[Funland] Chi phí nuôi một chiếc xe có cao như người ta thường bảo hay không?

Caobanlong

Xe tải
lích kích quá , ngoài khoản chi phí ( 5 tr/thang) lại gửi xe , đi xe máy ra lấy xe , mỗi lần đi về lại chổng mông dọn xe, đi làm trong nội đô khoảng 8km thì tắc dã man, chưa kể phí gửi xe, cuối giờ còn tạt chỗ nó kia không cơ động . Về quê tháng 1 lần cả đi lẫn về 1.2 triệu ngủ một giấc là về đến nhà , còn lái thì ức chế vãi đường đông đi láo chỉ muốn chửi

Tookies

Xe điện
Cụ giống một cậu làm cùng công ty, xưa mua một con Quasquai Nisan, đi 5 năm được có 4000km. Hỏi đi những đâu rồi, em đi xa nhất 1lần Hải Phòng, còn lại chỉ đi siêu thị hàng tuần. Cậu này thuộc thế hệ chỉ sống trong siêu thị và shopping.
Em mới đổi xe. Tròn 3 tháng, 7000 km.
Hơn 15 triệu tiền xăng rồi.
Tháng 2 dính dịch ncoV nên đi có gần 1000 km.
Đợt này tăng lương bằng giảm giờ làm. Team mấy anh em định làm chuyến xuyên Việt đi chốn dịch :)

Chỉnh sửa cuối:

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Em mới đổi xe. Tròn 3 tháng, 7000 km.
Hơn 15 triệu tiền xăng rồi.
Tháng 2 dính dịch ncoV nên đi có gần 1000 km.
Đợt này tăng lương bằng giảm giờ làm. Team mấy anh em định làm chuyến xuyên Việt đi chốn dịch :)
Cho đi theo với

Tính cho con xe cỏ 500 tr, một năm mất 40 tr tiền khấu hao, 40 triệu lãi ngân hàng, 10 tr bảo hiểm, 20 tr định phí (gửi xe, rửa xe...), chi phí vận hành (xăng, bảo dưỡng, sửa chữa, cầu đường...) khoảng 2.500 - 3.000 VNĐ/km (coi như xe mới không có sủa chữa lớn).

Xe đắp chiếu đi cho vui coi như không có chi phí vận hành vẫn mất 110 tr/năm

Tháng đi 1000 km, năm 1.2 vạn chi phí là 9.200 + 3.000 = 12.200 VNĐ/km thiệt hại 146tr

Tháng đi 2000 km, năm 2.4 vạn chi phí là 4.600 + 3.000 = 7.600 VNĐ/km thiệt hại 182tr

Tháng đi 2500 km, năm 3.0 vạn chi phí là 3.700 + 3.000 = 6.700 VNĐ/km thiệt hại 201tr

Vậy nên nếu cụ nào còn cảm thấy chưa dư dả thì nên thuê.
Tính thế này không chuẩn đâu cụ.
Thế cụ không đi xe này thì cụ không mất tiền cho bất kỳ cái gì khác để nó chuyển cụ từ địa điểm này đến địa điểm khác, từ nhà cụ đến công ty ?
Kể cả cụ đi bộ thì cụ cũng tốn cơm hơn là cụ nằm không ở nhà nên cụ không mua xe thì cụ vẫn phải có một cái chi phí nào đó cơ mà.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào nhà, CQ có chỗ để xe thì nuôi thấy nhàn hẳn.
Nhà em nếu mua thì gửi 2 đầu, CQ thì khu phố, gửi đắt.
Mà đường thì lại xa, đi cũng chẳng tiện.
Lắm lúc muốn mua lắm nhưng tính ra có thì thừa, ko có thì thiếu, tiền đấy em nhét NH, có việc gì vẫn grab, taxi, về quê thì thuê xe, tết thì thuê tự lái. Đủ tiền thì đổi nhà sang chỗ nào tốt hơn hiện tại, gần trường, gần CQ hơn cho môi trường sống nó tiến bộ hơn, cuộc sống nó thoải mái hơn tý.
Có xe thì tiện, thích lúc nào đi lúc ấy nhưng nhà em ít khi sử dụng, nó phí ra.
Âu cũng là nhu cầu có, chi phí trang trải được thì mua, đừng mua để giải quyết phần oai.
Đó gọi là không có thì thiếu mà có thì thừa đấy cụ ạ!

Tony_Le

Xe container
Thế cụ không đi xe này thì cụ không mất tiền cho bất kỳ cái gì khác để nó chuyển cụ từ địa điểm này đến địa điểm khác, từ nhà cụ đến công ty ?
Kể cả cụ đi bộ thì cụ cũng tốn cơm hơn là cụ nằm không ở nhà nên cụ không mua xe thì cụ vẫn phải có một cái chi phí nào đó cơ mà.
1. Đi xe máy hay đi bộ thì liên quan gì, coi như không có xe hoặc không quan tâm đến việc mua xe ô tô thì thôi.

2. Bảng tính này sao lại không chuẩn ạ? Đây là bảng tính gần đúng cho người sở hữu xe và sử dụng khoảng cây số như vậy thì chi phí bằng đó. Đấy là em lấy con xe cỏ 500 triệu chứ nếu là con xe đểu 1 tỷ thì chi phí còn nhiều hơn nữa. Thực tế chi phí nuôi xe không đắt, chi phí đầu tư khấu hao/cơ hội/lãi vay mới là vấn đề. Từ bảng này thấy khả năng của mình không thể trả, hoặc chưa muốn trả thì chuyển sang phương án 3 dưới đây.

3. Sử dụng Grab hoặc Grab kết hợp xe máy hoặc thuần túy 1.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc lướt qua, thấy chả có cụ nào sai cả. Vì các cụ đều nhìn theo 1 lập trường riêng, 1 hệ quy chiếu riêng. Nếu cụ nào trong đầu nghĩ đến đầu tư hay so sánh giữa mua xe và đút bank thì rõ ràng rồi, các cụ PHẢI tính đến giá trị khấu hao (điều này em không nói vì rất nhiều cụ học và làm kinh tế đều biết thừa) bên cạnh chi phí hữu hình thì nếu mua xe để đi, không phải để làm ăn thì nuôi xe như nuôi con nghiện trong nhà. Còn ai không có ý định đầu tư mà chỉ mua xe để hưởng thụ và nâng cao chất lượng cuộc sống thì rõ ràng, chi phí vô hình (khấu hao) sẽ không tồn tại trong suy nghĩ- mà khéo chả biết chi phí khấu hao tài sản cố định là cái quái gì cũng nên. Những ai thu nhập thấp song mua xe về mà không mất tiền gửi + đi ít thì vẫn nuôi được xe, vẫn sống khỏe còn ai thu nhập ổn hơn song đi nhiều, lại mất tiền gửi xe thì kêu như vạc ngay.
Cho nên, mua hay không, hãy tự hỏi mua để làm gì, được gì và mất gì? Nếu chịu được những gì "mất" thì hẵng quyết định mua xe còn nếu không chịu được cái "mất" khi mua xe tốt nhất là thuê xe cho nhàn!

Chỉnh sửa cuối:

phuongnam1972

Xe buýt
Ko biết tính toán cc thế nào. Với tôi đi xe bình dân (ford) tính cả mất giá, xăng dầu, bảo dưỡng (kết hợp cả hãng cả ngoài), gửi xe,...thì một năm rơi vào 70-80tr trở lên. Tuy nhiên có những cái vô hình nhận dc từ nó mà ta ko thể đem ra cân đo đong đếm dc!
Vâng cụ ạ. Được những cái vô giá mà về già thừa tiền cũng ko có được.

1. Đi xe máy hay đi bộ thì liên quan gì, coi như không có xe hoặc không quan tâm đến việc mua xe ô tô thì thôi.

2. Bảng tính này sao lại không chuẩn ạ? Đây là bảng tính gần đúng cho người sở hữu xe và sử dụng khoảng cây số như vậy thì chi phí bằng đó. Đấy là em lấy con xe cỏ 500 triệu chứ nếu là con xe đểu 1 tỷ thì chi phí còn nhiều hơn nữa. Thực tế chi phí nuôi xe không đắt, chi phí đầu tư khấu hao/cơ hội/lãi vay mới là vấn đề. Từ bảng này thấy khả năng của mình không thể trả, hoặc chưa muốn trả thì chuyển sang phương án 3 dưới đây.

3. Sử dụng Grab hoặc Grab kết hợp xe máy hoặc thuần túy 1.
Nếu cụ không rõ ý em thì cụ không nên quote còm.
Chi phí cụ tính cho riêng việc sử dụng ô tô không sai nhưng cụ không có ô tô thì cụ vẫn phải mất chi phí để cụ đi lại như đi bộ , xe đạp, xe máy hoặc thuê xe ô tô. Cái này là chi phí bắt buộc để cụ có thể đi lại được.
Vậy chi phí để cụ dùng xe ô tô riêng nếu tính đúng thì cụ phải trừ cái chi phí đi lại bình thường của cụ, mới ra cái số mà cụ cần có thêm để sở hữu xe riêng.
Nếu em nói đến vậy mà cụ vẫn chưa hiểu thì cụ không cần rep. lại đâu ạ.

Tony_Le

Xe container
Vâng cụ ạ. Được những cái vô giá mà về già thừa tiền cũng ko có được.
Nói như cụ thì chả ai đi uống bia rượu đến say bét nhè với đối tác để kiếm tiền sau này chữa xơ gan cả.

ÊM PHÊ

Xe máy
Tuỳ người đi xe gì tư vấn cho cụ nữa ạ. Người đi Land tư vấn khác người đi Morning, như em đi Morning nhập 2013 sport thì chi phí cực kì rẻ, từ lúc em mua xe 2017 đến giờ qua 1 chủ và xe đã đi được 8v2 . Em vừa đi bảo dưỡng tổng mức 8v mà hết có 8,6tr. Lúc em mua xe là 3,6v , như vậy em đi được hơn 4v trong 3 năm. 5 tháng em thay dầu máy 1 lần hết khoảng 650k, như vậy chi phí cho xe không tính xăng thì em đi 3 năm 4v hết khoảng 13tr ( quá tiết kiệm ) Còn lại trộm vía xe chưa phải sửa chữa gì, xe cực lành. Như nhà em 2 vk ck và 2 con nhỏ thì morning là hợp lý, hiện tại cả nhà cũng hay có nhu cầu đi chơi xa và con cũng lớn thêm nên khả năng hết năm em sẽ đổi xe gầm cao, em đang ngắm Vitara2017 hoặc Cx5 ạ. Đôi dòng cụ chủ cân nhắc nhé.
Em thấy đi dòng Kia sửa chữa mọi thứ giá rổ bình dân, em đang đi Kia Sportage thấy cũng ưng.

honglong1

Xe điện
Nếu tính thế còn phải tính cả đoạn đi bộ hoặc xe máy ra chỗ gửi xe nữa. Trường hợp nhà trong ngõ cách bãi xe khoảng 500m và bãi xe chỗ làm cũng khoảng cách đó thì phát sinh thêm 2 km/ngày. Chung cư chỉ còn 1 lượt đi về chỗ bãi đỗ xe chỗ làm. Trường hợp tốt nhất là nhà chung cư, chỗ làm có bãi đỗ xe như các viện nghiên cứu, trường học thì sẽ giảm được nhiều chi phí gửi xe và đi lại lấy xe.

Leanh65

Xe container

blackhole1

Xe tăng
Tùy xe tùy khu vực và tùy cách thức sử dụng không thể so morning với mec ,như nhà em hai xe tháng ko dưới 30 t cả tiền lãi bank .

Goyave

Xe buýt
Chi phí xăng xe bảo dưỡng 1 năm con xe cỏ 10 tuổi của em đây. Xe em thuộc loại tốn xăng, phụ tùng hiếm và đắt (lúc mua xe các cụ hàng xóm bảo thế).

huyvcg

Xe hơi
Cụ bảo dưỡng định kỳ kiểu gì mà có 120k/lần thế =))
Cụ đọc không kỹ rồi, em bảo dưỡng định kỳ 2 lần/năm (1 năm em đi tầm 10.000km), mỗi lần hết khoảng 7-800k cả tiền dầu, như vậy 1 năm mất khoảng 1.5t, em chia cho 12 tháng thì ra 120k/tháng

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Ỉa bậy thì không tốn giấy và tiền xây toalet
Nuôi xe chi phí thấp cũng rứa! Đỗ lung tung, không bảo dưỡng
Ỉa bậy không tốn tiền xây toalet thì đúng rồi. Nhưng không tôn giấy? Chả lẽ cứ để nguyên như thế???

Dogmatix

Xe tăng
E thì trung bình tháng mất 3tr: 1,5tr tiền xăng, 500K tiền bảo hiểm thân vỏ, 800K chỗ đỗ, 200K tiền đi bảo dưỡng. Xe em còn mới nên chưa phải sửa chữa gì ạ.
Nếu chỉ 500 bảo hiểm thân vỏ thì xe phải siêu cỏ hoặc đi không bao giờ va quẹt hay bi ai quẹt vô. Đã vậy cắt luôn BH cụ ạ. Đỡ tốn.

sakai_yo

Xe lăn
Nếu chỉ 500 bảo hiểm thân vỏ thì xe phải siêu cỏ hoặc đi không bao giờ va quẹt hay bi ai quẹt vô. Đã vậy cắt luôn BH cụ ạ. Đỡ tốn.
Vâng, xe e hạng A. E lái mới nên mua cho yên tâm. E quệt đủ 4 góc nên phải mở 2 hồ sơ cho 1 lần làm bh.