[Funland] Chia sẻ con đi viện.

Abram

Xe điện
MXH, đường dây nóng hân hạnh tài trợ
Em thì không ủng hộ phương án này. Thích thì chiến luôn, qua rồi thì cho qua luôn đê :)

Em kể mợ nghe, hai lần trải nghiệm đến cơ quan công quyền.
Lần 1:
......
- Công bộc: abc...xyz.
- Em: Tóm lại chị có hai lựa chọn: Hoặc là chị trao đổi với tôi một cách ngay ngắn hoặc là chị muốn nói với sếp chị thế nào đó là việc của chị.
...(im lặng).

Lần 2: có việc về thủ tục hành chính. Em lấy số thứ tự và xếp hàng ngay ngắn, chờ đợi. Qua số của em đến chục số rồi, công bộc vẫn mải miết làm cho dịch vụ, không số.

- Em (ỏn ẻn): Em ơi, gọi theo số thứ tự đi.
- Công bộc: .....; chốt: anh muốn gì?
- Em: Thứ anh muốn thì nhiều lắm, e rằng em không đáp ứng được.
- Công bộc: im lặng và tuần tự.

just for fun

Xe lăn
Em thì không ủng hộ phương án này. Thích thì chiến luôn, qua rồi thì cho qua luôn đê :)

Lần 1:
......
- Em: Tóm lại chị có hai lựa chọn: Hoặc là chị trao đổi với tôi một cách ngay ngắn hoặc là chị muốn nói với sếp chị thế nào đó là việc của chị.
...(im lặng).

Lần 2: có việc về thủ tục hành chính. Em lấy số thứ tự và xếp hàng ngay ngắn, chờ đợi. Qua số của em đến chục số rồi, công bộc vẫn mải miết làm cho dịch vụ, không số.

Về cơ bản thì MQH của BN và nhân viên YT là MQH ko bình đẳng, do đó ít người dám bật lại nhân viên y tế ngay lúc đó.
nhưng nếu cccm tận dụng đường dây nóng khi có dấu hiệu bị vòi vĩnh thì cũng là việc nên làm, nhưng cũng nên phân biệt tự nguyện cảm ơn và bị bắt phải cảm ơn.
Sợ nhất là những người cứ mang pb đi cảm ơn bs cho yên tâm sau đó thì kiện cáo :D

Abram

Xe điện
Về cơ bản thì MQH của BN và nhân viên YT là MQH ko bình đẳng, do đó ít người dám bật lại nhân viên y tế ngay lúc đó.
nhưng nếu cccm tận dụng đường dây nóng khi có dấu hiệu bị vòi vĩnh thì cũng là việc nên làm, nhưng cũng nên phân biệt tự nguyện cảm ơn và bị bắt phải cảm ơn.
Sợ nhất là những người cứ mang pb đi cảm ơn bs cho yên tâm sau đó thì kiện cáo :D
Vâng. Em đến những nơi công cộng thường ngoan ngoãn, đi nhẹ nói khẽ cười duyên, xếp hàng ngay ngắn. Trước hay bị "không công bằng"; giờ đỡ rồi, chắc một phần cũng do mình tóc đã bạc :))

maimaubinhyen

Xe tải

Lần 1:
......
...(im lặng).

Nghe cứ sai sai, thông thường ý kiến này bị đáp trả bằng việc hành tỏi cực thân, nên xu hướng chung là chấp nhận những khó chịu này cho nó xong việc. Nên vẫn tiếp diễn tình trạng hành là chính thôi

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Nghr cứ sai sai, thông thường ý kiến mày bị đáp trả bằng việc hành tỏi cực thân, nên xu hướng chung là chấp nhận những khó chịu này cho nó xong việc. Nên vẫn tiếp diễn tình trạng hành là chính thôi
Vâng. Sai hay đúng cũng không quan trọng lắm ạ.
Thực ra tâm lý chung, họ đè được thì cứ đè thôi. Việc của mình là nhịn đến mức có thể. Còn không thể nữa thì... chưa biết thế nào. Do mình!

À, về cơ bản nghĩa vụ của công chức và quy trình họ phải làm, em biết sơ sơ; xin đừng đè em quá đáng!

PS: Dịch vụ y tế nói riêng, giờ cũng tốt hơn trước nhiều rồi.

hưvô

Xe lăn
Em dẫn thằng con hoc cấp 3 đi viện . Cháu bị mụn ngay sát hậu môn . Bac sĩ bảo nhập viện, đóng1trieu viện phí
Vào khoa ngoại,bac sĩ khám tiếp, bảo muốn làm ngay thì đóng 1,5 tr. Con nó đau nên ký giấy làm ngay .
Xong lại bảo cho cháu ra nằm chỗ này mới tiện lợi được ,sách sẽ . Vâng lại phòng 200k một ngày.
Hơn tuàn rồi ã.
Tiền không tiếc ạ . Chỉ lo một tuần nay học hành như nào .
Cụ hỏi cô giáo chủ nhiệm & nhà trường về việc nghỉ học xem có cách giải quyết ổn thoả ko, năm cuối cấp hơi mệt

fanmu1234

Xe container
Có gì mà cụ đã phải kêu, hơn chục năm trước con em 3 tháng tuổi viêm phế quản cấp sốt cao vào viện Nhi TƯ chưa kịp đăng ký nằm giường dịch vụ cả y tá lẫn bác sĩ nó coi như rác gọi ko thèm trả lời, ngay sáng hôm sau em cho vào phòng dịch vụ 750k/ngày là khác hẳn ngay, bác sĩ thăm khám ngày 2 lượt, y tá gọi là vào. Con em nằm hơn tuần cả tiền giường, thuốc khám, chiếu chụp bay mất 13 củ. Đợt đấy em vừa bán con Ipad 4 mới cứng mua ở Nhật Cường dùng hơn tuần được 12,7 củ là nộp cho bệnh viện hết sạch ko còn đồng nào. Từ đó em hiểu ra 1 điều là vào bệnh viện ở VN muốn không khổ thì phải có tiền
Điều trị bệnh tốn tiền là đương nhiên.

Muốn nhanh, muốn chăm sóc ân cần, phòng bệnh rộng rãi thì càng tốn nhiều tiền

Kinh tế không mạnh thì có BHXH của nhà nước, tất nhiên là chậm và dịch vụ không ngon. Nhưng tiền nào của nấy.

Hoặc có thể mua BH y tế tư nhân, khoảng 5 triệu 1 năm, nằm viện được BH chi tối đa 2-300 triệu, tha hồ mà sử dụng dịch vụ cao cấp.

fanmu1234

Xe container
Cụ hỏi cô giáo chủ nhiệm & nhà trường về việc nghỉ học xem có cách giải quyết ổn thoả ko, năm cuối cấp hơi mệt
Các clip dạy học trên mạng đầy. Vào Youtobe mà xem.

Nếu học khá, xem clip 2 lần là hiểu bài

hưvô

Xe lăn

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Ko gì vất bằng con ốm đau. Đợt tháng 3/2022, lúc đó dịch covid chưa hết hẳn, bé nhà em bị ngã rách lưỡi, khá sâu, sau khi tham vấn ý kiến bs qua điện thoại và hình ảnh thì dc khuyên là cho vô viện để khâu. Nhà e ngay gần Bạch Mai nên e cho con vào BM thì bs bảo khâu cái này fai gây mê mới làm dc, và giới thiệu e sang Nhi TW làm. 2 mẹ con bồng bế nhau qua nhi TW lúc tầm 21h, em vào thẳng khoa cấp cứu thì lại dc hướng dẫn qua khoa khám bệnh, khám xong quay lại khoa cấp cứu sau. Lúc này xe taxi họ trả khách xong rồi, mà nhi TW thì rộng bát ngát, khoa nọ cách khoa kia khá xa, em fai bế con đi bộ từ khoa CC đến dc khoa khám bệnh. Vừa bế con vừa quần áo bỉm sữa, thủ tục giấy tờ, đóng tiền nong, mỗi thứ 1 nơi thấy nó vất thực sự.
Ban đầu bs bảo giờ phải nhập viện, thì 2 mẹ con fai test nhanh covid, con thì dc free còn mẹ mất tiền test. Ok bs bảo test thì test. Đi đóng tiền, ngoáy mũi chờ 30p có kết quả âm tính. Bs lại bảo giờ phải phẫu thuật thì fai làm PCR, âm tính thì mới làm còn dương tính thì kiểu chuyển viện hay làm ở khoa đặc biệt ntn ấy, em ko nhớ. Và PCR nếu con âm tính, mẹ dương tính thì gọi ng nhà khác đến, lại làm PCR tiếp, cả con và ng nhà đều âm tính thì mới dc sang khoa cấp cứu làm thủ thuật. Mà PCR 8h sau mới có kết quả ạ. Nhìn con bị chảy máu xong đau mà e xót ruột xót gan, nhưng quy trình của viện như vậy, giữa cái lúc dịch covid nữa nên e ko biết làm ntn dc. Thôi thì cũng đành phải làm PCR thôi. Lúc lấy mẫu xong để PCR là hơn 23h đêm ạ, vô viện khám cấp cứu mà mất hơn 2h đồng hồ chỉ để khám và làm mấy cái thủ tục. Xong bs bảo 8h sáng ngày mai nếu âm tính thì sẽ làm phẫu thuật, h sẽ cho bé sang khoa cấp cứu chờ. Sang cc họ cho con e nằm trên cái giường bé tý to hơn cái nôi xíu, còn em thì dc phát cho cái ghế nhựa vuông. Em có hỏi các chị điều dưỡng và bs ở khoa là em muốn thuê phòng dịch vụ thì họ bảo em là fai phẫu thuật xong mới dc về phòng, giờ thì phải ở phòng chờ cấp cứu này. May sao con uống sữa rồi ngủ ngon lành. Em thì ngồi cái ghế cả đêm, đau hết lưng hết cổ, kể ra mà có giường xong 2 mẹ con nằm dc chung giường thì còn đỡ. Cảm giác của em đêm ấy nó kinh khủng và dài vô tận, đấy là may con nó ko khóc và nằm ngủ ngoan chứ bế rong con cả đêm, 1 mình em chắc em ngất mất.
Sáng ra thì cũng có kết quả PCR là 2 mẹ con âm tính, và 9h bạn ấy dc làm phẫu thuật. Xong xuôi nghỉ ở viện mấy tiếng thì dc cho về luôn.
Nói thêm về covid thì thời điểm ấy, 2 mẹ con em mới bị và khỏi dc cỡ 1 tháng, nhưng quy trình vẫn là quy trình, Covid nó làm cuộc sống đảo lộn ccm ah. Nghĩ lại quãng thời gian đó mà sợ.
Đợt covid những người bị kiểu như này rất nhiều, và cũng khá nhiều người tèo vì không được chăm sóc y tế. Nhớ lại đúng là một thời ngu người.

SamuelBui

Đi bộ
Vì bực bị các bác sĩ cò quay cụ ạ. Bạn em cũng bị y như thế ,ra BV tư làm trong ngày cho về . Ở đây cứ thì thoảng lại gọi vào phải thế này kia. Rồi ký giấy tự nguyện hết . Có cái máy lọc nước uống để ở đầu hành lang cũng tính mỗi ngày 10 nghìn.
Cụ ởi viện nào mà nó tủn mủn vậy?

anhquankt90

Xe tải
Nhi là như thế mà bác: 1 osin phục vụ đứa nhỏ và 1 osin phục vụ osin 01.

Thế nên, không may dính nhi thì vô luôn bên Dịch vụ, bác ạ: Phòng 2+2 giường, phòng khá rộng, có đồ ăn tử tế cho cháu và osin 01, đủ 3 bữa.
Giá thì chát: 2.0 - 2.5 triệu/ngày, nếu tôi nhớ không nhầm.
Hồi đó 2018, e có hỏi để chuyển bé lên phòng dịch vụ nhưng 5 ngày đầu bác sĩ yêu cầu phải nằm phòng cc, sau đó muốn chuyển lên đâu thì chuyển. 5 ngày sau thì cả phòng DV và phòng điều trị nội trú đều full. Bác sĩ lại viết giấy giới thiệu chuyển sang BV Sanh Pôn. Sang đó họ lại khám lại từ đầu mặc dù có kết quả khám của BV Nhi TW, nhìn đứa trẻ bé tí lại phải đi lấy máu, siêu âm, chụp chiếu các kiểu, sau nằm ở đây 15 hôm mới đc về nhà.
Đến giờ cháu cũng lên lớp 1 rùi, nghĩ lại vẫn thấy sợ.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Có gì mà cụ đã phải kêu, hơn chục năm trước con em 3 tháng tuổi viêm phế quản cấp sốt cao vào viện Nhi TƯ chưa kịp đăng ký nằm giường dịch vụ cả y tá lẫn bác sĩ nó coi như rác gọi ko thèm trả lời, ngay sáng hôm sau em cho vào phòng dịch vụ 750k/ngày là khác hẳn ngay, bác sĩ thăm khám ngày 2 lượt, y tá gọi là vào. Con em nằm hơn tuần cả tiền giường, thuốc khám, chiếu chụp bay mất 13 củ. Đợt đấy em vừa bán con Ipad 4 mới cứng mua ở Nhật Cường dùng hơn tuần được 12,7 củ là nộp cho bệnh viện hết sạch ko còn đồng nào. Từ đó em hiểu ra 1 điều là vào bệnh viện ở VN muốn không khổ thì phải có tiền
Cụ hiểu vấn đề muộn quá hị hị. Cái này là phải chuẩn bị ngay từ lúc có ý định đi viện. Vào viện rồi mới thấy cảnh người chờ mổ, người nhà đi theo chăm sóc vạ vật nó khổ đến mức nào, tất cả cũng chỉ vì vấn đề ấy.

BMW X11

Xe điện
Hồi đó 2018, e có hỏi để chuyển bé lên phòng dịch vụ nhưng 5 ngày đầu bác sĩ yêu cầu phải nằm phòng cc, sau đó muốn chuyển lên đâu thì chuyển. 5 ngày sau thì cả phòng DV và phòng điều trị nội trú đều full. Bác sĩ lại viết giấy giới thiệu chuyển sang BV Sanh Pôn. Sang đó họ lại khám lại từ đầu mặc dù có kết quả khám của BV Nhi TW, nhìn đứa trẻ bé tí lại phải đi lấy máu, siêu âm, chụp chiếu các kiểu, sau nằm ở đây 15 hôm mới đc về nhà.
Đến giờ cháu cũng lên lớp 1 rùi, nghĩ lại vẫn thấy sợ.
Công nhận cái trò đòi khám + xét nghiệm lại, quả là khốn nạn.
Mặc dù kết quả khám trước đó, thậm chí kết quả xét nghiệm trước đó, còn chưa ráo mực.

Namxlda

Xe tăng
Vấn đề là cụ ấy chia sẻ không thẳng thắn, thực tế là bức xúc vì phải nộp các khoản tiền này nọ theo yêu cầu của bác sĩ, nhưng lại nói kiểu chỉ lo cho việc học hành của con chứ ko lăn tăn về tiền.

Về các khoản phải nộp thì các cụ khác cũng đã bình luận rồi, em ko nhắc lại nữa.

Còn việc so sánh người khác cũng bị mụn ở đ.ít nhưng điều trị khác thì em đã giải thích ở còm trên, chính là chia sẻ để rút kinh nghiệm, đừng so sánh kiểu đó đấy. Cụ đọc mà không hiểu à?
Cụ này chắc ít tuổi, nhưng hay bắt bẻ. Chỉ có vài chữ mà suy ra một câu chuyện 😄

datinh

Xe container
chốt thế lày nhé
chửi ít thoi
lúc có biến mà không có thày thuốc với bv thì oẳng luôn đấy :D

duyhung10

Xe buýt
Em dẫn thằng con hoc cấp 3 đi viện . Cháu bị mụn ngay sát hậu môn . Bac sĩ bảo nhập viện, đóng1trieu viện phí
Vào khoa ngoại,bac sĩ khám tiếp, bảo muốn làm ngay thì đóng 1,5 tr. Con nó đau nên ký giấy làm ngay .
Xong lại bảo cho cháu ra nằm chỗ này mới tiện lợi được ,sách sẽ . Vâng lại phòng 200k một ngày.
Hơn tuàn rồi ã.
Tiền không tiếc ạ . Chỉ lo một tuần nay học hành như nào .
Chán lắm cụ..... Em đây mổ sỏi thận bv cũng uy tín mà cũng dẫn dắt đủ đường cuối cùng gây mê song cho toàn bs mới chưa có kinh nghiệm làm đâu lão...báo hại em phải uống thêm mấy đợt kháng sinh

mmxhung

Xe điện
Chả hiểu chủ thớt định chia sẻ cái gì, chất lượng dịch vụ y tế hay việc học tập của trẻ con

jaypark

Xe hơi
Chắc cụ lâu ko đưa con đi viện, trường hợp như cụ còn nhẹ. Cụ cứ lên sản C, phụ sản trung ương, đi đẻ, sinh non,… giường thấp nhất 600-700k/1 ngày. Người nhà đi chăm chi phí ăn uống 1-200k/1 ngày. Đủ các thể loại, … giờ cứ vào viện là auto mất rất nhiều tiền và thời gian.

Dở người

Xe điện
Nghe cứ sai sai, thông thường ý kiến này bị đáp trả bằng việc hành tỏi cực thân, nên xu hướng chung là chấp nhận những khó chịu này cho nó xong việc. Nên vẫn tiếp diễn tình trạng hành là chính thôi
Cụ sai rồi. Sợ hãi khiến chúng ta không dám phản ứng cho quyền lợi chính đáng của mình.
Cụ phía trên nói rất đúng, giờ nhân viên công vụ sợ dân. Các cụ cứ thoải mái, cởi mở yêu cầu họ thực hiện đúng quy định, bố bảo dám làm khó, hành cụ. Miễn cụ làm đúng luật, không lách ngang lách dọc là nhân viên công vụ ngoan như cún.
Hôm nào cụ gặp nhân viên công vụ nào có thái độ không tốt, cụ cứ phản ứng cho em. Đường dây nóng hoặc hộp thư góp ý. Yên tâm là có kiểm điểm.
Và em cũng khuyến khích các cụ tham gia các kỳ họp hội đồng nhân dân các cấp, khoảng 3-6 tháng có 1 kỳ họp. Tại các kỳ họp này, các cụ có ý kiến về phường, xã hay đơn vị hành chính nào cứ phản ánh, chắc chắn sẽ có người tìm hiểu và xử lý, sau đó trả lời cho các cụ.
Mạnh dạn bảo vệ quyền lợi của mình thì chất lượng phục vụ mới dần tốt lên. Giờ em đến cơ quan hành chính nào, không thấy người là em gọi hỏi luôn. Vài phút là có người ra tiếp tử tế. Bố bảo dám láo với em hehe.