
Em phải thử làm cái mới được.

Nhhoan79

Xe tải
Từ hôm lắp Tempo 5 và được cụ Toy config cho quả Auto EQ cảm giác âm thanh khác hẳn so với chỉnh EQ bằng thủ công. Âm thanh dường như chi tiết, tách bạch hơn và cảm giác như sân khấu + ca sĩ đang ở trước mặt mình vậy. Nhà cháu không tiến hành đầu tư nâng cấp cùng một lúc mà tìm hiểu, nghiên cứu các cụ đã đi trước để lựa chọn cho mình một cấu hình phù hợp và hiệu quả trong việc đầu tư. Con đường này cháu đã chọ khi đầu tư nâng cấp hệ thống âm thanh giải trí tại nhà và cũng đã cảm thấy hài lòng. Trước đây cháu có quan niệm không nên chú trọng quá nhiều đến âm thanh trên xe vì lúc lái xe đã phải căng mắt ra để (nào tránh xe bus vào bến đón, trả khách, nào tránh xe các bác 27-7 trở hàng siêu trường siêu trọng, nào tránh xe máy tạt đầu, nào tránh người cao tuổi, các cháu sinh viên, các cháu mầm non, tiểu học sang đường ở bất kỳ nơi đâu cho dù Thành phố đã đầu tư rất nhiều kinh phí để xây cầu vượt dành cho các quý khách đi bộ và quan trọng nữa là không quên liếc nhìn các hot girl xinh đẹp đang dạo phố trên những chiếc siêu xe đạp điện vô cùng dễ thương và đáng yêu. Những chiếc siêu xe đạp điện và chủ nhân của nó đang là điểm nhấn cho thành phố của chúng ta trong năm 2013 và có thể là các năm tiếp theo). Trước những vấn đề đã nêu trên thì khẩu hiệu lúc nào cũng mang tính thời sự “Phía trước tay lái là sự sống , hãy lái xe bằng cả trái tim” cháu không thể nào quên. Nếu quên có thể các bạn sẽ phải nhớ đến hotline của các hãng Bảo hiểm ngay lập tức. Chính vì lẽ đó nhạc nhẽo làm gì cho mất tập chung khi lái xe. Nhưng quan điểm đó đã không chính xác. Thực sự cháu cũng đã đầu tư vào hệ thống âm thanh ở nhà tương đối rồi nhưng thú thực cũng không có nhiều thời gian để thưởng thức. Cuộc sống không thể thiếu âm nhạc. Thời gian trên xe quá nhiều, âm nhạc cũng là một cách để thư giãn và giảm bớt căng thẳng sau 1 ngày làm việc. Chính vì lẽ đó cháu quyết định nâng cấp hệ thống âm thanh trên xe. Đầu tiên là thay HU nguyên bản bằng HU Pioneer, đúng như các cụ nói âm thanh đã hay lên ngay lập tức. Tiếp theo là thay sub Apline,trước cháu đã lắp sub MBQ rồi nhưng phải thay vì thực sự nghe MBQ lâu sẽ thấy mệt và ù lắm. Tiền nào của ấy thôi các cụ ah. Các cụ nào định lắp sub thì nghiên cứu kỹ nhé, kẻo như cháu là tốn thêm tiền đấy. Sub MBQ tháo ra nghĩ cũng bán được chẳng bao nhiêu tiền nên cho a làm cùng công ty mang về chế cháo vào hệ thống 5.1 tại nhà thấy bảo nghe cũng ấm cúng lắm. Hi...hi. Tiếp theo biết tin cụ Toy đang có mấy e Tempo 5 giá hợp lý quá nên nhà cháu múc luôn về thay vào loa cánh trước. Cháu rất đồng tình quan điểm với cụ Toy là chỉ nên 2.1 thôi cho đỡ loãng. Thực sự stereo để nghe hay mới khó. Sau khi múc Tempo 5 của cụ Toy thì sáng sớm ngày hôm sau cháu đã mang ra Long Thịnh lắp. Thấy công suất của Tempo 5 ghi 110W thì mấy cậu nhà Long Thịnh cũng bảo là phải cần amply mới kéo được nhưng với tiêu chí thiếu gì và cảm nhận được cháu sẽ đầu tư tiếp nên cứ lắp vào xem thế nào đã. Lúc lắp xong mấy cậu nhà Long Thịnh cũng đã rất bất nhờ về HU Pioneer kéo Tempo 5. Âm thanh lại lên một cung bậc nữa đi đôi với số tiền đầu tư. Cũng không hiểu là Tempo 5 hay là do HU Pioneer kéo giỏi nữa. He...he. Tối hôm sau cháu phi vào nhà cụ Toy nhờ cụ config cho quả Auto EQ. Cụ Toy cũng đã bất ngờ về chất lượng của HU Pioneer khi kéo Tempo 5 khi không cần amply. Cụ Toy đưa ra ý kiến cứ tiếp tục nghe đã rồi hãy quyết có cần thêm amply không. Một điều nữa cũng xin nói thêm là khi nâng cấp âm thanh thì nâng cấp tai và nguồn phát cũng rất quan trọng. Điều này cụ Toy cũng đã đề cập rồi. Cháu cũng thêm đóng góp ý kiến của cháu thôi. Trước đây trên xe cháu hay nghe Quang Lê, Mai Thiên Vân, Bằng Kiều và còn rất nhiều CD của Lệ Quyên nữa, phải nói rằng CD Lệ Quyên nghe trên xe hay lắm (đặc biệt với các xe để âm thanh nguyên bản). Nhưng một sự thật phũ phàng đã xảy ra là khi nâng cấp âm thanh rồi thì CD Lệ Quyên không nghe được nữa vì nó đã bộc lộ rất nhiều về chất lượng thu thanh cũng như hòa âm phối khí. Nghe không bằng để loa và HU nguyên bản đâu. Nhưng những CD ghita hay thể loại Acoustic mà nghe Tempo 5 nó hót thì thôi rồi các cụ ah. Nhưng việc tiếp theo là phải đầu tư lắp thêm amply thôi vì nghe kỹ mới thấy thiếu các cụ ah.

Nhân dịp đầu xuân năm mới xin có vài dòng chia sẻ với các cụ. Chúc toàn thể các cụ, các mợ một năm mới sức khỏe và gặp nhiều may mắn.

Nhân đây e cũng xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến cụ Toy đã rất nhiệt tình tư vấn trong quá trình nâng cấp của e (chắc e sẽ còn phiền cụ nhiều đấy. Hi..hi). Xin cảm ơn các cụ DrHuy81, cụ orbitde, cụ hoangvoila ....đã có những bài viết rất hữu ích để e có thể học hỏi. Rất mong tiếp tục sẽ được đón nhận những bài viết chia sẻ trong quá trình nâng cấp âm thanh của các cụ.

P/S Các cụ tư vấn cho e xem nên lắp amply loại gì để phát huy hết khả năng của Tempo 5 nhé. E đang ngắm Alpine PDX-5. E định đầu tư amply 5 kênh. Nghe CD thì e giảm bớt 2 loa sau cho đỡ loãng. Lúc xem Thúy Nga Paris thì chơi đủ cả 5 kênh.

Toyota Celica

Xe container
Gớm cụ viết dài em đọc thích quá ;))) ... năm mới vui vẻ nhé cụ , cứ chơi theo nhu cầu , nhẹ nhàng đơn giản là ngon :) , sang năm mới chúc cụ có 1 bộ nghe nhạc ưng ý trên xe và quan trọng nhất là SỚM HÀI LÒNG với em nó ;)

hoangvoila

Xe tăng
Cụ nnhoan nói chuẩn rồi. E chơi tempo6 một thời gian, nghe thử nhiều dòng nhạc và tự thấy con tempo chơi ghita hay. E chơi thử mấy bài acoustic đệm ghi ta của lê hiếu, lam trường cũng thấy rất ổn. Nghe thử francis goya mấy chú đồng nghiệp khen nức nở. Nhưng đôi tép này cũng chỉ tầm trung bình nên chơi thử giao hưởng thì chưa ăn thua.

Sau cùng, cụ chơi âm ly mà thik 5 kênh theo e làm con pdx v9, e đang nhắm con này cho cấu hình mới khi đổi xe. Review cụ chịu khó đọc web nc ngoài oánh giá e này rất ok

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em quanh năm đi trong HN , GPS em ko dùng , thi thoảng đi Phượt em lên cung sẵn , fix vào điện thoại từ lúc ngồi trên nhà cung đường , lên xe cắm sạc bật Sygic .. done .. ( Set sẵn trip A - B - C - D - E theo từng lộ trình ) chứ mò mẫm xuống xe set dưới dvd em chưa thử trước ở nước ngoài em cũng dùng GPS Navigator riêng 4 5 năm cũng khá tiện nhưng tiện nhất là vẫn là cái Iphone , sygic mua bản quyền update liên tục , tìm kiếm toạ độ theo toạ độ Google maps , connect trực tiếp với server gúc gồ để kéo toạ độ địa danh về .. nói chung đủ thứ tiện
Win CE giờ đã vào dĩ vãng chỉ còn lại 1 số phần mềm đời cũ cố chạy nốt , giờ bét nhất cũng dựa trên cái OS android
GPS em chả xem màn hình bao giờ càng to càng mất tập trung , cái cần nhất là đến gần chỗ rẽ nó báo Tít ... 500m rẽ phải ..
Thằng Sygic nó còn có 1 cái cực kỳ hay là nó BÁO VẬN TỐC TỐI ĐA của đường mình đang đi ,
Ví dụ đoạn HN - Hải phòng thay đổi 50km / 80km liên tục , Sygic nó báo chuẩn cực kỳ luôn , nhiều khi đi mải nói chuyện quên nhìn biển chỉ liếc nhẹ cái là thấy cái tốc tối đa mình dc đi , cái này nó update liên tục từ CSDL nên độ chuẩn xác và độ update cực cao , cao hơn hẳn cái màn GPS 1 năm update 1 lần

Và cái cuối cùng lúc nào nó cũng ở trong túi ;)
vậy hôm nào e cùng cụ thẩm tinh phát nhỉ, hí hí ( thẩm định vị vệ tinh)

emtaplai oto

Xe tăng
Hôm nào cụ celica giúp e vụ auto EQ nhé

Toyota Celica

Xe container
Vâng sáng thứ 7 sáng CN em hay cafe cà pháo dưới sân nhà , cụ nào cần cứ hẹn trước em 1 hôm là được ạ ;)

orbitde

Xe tải
lưu ý các cụ chút, chắc cụ nào hay dùng mic Pi MC-20 với đầu Pi (loại dùng để auto equalizer) biết rồi, nhưng em nhắc lại để các cụ khác tìm ra cái setting hợp với mình nhất, khi làm auto, nên cho xe nổ máy chứ đừng để xe tắt máy:
- khi làm auto equalizer, nếu để mic phía dưới, có nghĩa là càng sát nền thì càng ở phía dưới, thì cài đặt (setting) sau đó sẽ cho ra chất âm hơi bass một tí
- theo nguyên tắc như vậy, nếu mic để phía trên, có nghĩa là càng cao lên phía trần mui xe, thì cài đặt (setting) sau đó sẽ càng cho ra âm thiên về âm trung và âm cao một tí
Xe của em, hiện vẫn chưa có sub, em để mic ở chỗ gốc cần số, gần về phía sàn xe (chứ k phải hộp tay vịn), thì thấy chất âm ổn hơn hết cả. Nếu để mic ở vị trí cao hơn, nghe tiếng hơi xé một tí, nghe k vào tí nào, hoặc dưới thấp hơn, thì nghe nhiều âm thấp quá, méo giọng ca sí.
nếu có mượn mic MC-20 để làm, các cụ chịu khó mượn làm ở mấy vị trí để tìm ra cái cài đặt tốt nhất cho tai của mình nghe với điều kiện loa, đầu và xe mình, nghe cho nó sướng !
nhân tiện cũng nhắc lại, chất âm của đầu Pi sau khi dùng auto EQ sẽ vượt trội một bậc so với chỉnh tay mà k phải chuyên nghiệp chỉnh đới các cụ (mà em cá, chuyên nghiệp cao nhất chỉnh các setting chắc đến thế thôi)! kể cả có làm cách âm cánh hay k (nhưng mà cách âm cánh em tự làm rồi nhé, đỡ lục tốn triệu triệu đ và sau đó là em có làm auto EQ nữa)!

Toyota Celica

Xe container
Cụ mà để Mic xuống sàn + với Sub gầm ghế thì đản bảo Auto EQ cắt hết tiếng trầm của cụ đi ;)

DrHuy81

Xe tăng
Chắc có lẽ tới đây em phải chuyển sang dùng HU Pioneer 8550 để được mượn cái MIC Auto EQ của cụ Toyota Celica dùng thử ;) nghe các cụ khen mà sốt quá :D

Toyota Celica

Xe container
Chắc có lẽ tới đây em phải chuyển sang dùng HU Pioneer 8550 để được mượn cái MIC Auto EQ của cụ Toyota Celica dùng thử ;) nghe các cụ khen mà sốt quá :D
Chiến đi khỏi nghĩ cụ ạ , em kiếm dc thông số converter rồi cụ nào ko cần nhạc thuynga chất lượng cao nhất thì convert 1 tý cũng ngon lắm , bỏ qua dune hd dc , nhưng head thì .. 1 từ tuyệt !! Đấy cụ

Nhhoan79

Xe tải
Cụ DrHuy81 cho e hỏi nhờ cụ một chút là giữa focal 5.300 kéo Tempo và focal 4.160 kéo Tempo thì cụ thấy e nào cho ra chất âm hay hơn và phát huy được hết hiệu quả của Morel Tempo 5 ah. E đang phân vân giữa focal 5.500, 4160 và Alpine PDX-5 quá mà chưa quyết đc. Cảm ơn cụ nhiều.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Mà cái Auto Eq này nó không phải set 1 cái setting duy nhất đâu nhé , cụ nhìn màn hình , nó set cho full bộ 6 cái EQ luôn,
Nói chung là lê tê phê ! đáng đồng tiền
He he hình như sau cmt này cụ orbitde qua e làm cái "cúc áo" này về cho em Pi thì phải :)

DrHuy81

Xe tăng
Cụ DrHuy81 cho e hỏi nhờ cụ một chút là giữa focal 5.300 kéo Tempo và focal 4.160 kéo Tempo thì cụ thấy e nào cho ra chất âm hay hơn và phát huy được hết hiệu quả của Morel Tempo 5 ah. E đang phân vân giữa focal 5.500, 4160 và Alpine PDX-5 quá mà chưa quyết đc. Cảm ơn cụ nhiều.
Cá nhân em cảm nhận và đánh giá thì 4160 cho chất âm trong sáng, chi tiết, mượt hơn cả. Tuy nhiên nếu để đánh tempo 5 thì em khuyên cụ chơi con PDX 5 là hợp lý: thiết kế nhỏ gọn dễ lắp đặt, giá cả hợp lý, âm thanh khó nhận ra sự khác biệt mấy so với 4160, nhất là lại ghép với dvd pioneer thì quá ok.

Nhhoan79

Xe tải
Cá nhân em cảm nhận và đánh giá thì 4160 cho chất âm trong sáng, chi tiết, mượt hơn cả. Tuy nhiên nếu để đánh tempo 5 thì em khuyên cụ chơi con PDX 5 là hợp lý: thiết kế nhỏ gọn dễ lắp đặt, giá cả hợp lý, âm thanh khó nhận ra sự khác biệt mấy so với 4160, nhất là lại ghép với dvd pioneer thì quá ok.
Cảm ơn cụ nhiều.E đang đặt bác Dũng SG một e focal 5.500 vì thấy giá cũng rẻ nhưng phải sang tuần bác ấy khai trưong mới chuyển hàng được. E định mang ra Long Thịnh ngay gần nhà e lắp đặt tiên thể thử PDX-5 trên cùng một hệ thống luôn xem khác biệt thế nào. Nếu PDX-5 ngon hơn thì e thanh lý 5.500 cho thằng e vậy. Hiện tại e đang dùng HU Pioneer 4550, sub gầm ghế Alpine, loa cánh trước Tempo 5. E chưa làm cách âm cánh cưa, xe e không gian cũng nhỏ (Mazda 3 hatback) bác ah.

DrHuy81

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều.E đang đặt bác Dũng SG một e focal 5.500 vì thấy giá cũng rẻ nhưng phải sang tuần bác ấy khai trưong mới chuyển hàng được. E định mang ra Long Thịnh ngay gần nhà e lắp đặt tiên thể thử PDX-5 trên cùng một hệ thống luôn xem khác biệt thế nào. Nếu PDX-5 ngon hơn thì e thanh lý 5.500 cho thằng e vậy. Hiện tại e đang dùng HU Pioneer 4550, sub gầm ghế Alpine, loa cánh trước Tempo 5. E chưa làm cách âm cánh cưa, xe e không gian cũng nhỏ (Mazda 3 hatback) bác ah.
Với kích thước 50cmx28cmx5cm của Focal 5.500 cụ cứ xác định chỉ có thể lắp lưng hàng ghế sau chứ không thể lắp gầm ghế được nên sẽ hơi tốn tiền dây giắc đấy nhé ;) tuy nhiên cũng có ưu điểm là dễ dàng điều chỉnh, chọc ngoáy :D như của em vậy, vài phút có thể thay được sang em âm ly khác, sau muốn lắp thêm bộ xử lý âm thanh kiểu như bit one cũng dễ, chỉ cần thêm cục chia nguồn, đoạn dây nguồn, av là xong.
Còn về chất âm em nghĩ là sẽ OK cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: