Chi tiết mức phí trông giữ ô tô tại Hà Nội từ năm 2012

Clayton

Xe điện
Tiền biển tăng lên gấp khoảng 10 lần là con số làm nhiều cụ thấy... kinh dị, nhưng thực ra nó vẫn chưa "kinh dị" bằng tiền gửi xe theo đề xuất này.

Các bác cứ tính ra theo sinh hoạt của mình hàng tháng hiện nay (gửi xe tại nhà, gửi xe tại chỗ làm, gửi xe đi ăn trưa, ăn tối...) sẽ thấy ngay là nó tăng lên như thế nào. Riêng em, em tính là chi tiêu của em sẽ vọt lên thêm ít nhất 4 triệu VND nữa.

Thực ra, đây là giải pháp thông thường được áp dụng xưa nay ở rất nhiều nước nhằm hạn chế xe ô tô vào các quận trung tâm. Một số thành phố em từng ghé qua, phí trông xe trong mấy quận trung tâm cũng rất đắt, khiến thu nhập TB cao như Tây cũng phải sợ và phải để xe ở ngoại thành để đi vào trung tâm bằng tàu. Nhưng vấn đề là ở chỗ ấy. Tại các TP đó, các khu dân cư quận phía ngoài (outer suburbs) và các đô thị vệ tinh của nó (kiểu như Nhổn, Diễn, Đông Anh, Yên Viên, Đức Giang, Văn Điển... của ta) đều có các nhà ga đi vào trung tâm thành phố, mỗi nhà ga, họ dành một bãi đỗ xe rất rộng, chứa được 200 đến 300 xe để miễn phí (tất nhiên là chỉ để ngoài trời). Dân di làm từ các đô thị vệ tinh phi xe đến, để xe ở bãi rồi bắt tàu vào TP với giá vé tàu rất rẻ.

NHư vậy là nhà quản lý đã làm giảm được lượng xe cá nhân lao vào trung tâm, nhưng người dân vẫn không tốn thêm chi phí, mà lại vẫn rất tiện lợi. Còn anh em, bà con mình thì muốn giúp nhà quản lý một tay, không vác xe vào Hoàn Kiếm, Ba Đình, thì có phương tiện nào nối chuyến, thay thế? Có bãi đỗ xe nào miễn phí hoặc giá rẻ mà an toàn không?

vihali

Xe container
Thực ra, đây là giải pháp thông thường được áp dụng xưa nay ở rất nhiều nước nhằm hạn chế xe ô tô vào các quận trung tâm. Một số thành phố em từng ghé qua, phí trông xe trong mấy quận trung tâm cũng rất đắt, khiến thu nhập TB cao như Tây cũng phải sợ và phải để xe ở ngoại thành để đi vào trung tâm bằng tàu. Nhưng vấn đề là ở chỗ ấy. Tại các TP đó, các khu dân cư quận phía ngoài (outer suburbs) và các đô thị vệ tinh của nó (kiểu như Nhổn, Diễn, Đông Anh, Yên Viên, Đức Giang, Văn Điển... của ta) đều có các nhà ga đi vào trung tâm thành phố, mỗi nhà ga, họ dành một bãi đỗ xe rất rộng, chứa được 200 đến 300 xe để miễn phí (tất nhiên là chỉ để ngoài trời). Dân di làm từ các đô thị vệ tinh phi xe đến, để xe ở bãi rồi bắt tàu vào TP với giá vé tàu rất rẻ.

NHư vậy là nhà quản lý đã làm giảm được lượng xe cá nhân lao vào trung tâm, nhưng người dân vẫn không tốn thêm chi phí, mà lại vẫn rất tiện lợi. Còn anh em, bà con mình thì muốn giúp nhà quản lý một tay, không vác xe vào Hoàn Kiếm, Ba Đình, thì có phương tiện nào nối chuyến, thay thế? Có bãi đỗ xe nào miễn phí hoặc giá rẻ mà an toàn không?
Được như cụ nói thì ta cũng như nó rồi, làm gì còn nước giàu nước nghèo trên thế giới.

thanh.nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Khủng hoảng, không nghĩ ra được cái gì giải thoát cho người dân lại nghĩ ra cách thịt người dân.
Tại sao cứ phải quy định cả mức thấp nhất trông xe làm cái gì nhỉ? Ông chính quyền không quản lý được việc trông xe dối trá lại bắt dân phải chịu trận? Chả còn quy luật thị trường gì cả, chỗ này rộng, muốn cạnh tranh, hạ giá thành trông xe cũng không được.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Thảo nào chỗ em gửi xe (thuộc Quận Hai Bà Trưng) thông báo tăng giá xe từ 800k lên 900 k không mái che !

thanh.nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Hết tháng này là áp dụng mức phí mới rồi, dân làm trâu ngựa để quan cưỡi quan chơi.

haidangdo

Xe hơi
Em thấy vấn đề này là nhục nhất .. thế em nhà ở Hoàn Kiếm bây giờ đi làm thì phải mang xe sang Gia lâm gửi rồi đi xe buyt về cty hả ... chúng nó nghĩ dân ở 4 quận nội thành ai cũng là đại gia chắc ..... cái gì khó cái gì khổ vào đầu mấy ông dân đen hết .
Haizzzzz

OmegaO9

Xe container
EM thề là từ khi lấy xe đến giờ em chưa biết mặt mũi cái vé gửi xe như thế nào, cụ nào có cho em xem nhé. Đường cách mệnh nhà chúng nó. Nghĩ ra phí cao thì lại chui vào túi quan, quân chứ có đồng nào đi đúng vào kho bạc đâu mà tăng phí. EM chỉ tin vé xe điện tử chứ chẳng tin bố con thằng nào cả
Chính ra chưa biết mặt mũi cái vé mình lại gửi giá rẻ hơn đấy cụ ạ.Em ở khu Vạn Phúc-BĐ , nếu tính đúng như block họ áp thì mỗi đêm em gửi sẽ mất 120 ngàn thay vì 30-40 ngàn như hiện nay :P

tuananhhypo

Xe tải
thôi thì đi 2 bánh đi làm. 4 bánh để đi chơi xa thế là xong . Quê Ta Vạn Tuế Vạn Vạn Tuế.... Em mong sao các cụ hội đồng về hưu hết làm dân đen như em có dám mua xe và đi xe ra phố không? em hằn học, em ghen tỵ giá mà............

anhtho

Xe ngựa
Hay là quay lại thời ngày xưa: xăng bán theo tiêu chuẩn, tem phiếu. Đảm bảo xe rẻ bèo, mà ai có xe cũng chưa đủ, phải cưỡi xe mới là đại gia.
Em fun tí ! Em nói vậy là vì ông chú ngày xưa có con honda 72. Ông mà nổ máy đi là cả phố nhìn. Nhưng xăng là theo tiêu chuẩn, em cũng không nhớ 1 tháng được nhiêu lít nữa.

tehuyen1996

Xe tăng
Ôi giời, cụ nhanh nhạy nhưng tính chưa chuẩn, để iem tính cho nhá ;))
- Buổi tối và đêm cụ nhận xe gửi theo tháng, để nghỉ ngơi mà tiêu hết xiền kiếm ban ngày:
4 xe x 1,5 t/tháng (giá ofer rồi đấy) = 6t / tháng
- Ban ngày, cụ dừng có nhận trông theo tháng, đuổi hết, chỉ nhận trông theo lượt cho iem:
4 xe x 40k/lượt (2 tiếng theo đúng quy định) x 4 ca (8 tiếng thôi nhé) x 30 ngày = 19,2 t/tháng
Như vậy tổng cộng cụ thu về 6+19,2 = 25,2 t/tháng.
Đấy là còn chưa kể mỗi ca chủ yếu ngắn hơn, giá ofer 40k lượt, có mái che... thuận lợi iem dự phải trên 30 củ / tháng
--> Đúng như bác dân biểu nào đã nói: trông xe là siêu lợi nhuận mà :((
Mà xiền đó ở đâu ra nhể ? Từ túi của mấy bác đi 4 bánh, toàn đại gia rồi cụ không phải soắn
Như này thì học hành làm cái giề, học 5 năm đại học ra đi làm không bằng 1 thằng thất học nhưng nó có dây thừng, chặn 2 đầu là cuối tháng làm còn hơn mình đi làm cả năm. Xã hội quá bất công chẳng biết thế nào mà lần, em tưởng bác # lên sẽ khác ai ngờ các bác giống nhau cả. Đang tính thu hồi vốn nhanh hay sao vậy????????

cuchuoi

Xe máy
Đúng là thúng nhục.
Các bác lãnh đạo tư tưởng vì dân nhưng gặp phải bài toán hóc, đầu óc lại chả nghĩ ra được giải pháp gì mới nên cứ bài cũ mà làm là:
"Chém bỏ *** chúng nó đi, chả ảnh hưởng gì đến mình, vẫn được đa số dân đồng tình ủng hộ là được".
Làm chính sách nó phải thế.
Chỉ chết em và các cụ nghèo nghèo như em.

Mờ 9

Xe hơi
Ơ hỡi các bác, các bác đừng bức xúc... Các bác lãnh đạo của chúng ta đưa ra cách đó là có tầm nhìn xa trông rộng lắm đó, đấy là một chiêu kích thích nền kinh tế của thủ đô phát triển đó :D Tăng phí trông giữ xe sẽ tăng chi tiêu của mỗi người, khi đó chúng ta sẽ phải nghĩ cách kiếm nhiều xiền hơn.... Còn xe o to á? Vẫn gửi chứ, vẫn đi chứ và muốn kiếm xiền nhiều càng phải đi nhiều hơn ý chứ... Qua đó việc giảm ùn tắc, giảm gì gì đó á? Còn lâu nhá. <:-P

nguyenducduy

Xe điện
kiểu này vợ 2 của em lại để làm cảnh rồi, số em nó nhọ gửi cả ở nhà, gửi cả chỗ làm việc

ndkhoivtv

Xe tăng
Thật là bốn lạng! Thế này về đốt bằng, chứng chỉ... làm cái dây thừng với tập cuống vé tập trung làm giàu thôi.

peroxide

Xe buýt
Haiz, sân chơi cho lũ trẻ con khu em sắp tèo vì mấy ông trông xe rồi.

nkduy1102

Xe đạp
Em là em ủng hộ ý kiến đi Taxi, thoải mái, an toàn, nhẹ nhàng, an tâm

h2iu0412

Xe máy
Mấy ông trông xe toàn đi X6 có khi :))

0768

Xe máy
e tính sơ cho các cụ tiền gửi xe nha:
1. Tiền gửi xe tại nhà: 800.000 đ
2. Tiền gửi xe(tạm tính là 2 lần 1 ngày và 30 ngày 1 tháng): 80.000x30=2.400.000 đ
Tổng 1 tháng = 3.200.000 đx12 tháng x 5 năm = tròn xoe 192.000.000 đ
số xe ở hà nội theo thống kê là 400.000 xe như vậy 5 năm dân ta bỏ ra số tiền trông xe là(các cụ chú ý không sốc: 192.000.000x400.000=76.800.000.000.000
(bẩy mươi sáu nghìn tỷ tám trăm triệu đồng chẵn) \m/ ước tính khoảng 3,5 tỷ USA
Chả biết số tiền này đi đâu các cụ nhỉ. Thế mới biết dân ta giàu các cụ nhỉ!:bz méo mặt