[Funland] Chi phí nuôi xe oto 1 tháng, các cụ cho ý kiến ạ

cusao

Xe lăn
Em đi xe cỏ gia đình
Mỗi năm cả tiền xăng dầu và bảo dưỡng...tất cả là bay mất 1 con sh mode. Em dùng 4b đc hơn 10 năm tức là bay mất mười mấy cái SH mode. Nhìn lại cũng thấy tiếc....vì chẳng nhớ lúc sướng thân nó dư lào...thôi kệ, giờ mà bỏ đi thì thấy khổ...cố đc đến đâu cứ cố

TVA tractor

Xe buýt
Em đi xe cỏ gia đình
Mỗi năm cả tiền xăng dầu và bảo dưỡng...tất cả là bay mất 1 con sh mode. Em dùng 4b đc hơn 10 năm tức là bay mất mười mấy cái SH mode. Nhìn lại cũng thấy tiếc....vì chẳng nhớ lúc sướng thân nó dư lào...thôi kệ, giờ mà bỏ đi thì thấy khổ...cố đc đến đâu cứ cố
Mười năm thì cụ thay đến 10 đời xe chưa?

Pilota

Xe điện
Làm gì mà ghê gớm thế cụ:)) e làm công ăn lương mà vẫn nuôi e nghiện này.
Hàng ngày đi làm hàng ngày từ Hoàng Mai -Tây Hồ-Hoang Mai : 22km×22 ngày×4.5k/1km.E ko mất tiền gửi xe 2 đầu.
Xe e đời tống nhưng ổn định,tin cậy.Đi chơi xa thì mới tính thêm.

Nhìn nick của cụ và chiếc xe em thấy quen quá. Dường như đã có một lần nó cõng bưởi qua tệ xá nhà em rồi thời phải.

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn
Em đi xe cỏ gia đình
xe cụ mà mỗi năm 1 con SH mode, thế mec chăc phải mất SH nhập ấy cụ nhỉ

xe cụ mà mỗi năm 1 con SH mode, thế mec chăc phải mất SH nhập ấy cụ nhỉ
Mẹc hơn nhiều chứ cụ, giờ nó được gọi là mệt. Riêng nhớt khi bảo dưỡng và chạy lại phần mềm đã đủ con SH nhập rồi.

TVA tractor

Xe buýt
Khấu hao không dám tính vì nhìn tổng chi ngất mất.....
Khấu hao ko tính vào chi phí sử dụng, vì xe là tiêu sản nên đương nhiên có khấu hao lớn. Cái khấu hao này nó bù trừ với việc cụ được an toàn và sướng, rồi cụ được người khác nhìn (với ánh mắt ngưỡng mộ) mỗi khi đi trên đường. Còn chi phí nuôi xe là xăng cộ, gửi xe, BH, BD sửa chữa.....

UFA

Xe điện
:D e thì chỉ nghĩ đơn giản là có đủ tiền mua là xúc thôi. Chứ ngồi tính nuôi thế nào, dự phòng, bảo hiểm ra làm sao e chả quan tâm. Tính thế mệt lắm :)). Đâm đụng hỏng đâu bỏ tiền sửa đấy cho nhanh. Chờ mấy bố BH thủ tục lọ kia mất thời gian ạ. Với lại qtrong xe e nó xe cỏ :D
BH quan trọng phết đấy cụ ah, nhiều khi tông vào xe khác thì ngoài xe mình ra, xe bị mình tông bh nó cũng sửa mà

TVA tractor

Xe buýt
BH quan trọng phết đấy cụ ah, nhiều khi tông vào xe khác thì ngoài xe mình ra, xe bị mình tông bh nó cũng sửa mà
Đúng cụ ạ. Vụ nặng mà ko có BH giúp thì có nước bán xe, về bán thêm nhà.

cusao

Xe lăn
Tóm lại, theo em
Mình có tí tiền thì mình chơi trong khả năng, chẳng có thì đành nhịn. Cái anh này mà vay để chơi thì chỉ có chết mòn
Còn khai thác kinh doanh thì phải tính toán theo những công thức kinh điển thôi

TVA tractor

Xe buýt
Cái anh này mà vay để chơi thì chỉ có chết mòn
Nhiều dòng mấy Bank đang chào khách chỉ bỏ ra tất tật có vài chục củ, thậm chí ít hơn là có thể sở hữu ngay xe 700-800tr. Vì vay 85% nhưng được vay trên giá niêm yết cao, còn giá bán thật được hãng KM nên thấp hơn. Nếu cân được chi phí nuôi rồi gốc lãi cho Bank thì chơi chứ cụ.

Ví dụ xe giá Hãng niêm yết là 850tr, xuất hóa đơn theo giá này, nhưng thực tế khách mua thật giá 750tr. Bank cho vay 85% trên giá 850tr nhưng thực trả là 750tr nên vay được rất nhiều, gần đủ cả đkđk, khách bỏ ra tiền thịt rất ít là có thể sở hữu xe.

TVA tractor

Xe buýt
Còn khai thác kinh doanh thì phải tính toán theo những công thức kinh điển thôi
Khai thác kinh doanh mới là bài toán rủi ro cao. Vì rất nhiều yếu tố khó chơi mà lúc đầu ko nghĩ ra.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Huyền thoại Landcruiser đời mới máy 5.7L V8 mới ăn dữ cỡ đó. Nhưng chạy ác hơn 4500 này của cụ Quân (nguyenanhquan).
Nghĩ tới lúc đổ xăng em rùng mình hộ cụ
Con này nhà phải có cây... Xăng mới nuôi được
Xe chấm to, đến mẽo còn sợ, lại còn chạy xăng
Về lâu dài, xe chạy dầu vẫn là kinh tế nhất

TVA tractor

Xe buýt
Nghĩ tới lúc đổ xăng em rùng mình hộ cụ
Ăn ác nhưng cầy ác mà cụ. Bình xăng nó tính thêm cả bình phụ nữa là 130L đủ cho cụ cầy thoải mái. 130L A95 tầm 2.6 củ/ lần đổ.

cusao

Xe lăn
Nhiều dòng mấy Bank đang chào khách chỉ bỏ ra tất tật có vài chục củ, thậm chí ít hơn là có thể sở hữu ngay xe 700-800tr. Vì vay 85% nhưng được vay trên giá niêm yết cao, còn giá bán thật được hãng KM nên thấp hơn. Nếu cân được chi phí nuôi rồi gốc lãi cho Bank thì chơi chứ cụ.

Ví dụ xe giá Hãng niêm yết là 850tr, xuất hóa đơn theo giá này, nhưng thực tế khách mua thật giá 750tr. Bank cho vay 85% trên giá 850tr nhưng thực trả là 750tr nên vay được rất nhiều, gần đủ cả đkđk, khách bỏ ra tiền thịt rất ít là có thể sở hữu xe.
Thôi em chịu ạ
Như giả định của bác thì mua rẻ được 100Tr, mà chỉ cần bỏ tiền túi khoảng dưới 100tr là có xe đi ngay. Nghe thì sướng cái lỗ tai nhưng tính chi phí sử dụng theo chuỗi tăng lên thì sẽ ngất ngay so với việc không vay.
Em chưa cần tính nhưng em khẳng định là hội làm tiền "bank" là những chuyên gia về tính tiền, không bao giờ họ để khách hàng hưởng lợi vì nếu đúng thế thì họ chết đói. Đây không phải họ là người xấu hay kẻ lừa đảo, mà họ làm dịch vụ. Tức là ngoài những tính toán thô thiển như chúng ta nhìn thấy dễ thì chúng ta còn phải trả phí dịch vụ cho họ để họ tính toán cho ta sao cho, chỉ cần ít tiền ban đầu có thể có xe dùng ngay còn về lâu dài ta sẽ gánh đủ các chi phí đương nhiên(không đổi) và thêm phí dịch vụ của bank nữa. Chưa bàn đến phí này cao hay thấp.
Quan điểm của em.
- Nếu đã là tiêu dùng thì không dùng dịch vụ bank.
- Nếu đã là kinh doanh thì nên tối đa hóa sử dụng dịch vụ bank

TVA tractor

Xe buýt
Quan điểm của em.
- Nếu đã là tiêu dùng thì không dùng dịch vụ bank.
- Nếu đã là kinh doanh thì nên tối đa hóa sử dụng dịch vụ bank
Em Vote cho quan điểm này của cụ!

Như trong ví dụ trên thì ngân hàng giải ngân được nhiều thì họ càng thích, nhưng khách sẽ áp lực rất lớn cụ ạ, hàng tháng xoay đâu 13-14 củ gốc lãi (vay mua xe thì thời hạn vay ngắn nên gốc lãi cao), và nuôi xe khoảng 5-6-7 củ nữa. Dễ tèo lắm. Sểnh là chết ngay. Nghe đâu chỉ có tối đa 10 ngày chậm trả là đi rồi, HĐ vay quy định hết rồi...... Vừa mất xe vừa mất tiền (khoản đối ứng), lại mất uy tín.