Chi hội Chia sẻ cho các cụ lựa chọn dòng Morning Van

Mr_Kid

Xe tăng
Cũng phải nói thật là em mua bảo hiểm chỉ là để chống chế, không có ý định và cũng không mong muốn phải sử dụng bảo hiểm.
Bảo hiểm là cái mà chẳng có thằng nào qui định phải mua nó với giá bao nhiêu, mà chỉ là là quy định phải có bảo hiểm TNDS.
Cái giá này là do bên bán bảo hiểm nó đưa ra ( tất nhiên phải tuân thủ quy định về chống bán phá giá,...) nên em nghĩ mua bảo hiểm tnds cho xe dưới 5 chỗ cho xe van hoàn toàn ok

AutoSunrise

Xe tải
Tiền thuế của cụ hơi cao ạ. Em ở HN chỉ 4tr020k, tiền bảo hiểm em cũng mua bảo hiểm 440k( bạn bán bảo hiểm bảo xe của a phải mua loại xe tải - em bảo luôn anh mua loại cho xe con, xe a không chở hàng hoá không cần bảo hiểm hàng hoá).
ĐÚng ạ.thuế hơi cao cụ ạ

AlexPettyfer

Xe hơi
Về thuế trước bạ thì em không dám còm men gì vì em bán nhiều xe rồi, chả barem gì sứt, mỗi tỉnh áp một mức không giống nhau, thậm chí ngay trong Hà Nội cũng không hẳn giống nhau giữa các quận huyện.
Còn vụ bảo hiểm TNDS bắt buộc là em không đồng tình với cụ đâu. Thứ nhất 1.027.000đ là mức phí bắt buộc của xe van, cụ mua mức của xe 05 chỗ là sai quy định. Thứ hai, cụ nói xe cụ không chở hàng hóa không cần bảo hiểm hàng hóa là sai. Bởi vì quyền lợi bảo hiểm TNDS là bồi thường cho các tổn thất về người và tài sản cho bên thứ ba do người điều khiển xe gây va chạm, gây thiệt hại....Tức là trong TH mình gây tai nạn hay va chạm gì đó chẳng hạn, thì bảo hiểm họ thay mình đền cho ng bị mình đâm đó cụ chứ không phải bảo hiểm cho hàng hóa cụ chở đâu ạ.
E viết dài dòng chút nhưng cũng vì như này. Nghe cái bảo hiểm nhiều cụ cho là không quan trọng. Nhưng từ đầu năm đến giờ, em có 2 khách gặp vấn đề với bảo hiểm này rồi. 1 khách ở Thái Nguyên đâm vào 1 xe khách, 1 khách ở Minh Khai đâm vào người đi đường.
Khách thứ 1 không để ý, hết hạn 1 năm bảo hiểm không gia hạn, thế là phải tự thỏa thuận đền bù thiệt hại, e nghe đồn cũng khoảng 7,8 củ.
Khách thứ 2 đâm người khá nặng, đền bù là 1 chuyện nhưng riêng chuyện không có bảo hiểm gây tai nạn đã đủ xử lý hình sự giữ xe các kiểu rồi. Gọi cho em cháy máy bắt đền vì bảo hiểm dù đã mua xe 7 tháng rồi, vu oan bảo trước em thu tiền nhưng không mua bảo hiểm cho chị. Mặc dù đã phân tích rõ, là khách nào cũng bàn giao đầy đủ và chị phải có Bảo hiểm TNDS là đk cần thì cq đăng kiểm mới trả giấy đăng kiểm cho chị (bên em làm dịch vụ đăng ký trọn gói hay mua luôn bảo hiểm ở đăng kiểm sau đó giao các loại giấy hẹn khách tự lấy kết quả)...nhưng vẫn làm ầm lên bảo chị không biết các em phải chịu HOÀN TOÀN trách nhiệm, người bị đâm phải phẫu thuật mất rất nhiều tiền blah blah, rồi chồng chị bị truy tố...Em bực lắm nhưng vẫn phải bình tõm cố ăn nốt bán mì vằn thắn ở Tô Hiệu để có sức đấu khẩu,may cho em ăn ở hiền lành, thằng cu em chuyên đi làm dịch vụ xe cho em dù 1 năm đi đăng ký cả trăm xe nhưng chả hiểu sao nó lại nhớ rõ cái xe đó đăng kiểm ở Nguyễn Tuân hehe. Bên em ra đó nhờ họ check, bên bảo hiểm họ tra trên hệ thống ra ngay. Gọi cho khách thì bảo chị tìm thấy BH rồi. Thế mà ko thèm gọi cho em 1 câu cảm ơn hay xin lỗi gì cả, lộn tiết.Giáo viên đấy. Dù sao e cũng thoát được phiền phức trên zời zơi xuống.
Thế nên là, phòng thân tránh rắc rối các cụ ạ. E thấy nhiều cụ cứ nhắc đến bảo hiểm là hỏi có cần thiết phải mua ko, sao đắt thế...đã là quy định mình nên theo các cụ ạ. 1tr anh em mình làm vài cốc bia hơi với đĩa thịt dê là hết. Các cụ nhỉ?
Chúc cụ chủ thoát nạn.

chỉ hai ghế

Xe tải
Em đang có sẵn morning van 2013 bản đủ gạt mưa sau khoá khiển màu trắng, spark van đời 2011,12,13 màu trắng bạc. Xe đẹp giá cực tốt ạ. LH:0918822587

chỉ hai ghế

Xe tải
Morning van 2011 màu đồng AT, van 2012 màu bơ AT, cam kết màu sơn nguyên bản (màu đồng hơi hiếm đó ạ). Xe nhập về để nguyên bản không hề tút tát, cực đẹp vừa về nóng hổi. Giá yêu thương. LH 0918822587.

benl

Xe hơi
Con morning van 2014 số tự động giờ bán đc tầm bn các cụ nhỉ
Lên lốp lazaang 15
Trải sàn da, ghế sau
Odo 2v
Nội ngoại thất mới đẹp , sạch sẽ

levinh05

Xe container
Bên gara báo giá làm dịch vụ ra biển cho xe morning van 2012 như này các cụ có thấy đắt ko ạ?
Tổng là: 10.860k

levinh05

Xe container
Bên gara báo giá làm dịch vụ ra biển cho xe morning van 2012 như này các cụ có thấy đắt ko ạ?
Tổng là: 10.860k
Có cụ nào chỉ bảo hộ em tí ko? các cụ đi trước cho em lời khuyên với. Em cảm ơn

maitrungthuan

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi tầm 250tr đổ lại mua em Van nào đc ạ. Cảm ơn các cụ nhiều ạ

lanph2

Xe buýt
Morning van 2011 màu đồng AT, van 2012 màu bơ AT, cam kết màu sơn nguyên bản (màu đồng hơi hiếm đó ạ). Xe nhập về để nguyên bản không hề tút tát, cực đẹp vừa về nóng hổi. Giá yêu thương. LH 0918822587.

Mầu đồng còn ko bác? Inbox em giá nét nhé!
Xem xe ở đâu ạ?

tinydang

Xe hơi
Chào các cụ, em là lính mới và cũng đc sự tư vấn của các cụ nên đã chính thức có vợ 2 chính chủ đầu tiên. Có đôi lời chia sẻ cùng các cụ chuẩn bị cưới vợ 2.

Em thì đã qua nhiều đời 2 bánh nhưng 4 bánh là lần đầu, vì điều kiện kinh tế eo hẹp, bạn bè thì nghèo không vay được ai nên em chọn Morning van đời 2010 số sàn.

Bước 1 chuẩn bị:

+ 1 năm góp vốn (và vay thêm mấy chục).

+ gạ 1 thằng bạn đi cùng để lái xe về cho đỡ buồn ngủ (chả hiểu sao em ko thấy háo hức gì cả)

Bước 2 mua xe:
+ 2 anh em bắt xe khác đến bến xe Mỹ Đình, được Auto ra đón tận nơi, đưa xem các loại xe với các kiểu con đà điểu nhưng em vẫn chốt Morning 2010 số sàn vì em chỉ mang đủ tiền mua xe đó.

+ Đến salon xem vỏ xe xong em làm hợp đồng mua bán và mang xe về. Em chả xem máy móc, khung gầm như các cụ hay tư vấn vì em tin đạo đức người bán xe.

+ Dọc đường nóng gần chết, hỏi ra chưa nạp ga điều hòa (về nạp mất 200k)

Bước 3 đăng ký:
+ Ra gara cà số khung, số máy (3 bộ).

+ Lên chi cục thuế nộp thuế (bọn này có bài nên áp thuế xe đời 2009-2013 mức giá 300tr theo hướng dẫn ủy ban tỉnh vì là xe đăng ký lần đầu, em đăng ký lần đầu ko có kinh nghiệm cãi ko lại nên chấp nhận nộp thuế cho khỏi xui. Nộp xong ông tâm sự 1 hồi thì hóa ra là bố thằng em bạn thân)

+ Ra phường công chứng hồ sơ. (E photo 5 bản, khi công chứng bị giữ lại 1 bản còn lại bị mỗi nơi xé 1 tý là vừa đẹp)

+ Nộp bảo hiểm bắt buộc hết 1tr60k (hết buổi sáng)

+ 2h chiều lên CA bấm biển mất 500K

+ 2 ngày sau cầm giấy hẹn lên nhận đăng ký.

Bước 4 Đăng Kiểm:
Hôm vào Gara cà số khung, số máy em thấy ngứa mắt mấy thanh thép nên bảo thợ tháo hết ra luôn, đến khi đăng kiểm bị báo lỗi thiếu thép chắn cửa và ngăn với khoang chở đồ. Khi mua xe em cũng không để ý cỡ lốp vì là lần đầu mua, xe lắp lốp hankcook sai kích cỡ cũng không được đăng kiểm.

- Quy trình đăng kiểm:

+ Sáng dậy em soạn toàn bộ giấy tờ mang theo nhưng đến đó có 1 anh hướng dẫn chỉ cần đăng ký xe, bảo hiểm và tờ khai nguồn gốc xe kèm phí là 330k. Em chả biết đưa tờ 500 nó cầm luôn còn ngó qua cửa sổ nhìn em. Tưởng là ít quá cơ.

+ Vào khám xem nó phá xe ghê quá, tưởng xong ai ngờ em tháo thép chắn thùng và sai kích cỡ lốp nó bắt thay đúng mới đc đăng kiểm.

+ Do công việc bận quá nên mấy ngày sau mới đăng kiểm lại đc, nó bắt nộp tiếp 160k lệ phí, lần này em thủ sẵn tiền lẻ nên đưa 170k vẫn bị lõm 10k.

Chỗ em tỉnh lẻ không thuê được lốp nên phải mua 4 quả mới, 4 quả cũ nó ép giá có 250k/quả nhưng chả có cách nào khác nên em tặc lưỡi bán luôn dù lốp vẫn mới cứng.

Tổng phí đăng kiểm hết 2tr160K (phí bảo trì đường bộ) + 500K + 170K + 4tr (cho 4 quả lốp mới) = 6tr830K (Lần đầu học khôn phí em hơi cao)

Chiếc xe của em lăn được bánh đàng hoàng hết: 229tr(tiền xe)+ 200K(nạp ga điều hòa) + 6tr(Thuế) + 1tr60K(Bảo hiểm) + 500K(Biển số) + 750K (chìa điều khiển từ xa) + 2tr160K (phí bảo trì đường bộ) + 500K(Đăng kiểm lần 1+ 170K (Đăng kiểm lần 2) + 4tr (cho 4 quả lốp mới)

Ngoài ra cà khung máy công lắp và tháo thép chắn, đổ xăng... cũng đã tiêu tốn thêm mấy triệu nữa rồi hix hix.

Chút ít kinh nghiệm được chia sẻ cùng các cụ.
Cụ lắm thời gian, em bảo đồng chí bán xe là mình không có thời gian ( ngu gì nhận ngu) thế là nó lo từ a đến z, toi mất 10 triệu Việt Nam đồng để lăn bánh. Vẫn rẻ hơn cụ. Dù sao cũng chúc cụ và vk 2 hạnh phúc

Oceanboy

Xe buýt
Con morning van 2014 số tự động giờ bán đc tầm bn các cụ nhỉ
Lên lốp lazaang 15
Trải sàn da, ghế sau
Odo 2v
Nội ngoại thất mới đẹp , sạch sẽ
Cụ quát giá đi ạ.