[Funland] chi tiêu hàng tháng

FordEco2014

Xe tải
Tủi thân quá em cũng cố để làm sao mà được chi tiêu bằng 1/3 số của cụ chủ thớt thôi là mẹ đĩ nhà em nó mừng rớt nước mắt rồi :(((

Quân Đuôi

Xe điện
Nhà em 4 f1, ông, bà và VC em tháng em nghĩ chỉ 40 củ quay đầu. Nhà cụ tiêu gớm thật.
Quên xe em gửi hết có 1,2 đồng ạ! Xăng thì vô cùng đi nhiều đổ nhiều, ít đổ ít em cũng chả tính được.

anhchuoi

Xe tải
% chi tiêu trên thu nhập còn phụ thuộc tính cách, tài sản mỗi nhà. Nhà em tài sản chưa nhiều luôn giữ mức 30-40%. Nên thấy không thoải mái lắm. Sau này con lớn đỡ tốn kém thì sẽ thư giãn về tiền bạc hơn.

Khi nào tài sản đến tầm 30 tỏi thì em sẽ cảm thấy đủ để chi 50%.

Em thấy số mình may mới kiếm được tiền, chẳng biết con cái sau này thế nào nên trong lòng vẫn nghĩ muốn lúc về hưu có 80 tỏi, 20 để vào cái nhà ở, 20 để giữ vc chi tiêu và 40 để cho 2F1 xây dựng cs.

Nếu cứ thu nhập hiện tại thì em sẽ đạt mốc đấy thôi, chỉ là để được thế thì phải tiết kiệm. Em không thích tiết kiệm nên cố gắng (và bắt chồng cố gắng) tăng thu nhập. Quan trọng là em vẫn còn cách để tăng.

Nhân cụ QAZ nói về phân hoá xã hội: ở VN ck em là lãnh đạo cty tầm trung (làm ăn thành công), em cấp trưởng phòng cty nước ngoài.
nhà cụ như thế là tầng lớp cao rồi ạh, nhà e còn cố dài lắm mới bằng 1 phần nhà cụ

vnvodoi

Xe điện
Qua thớt này mới thấy phân hóa trong xã hội rất rõ.

1 loạt các ông thì kêu chỉ tiêu bằng số lẻ, rồi thì ăn lắm thế, rồi thì học lắm thế !!!

Số còn lại thì giở sổ sách ra xem, nhà mình tiêu còn tợn hơn thế nữa.

Tôi khẳng định là ở Hanoi này, một gia đình trung lưu, thì tiêu 40-50tr/tháng là hoàn toàn bình thường, chưa có gì là hoang phí cả. Các bạn nào chưa tiêu đến mức ấy, là do thu nhập thấp quá mà thôi.

Cố gắng lên.
Em tổng các khoản thu nhập 1 tháng bằng khoảng 90% mức chi tiêu của cụ chủ thớt. Theo như nhận xét "quá thấp " của cụ thì đúng là cũng đáng nghĩ thật.

Nhưng em thấy cái gọi là mức trung lưu như cụ nói ở cái Hà nội này chắc không được đến 5%, thậm chí 1% ( nếu tính dân số Hà nội là 10 triệu dân). Vì nếu được đến như vậy thì các cụ kinh doanh trên này đã không kêu như vạc suốt thời gian qua khi không bán được hàng.

Cái mẫu số cụ đưa ra cho 1 nhóm quá ít, có thể coi là tầng lớp cận cao cấp trong xã hội rồi, không thể ốp làm chuẩn rồi kêu là vì người khác thu nhập thấp được. Nếu ai cũng có thể tiêu như mẫu số cụ đưa thì GDP của Việt nam sẽ là 10000 tỷ usd rồi:))

Cụ nói cố gắng lên để đạt, nhưng suy nghĩ của cụ là người giàu áp cho người không giàu rồi.Nếu dễ giàu thế thì thế giới này thật đẹp.

Ngay con số quá thấp của cụ nó cũng là tương đương với mức thu nhập của 1 nước phát triển ở châu Âu .

Trong còm trước em cũng nói là chủ đề này đưa ra chỉ tổ cãi nhau, vì sẽ có những còm gây tranh cãi khi đứng ở vị trí khác nhau.

À còn đoạn đỏ của cụ thì là phiến diện hoàn toàn, chả lẽ em lại gửi cụ số điện thoại của vài người giàu em biết để cụ đến nhà họ xem tài sản của họ , và hỏi mức chi tiêu của họ, vì theo logic của cụ thì họ "thu nhập thấp ".

Chỉ là chút trao đổi, hy vọng không gây khó chịu gì cho cụ.

TomNam

Xe hơi
e thấy có 1 điểm chung của các nhà là cơ cấu tiền học trẻ con là cao nhất, phải ko cụ?
Với những gđ theo quan điểm hiện đại thì tiền học cho con và du lịch, chi tiêu cá nhân luôn chiếm tỷ trọng lớn, có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít. Ví dụ:

1. Tiền học cho con:

- Ít tiền thì cho con học trường công nhưng cũng phải cố gắng cho con học thêm tí tiếng anh. Tháng cũng mất 1 vài triệu tiền học thêm.
- Mức trung bình hoặc khá: Cho con học trường tư, trường song ngữ, lớp tiếng anh chuẩn Cambridge ,... rồi học thêm tiếng anh, cầm kỳ thi hoạ các kiểu. Tháng 2 F1 cũng tốn từ chục củ đến 2-3 chục củ tiền học.
- Nhà giàu có điều kiện: cho con học trường quốc tế 2F1 tốn 4-5 chục củ đến cả trăm củ/tháng

Tốn nhất khi vào đại học, muốn cho đi du học Anh Mỹ thì phải tính đến tiền tỷ/năm.

2. Tiền du lịch

Khi có điều kiện thường thích đi du lịch, gia đình năm đi 1 vài lần. Nhiều tiền ở 5*, vừa vừa thì 3-4*, ít tiền thì ở nghìn sao :). Đi nước ngoài châu Á còn rẻ chứ đi Âu Mỹ thì một gia đình tổng thiệt hại cho một chuyến đi chắc cũng phải 4-500 củ.

3. Tiền ăn chơi, chi tiêu mua sắm cá nhân: thì vô cùng, càng nhiều càng ít. Cứ nhìn các mợ chuyên hàng hiệu, spa làm đẹp thì biết :))

Thế nên mới nói khi người ta đk thì tiền ăn uống sinh hoạt là rẻ nhất. Tốn nhất là tiền học con cái và tiền ăn chơi.

caudan78

Xe máy
Tiền boa mí em gái hàng tháng cũng lanh quanh 50 củ, chưa tính tiền bill.

anhchuoi

Xe tải
Em tổng các khoản thu nhập 1 tháng bằng khoảng 90% mức chi tiêu của cụ chủ thớt. Theo như nhận xét "quá thấp " của cụ thì đúng là cũng đáng nghĩ thật.

Nhưng em thấy cái gọi là mức trung lưu như cụ nói ở cái Hà nội này chắc không được đến 5%, thậm chí 1% ( nếu tính dân số Hà nội là 10 triệu dân). Vì nếu được đến như vậy thì các cụ kinh doanh trên này đã không kêu như vạc suốt thời gian qua khi không bán được hàng.

Cái mẫu số cụ đưa ra cho 1 nhóm quá ít, có thể coi là tầng lớp cận cao cấp trong xã hội rồi, không thể ốp làm chuẩn rồi kêu là vì người khác thu nhập thấp được. Nếu ai cũng có thể tiêu như mẫu số cụ đưa thì GDP của Việt nam sẽ là 10000 tỷ usd rồi:))

Cụ nói cố gắng lên để đạt, nhưng suy nghĩ của cụ là người giàu áp cho người không giàu rồi.Nếu dễ giàu thế thì thế giới này thật đẹp.

Ngay con số quá thấp của cụ nó cũng là tương đương với mức thu nhập của 1 nước phát triển ở châu Âu .

Trong còm trước em cũng nói là chủ đề này đưa ra chỉ tổ cãi nhau, vì sẽ có những còm gây tranh cãi khi đứng ở vị trí khác nhau.

À còn đoạn đỏ của cụ thì là phiến diện hoàn toàn, chả lẽ em lại gửi cụ số điện thoại của vài người giàu em biết để cụ đến nhà họ xem tài sản của họ , và hỏi mức chi tiêu của họ, vì theo logic của cụ thì họ "thu nhập thấp ".

Chỉ là chút trao đổi, hy vọng không gây khó chịu gì cho cụ.
e hơi lan man một chút, nhưng theo tư duy của e thế này ko biết có đúng ko:
mức thù lao bình thường đối với lao động giản đơn (sinh viên mới ra trường, công nhân lành nghề ko ở khối công nghệ cao,...) thì thu nhập tầm 8-10tr/tháng,
lao động chuyên môn phức tạp hơn (có kinh nghiệm trên 2-3 năm, công nhân lành nghễ kỹ thuật cao, lái xe lâu năm,...) thì thu nhập tầm 15-20tr/tháng,
lao động cấp quản lý sơ cấp (quy mô trung bình, bé, chuyên gia kỹ thuật,...) thì tầm 30tr/tháng,
lao động cấp quản lý trung cấp (quy mô trung bình, lớn, chuyên gia kỹ thuật cao cấp...) thì tầm 40-50tr/tháng
cao hơn nữa thì sẽ là vô cùng
các cụ kinh doanh tự do thì em ko bàn ạ
vậy với mức thu nhập như vậy, chúng ta sẽ hình dung ra mặt bằng chung của xã hội
theo đó, cccm có thấy, hình như thu nhập mình đang ko tương xứng với mức chi tiêu hàng tháng ko>?

hai.tranhr

Xe container
Nhà em ạ:
1. Ăn 12tr
2. Chơi 10tr
3. Tiền học cho con: 3tr
4. Sách 1tr
5. Điện, internet, Netflix, iCloud: 1.1tr
6. Xăng: 2.4tr
Total: tầm 30tr/tháng ạ.

O Muong Te

Xe điện
nhân có thớt về thu nhập thế nào là cao, e lập thới chi tiêu hàng tháng bao nhiêu là vừa ở HN
đương nhiên các cụ sẽ nói là tùy từng nhà, nhưng e giả định là mức trung bình khá, mời các cụ vào chém để ta có thêm cái nhìn đa chiều, biết đâu sẽ điều chỉnh được kinh tế gia đình
gia đình e hàng tháng chi tiêu ntn cho 2 vc em, 2 bé (1 lớp 1, 1 mẫu giáo), ông bà nội (có lương hưu)
- học phí và học ngoại khóa 2 bé: 15tr
- tiền ăn, điện, nước: 25 tr
- tiền chi tiêu lặt vặt cả nhà (ăn trưa ở cơ quan 2vc, mua sắm nhỏ,...): 10 tr
- điện thoại, internet, cáp,...: 2tr
- đi lại, xăng xe, gửi xe,...: 3tr
=> tổng tháng: 55 triệu
mời các cụ vào ta cùng phân tích với mặt bằng chung ở Hà Nội ạ
Từ đầu tuần đến giờ em mới tiêu 300k, em đi za.

vnvodoi

Xe điện
e hơi lan man một chút, nhưng theo tư duy của e thế này ko biết có đúng ko:
mức thù lao bình thường đối với lao động giản đơn (sinh viên mới ra trường, công nhân lành
nghề ko ở khối công nghệ cao,...) thì thu nhập tầm 8-10tr/tháng,
lao động chuyên môn phức tạp hơn (có kinh nghiệm trên 2-3 năm, công nhân lành nghễ kỹ thuật cao, lái xe lâu năm,...) thì thu nhập tầm 15-20tr/tháng,
lao động cấp quản lý sơ cấp (quy mô trung bình, bé, chuyên gia kỹ thuật,...) thì tầm 30tr/tháng,
lao động cấp quản lý trung cấp (quy mô trung bình, lớn, chuyên gia kỹ thuật cao cấp...) thì tầm 40-50tr/tháng
cao hơn nữa thì sẽ là vô cùng
các cụ kinh doanh tự do thì em ko bàn ạ
vậy với mức thu nhập như vậy, chúng ta sẽ hình dung ra mặt bằng chung của xã hội
theo đó, cccm có thấy, hình như thu nhập mình đang ko tương xứng với mức chi tiêu hàng tháng ko>?
Hầu như ai cũng cảm thấy lương mình không đủ chi tiêu, vì nó là ham muốn bình thường của con người.

Ta hay nói lương thấp, nhưng đó là vì các cụ hay lấy cái xe với cái nhà làm thước đo thu nhập, mà 2 thứ này bị đội giá quá lớn.

Nếu người nước ngoài họ đọc được topic này , chắc họ cũng sốc vì chi tiêu của nhiều cụ, và suy ra Việt Nam chắc giàu lắm:))

NVV

Xe tăng
hàng tháng vc em nộp bà nội 20tr bao gồm tiền mua thức ăn, osin theo giờ (2tr/tháng), vậy còn 18tr/30 ngày, trong đó, là có 38 bữa ăn có 6 người và 22 bữa ăn có 2 người ạ
Với 18tr cho 272 xuất ăn, trung bình khoảng 66k/1 xuất ăn là bình thường đấy cụ. Các chi tiêu khác em thấy cũng hợp lý. Các cụ nên nhớ rằng nhà chủ thớt có 6 thành viên trong đó có 2 nhok học tại HN khá tốn kém.

vnvodoi

Xe điện
Đấy là cụ không biết mức chi tiêu của bọn Tây trung lưu khá thôi*-:)Tiêu chuẩn cao hơn VN nhiều đấy.

Tiêu chuẩn đầu tiên của con nhà trung lưu khá: trường tư tối thiểu từ lớp 6, 40k/ năm/ đứa. Bọn nó đi trại hè với trường sang châu lục khác luôn. Tiêu chuẩn 2: nhà biệt thự. Tiêu chuẩn 3: xe châu Âu tuổi luôn dưới 3 năm.
À tầng lớp Tây mợ nói thì em không biết rồi. Nhưng chắc một điều là chi tiêu như các cụ mợ đang nói ở đây là quá cao cho một nước thu nhập thấp như Việt Nam. Đấy mới là điều em nói.

MTD

Xe buýt
em sông CC bình dân, tháng ttongr cũng hết 40 củ

MTD

Xe buýt
Học phí trẻ em đắt nhất

banmotnucuoi

Xe lăn
Thống kê thu nhập trung bình vn mà bảo 5tr/ tháng thì em nghĩ không đúng. Em không có thống kê nên không biết.

Cụ cũng không thể phủ nhận là tầng lớp trung lưu khá ở VN đang ngày một đông lên. Em đoán thu nhập gia đình trên 100tr/ tháng có khi đến 10% dân số hn sg.
Đều đặn hàng tháng thì chắc chưa đc 3% đâu cụ ạ. Dân vẫn còn nghèo lắm, nhưng ở Việt Nam các thu nhập bất thường nhiều.
Với mức sống bình quân cho các thành viên trong gia đình 10tr/tháng thì tạm gọi là trung lưu rồi, còn thấp hơn mức đấy thì phải cố gắng rất nhiều. Nhất là tụi trẻ con ko kiếm ra tiền nhưng đi học tốn kém từ 3-30tr tháng.

Xe nội lước

Xe container
nhân có thớt về thu nhập thế nào là cao, e lập thới chi tiêu hàng tháng bao nhiêu là vừa ở HN
đương nhiên các cụ sẽ nói là tùy từng nhà, nhưng e giả định là mức trung bình khá, mời các cụ vào chém để ta có thêm cái nhìn đa chiều, biết đâu sẽ điều chỉnh được kinh tế gia đình
gia đình e hàng tháng chi tiêu ntn cho 2 vc em, 2 bé (1 lớp 1, 1 mẫu giáo), ông bà nội (có lương hưu)
- học phí và học ngoại khóa 2 bé: 15tr
- tiền ăn, điện, nước: 25 tr
- tiền chi tiêu lặt vặt cả nhà (ăn trưa ở cơ quan 2vc, mua sắm nhỏ,...): 10 tr
- điện thoại, internet, cáp,...: 2tr
- đi lại, xăng xe, gửi xe,...: 3tr
=> tổng tháng: 55 triệu
mời các cụ vào ta cùng phân tích với mặt bằng chung ở Hà Nội ạ
Đọc chưa hết nửa tụt huyết áp.oạch tại trận..cụ nào vào rìu em ra với..

Haidagon

Xe tải
Nhà em 2vc 2 f1 ở cùng ông bà nội. Tiền học, ăn, chi phí sinh hoạt khoảng 25t. Mỗi năm dành 50t đi du lịch, vị chi 35t/tháng, không tính đau ốm đột xuất hoặc sửa nhà, cửa, mua sắm xe cộ là những khoản to. Vậy là trung bình ở HN này chưa ạ. Nhà 4t, xe 4 bánh rồi ạ.