[Funland] Chi phí nuôi một chiếc xe có cao như người ta thường bảo hay không?

dalink

Xe điện
Tính vô cùng lắm. Nếu cụ ở tỉnh, xe cỏ chạy loanh quanh thì có khi chỉ 1 củ/tháng. Vì k mất tiền gửi xe, xx, k tắc đường...

edc

Xe lăn
Tuỳ người đi xe gì tư vấn cho cụ nữa ạ. Người đi Land tư vấn khác người đi Morning, như em đi Morning nhập 2013 sport thì chi phí cực kì rẻ, từ lúc em mua xe 2017 đến giờ qua 1 chủ và xe đã đi được 8v2 . Em vừa đi bảo dưỡng tổng mức 8v mà hết có 8,6tr. Lúc em mua xe là 3,6v , như vậy em đi được hơn 4v trong 3 năm. 5 tháng em thay dầu máy 1 lần hết khoảng 650k, như vậy chi phí cho xe không tính xăng thì em đi 3 năm 4v hết khoảng 13tr ( quá tiết kiệm ) Còn lại trộm vía xe chưa phải sửa chữa gì, xe cực lành. Như nhà em 2 vk ck và 2 con nhỏ thì morning là hợp lý, hiện tại cả nhà cũng hay có nhu cầu đi chơi xa và con cũng lớn thêm nên khả năng hết năm em sẽ đổi xe gầm cao, em đang ngắm Vitara2017 hoặc Cx5 ạ. Đôi dòng cụ chủ cân nhắc nhé.
Thưa với cụ là 3 năm đi 4 vạn, chi phí bảo dưỡng hết 13tr thì không rẻ ah. Nó cũng giống như xe Class A và gần B của hãng khác thôi. Cái 13tr nó nói lên tất cả.
Chi phí bảo dưỡng Class A,B khoảng 180-200 đồng/km. Vây nên nói chi phia bảo dưỡng rẻ của Morning là không chuẩn đâu. Nó như xe hãng khác thôi :D

sakai_yo

Xe lăn
E đi hạng A. Hiện tại tháng 1.000K xăng, 800K gửi, bảo hiểm 500K, bảo dưỡng 200K. Tổng cộng 2.500K/tháng. Đi quen rồi e k xuống đi xm nữa đâu. Nghĩ đến năm trc đi xm cực thật, mùa hè đủ thứ chống nắng, mùa đông đủ thứ chống mưa rét.

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Tổng tất cả đối với xe hạng B thì cả bảo dưỡng, phí cầu đường, xăng xe, gửi xe (nếu có), tháng đi 1000-1300k thì ko quá 4 triệu
Xe em chỉ hết 1 nửa như cụ nói kể cả gửi xe 600k 1 tháng

MiTa

Xe lăn

hai.tranhr

Xe container
Thực tế là chi phí cho xe thì không nhiều, chỉ chi nhiều vì sự cao hứng đi đây đi đó các kiểu.

cusao

Xe lăn
E cũng đang có ý định mua xe ...Các cụ cho e hỏi, nếu e mua xe lại con xe này Chevrolet Aveo LT 1.4 MT - 2018 thì chi phí bảo dưởng thay phụ tùng có cao không ạ. Tiện thể các bác cho e hỏi với mức dư 6tr/ tháng có nuôi nổi nó đc ko để cuối tuần về quê nội(90km) ngoại (60km).
Thanks các bác...
Với mức dư 6tr/tháng thì bác hoàn toàn yên tâm sử dụng ở mức trung bình
- 2tr xăng, 1,5tr gửi xe còn lại 3,5tr cho bảo dưỡng. Không phải tháng nào cũng bảo dưỡng mà thường 6 tháng làm 1 lần. Như vậy sau mỗi 6 tháng ta có 3,5 x 6 = 21tr. Theo em hiểu thì nếu bác mua xe mới thì 6 tháng đầu bác bảo dướng hết 1tr, vậy còn 20tr. 6 tháng tiếp theo bác có 41tr cho việc bảo dưỡng. kỳ này hết khoảng 1tr nữa. Vậy 6thang tiếp theo bác có 61tr cho việc bảo dưỡng. Càng về sau chi phí bảo dưỡng càng cao nhưng tốc độ gia tăng không thể bằng số cộng dồn từ ngân sách.
- Các chi phí sửa chữa bất thường thì do cách thức và năng lực của từng người (đâm đụng-va quyệt-nâng cấp-đồ chơi....) Thi dùng vào số còn dư ở trên. Nếu đâm đụng lớn thì có bảo hiểm.

Kết luận: với chi phí 6tr/tháng cho mẫu xe của bác hoàn toàn khả thi và dư giả. Chả lo lắng gì. Những mẫu xe khác có cách tính và mức dự trù khác....kệ ng ta

poiuy

Xe ba gác
Có 3 khoản lớn nhất:
1. Gửi xe cố định
2. Mất giá xe theo thời gian
3. Chi phí cơ hội (lãi suất đáng lẽ được hưởng nếu không mua xe)
Bỏ qua 3 khoản đó thì chi phí nuôi ô tô không cao lắm, đa số đều chịu được. trừ dòng xe sang chi phí BDSC đắt thôi, còn xe Hàn, Nhật bảo dưỡng cũng rẻ.

vios77

Xe buýt
CC cứ tính toán quá. Đi xe máy trời lạnh viêm phổi vào viện năm 20 ngày thế là đo 30 củ. bằng chi phí xăng xe 2 năm. chưa kể thi thoảng ốm vặt đi bác sỹ do tắng đường đội nắng đội mưa...
Nói chung là nếu thích thì nhích còn đưa ra tính toán thiệt hơn quá thì k mua dc vì lúc nào cũng có lý do để k mua.

Dobian

Xe buýt
Bây giờ mà có Cty nào cho thuê xe ô tô nhỉ ( nhưng cách làm khác đi, không như mấy cty cho thuê xe tự lái toàn xe nát cũ)...hì hì...
- Cho thuê xe SUV mới 90% trở lên, ví dụ xe CX-5, CR-V giá thuê 17tr / tháng, xe VinFast Lux SA2.0 giá thuế 20tr / tháng
- Cho thuế xe Sedan mới 90% trở lên, ví dụ xe Camry, Mazda6 giá thuê 15 tr / tháng, xe VinFast Lux A2.0 giá thuê 18tr / tháng
Công ty cho thuê xe lo hết các dịch vụ : đăng kiểm, bảo trì bảo dưỡng, sửa chữa, bảo hiểm xe, BH TNDS, phí bảo trì đường bộ.
Người thuê xe trả mỗi chi phí thuê bãi đỗ, đổ xăng chạy thôi.

vân vân....
Nếu có dịch vụ như này, có khi cháu thuê xừ xe đi 1 năm....rồi lại trả xe, thuê xe khác 1 năm, cứ thuê 1 năm lại đổi xe khác ....hì hì....Tính ra nếu chi phí thuê xe 1 năm tầm 140 tr - 200 tr là ổn các cụ nhỉ , Như thế, thuê xe lại được đi nhiều loại xe....!!! :)

Em nghe có cụ nói mua con xe 1,5 tỷ....đi 7 năm, bán 600 tr. thế thì mất 900 tr. Khác gì thuê xe, mỗi năm tiền thuê 140tr.

Chỉnh sửa cuối:

tc_minh

Xe tải
trc em đi camry thì trung bình hơn 2 ngày hết 500 xăng. bảo dưỡng thay thế em ko nhớ nhưng cũng tốn phết đi 4 4 năm cũng mất tới khoảng 60-70tr đấy. em hay thay mới chứ ít sửa. vd như điều hòa.. h đi xe hybirt thì tháng cũng phải hết hơn 3tr xăng. lấy xe gần 2 năm bảo dưỡng sc cũng ngót 50tr rồi h ổn để đi vài năm ko có gì phải làm lớn cả. mà đi cũng chỉ loanh quanh thay xe máy thôi cách nhật thì từ Hà đông sang long biên, đôi 3 tuần về quê lần khoảng 50km/1chieu.

Hatha Yoga

Xe tăng
Trước đây khi chưa có xe ô tô thì em cũng tham khảo nhiều người về việc nên hay không nên mua xe ô tô để phục vụ nhu cầu đi lại của bản thân và gia đình. Nói chung những người khuyên không nên mua cũng nhiều, người ta có thể liệt kê ra cho em hàng tá những chi phí phải chi hàng tháng để nuôi chiếc xe đó. Với một người làm văn phòng có thu nhập trung bình như gia đình em (với thu nhập từ 18-23 triệu/tháng) vẫn đang ở nhà trả góp và có một nhóc năm nay đang học mẫu giáo thì việc chi ra một khoản nữa để nuôi xe cũng cần cân nhắc rất nhiều.

Mỗi tháng chi phí tiêu dùng của gia đình cũng đã bay lương của một người, phần còn lại có thể để dành cũng chỉ tầm 10 triệu. Với 10 triệu này thì có nên mua ô tô không? Nếu nhu cầu của gia đình cần thì nên mua các bác ạ. Liệu cơm gắp mắm thôi, cũng giống như nhà ở có nhiều loại tùy theo nhu cầu của từng người thì xe cũng vậy. Không nhất thiết cứ phải mua xe mới, xe cũ cũng được có sao đâu. Một chiếc xe đời 2000 nếu máy móc còn ổn thì giá cũng chỉ tầm 200 triệu đổ xuống, như thế là phù hợp với nhu cầu của chúng ta rồi.

Chi phí để nuôi một chiếc xe không tốn kém như chúng ta vẫn nghĩ, tốn nhất là chi phí xăng dầu. Cái này tùy thuộc vào nhu cầu đi lại của mỗi người, nhiều hay ít còn tùy như em thì hàng tháng khoảng 1,5 triệu tiền xăng. Hàng ngày quãng đường em đi làm và đưa đón con đi học khoảng 40km, cuối tuần cho rảnh thì cho cả nhà về quê thăm các cụ hoặc loanh quanh đâu đó. Tiền gửi xe ở chỗ em là 800k/tháng, đi làm hay gặp khách hàng thì đã có sự hỗ trợ từ phía công ty nên cũng không đáng ngại. Điều mọi người hay lo lắng là liệu chiếc xe có bị hỏng vặt hay trục trặc giữa đường hay không thì cái này do cách sử dụng của mỗi người. Nếu tuân thủ đúng việc bảo dưỡng định kỳ thì sẽ không bao giờ xảy ra tình trạng xe bị trục trặc, chi phí bảo dưỡng cũng không phải là con số lớn nếu chúng ta khấu trừ theo từng tháng, giao động từ 400 – 1 triệu đồng (tùy từng nhu cầu sử dụng). Tính cộng lại chi phi nuôi một chiếc xe chỉ chiếm một phần chi phí vừa phải, một hộ gia đình có thu nhập trung bình khá vẫn sống thoải mái. Bên trên là những thứ chi phí cho chiếc xe thế còn những thứ chúng ta có được hưởng khi sở hữu một chiếc xe là gì?

Mùa đông thì buốt mà mùa hè thì nóng hầm hập là những cái cảm giác chúng ta sẽ nhớ rất rõ khi sử dụng xe máy để đi lại hàng ngày. Nếu đi ô tô mọi thứ sẽ khác, mưa không đến mặt nắng không đến đầu cái gì cũng có giá của nó phải không ạ, hàng tháng đội mưa đội nắng đi làm với chi phí hàng tháng chỉ khoảng 500 ngàn nó khác với việc hàng tháng chi phí chúng ta bỏ ra là 3 triệu đồng. Cuối tuần rảnh rỗi cả nhà có thể mang theo ít đồ rồi chạy đi cắm trại ở một nơi thơ mộng nào đó. Những lúc cần thiết có xe để đi ngay mà không phải chờ đợi…mọi thứ có thể tự chủ được. Theo các bác thì với những nhu cầu thiết yếu như thế liệu chúng ta có nên hay không nên sử bỏ tiền ra để mua một chiếc xe phù hợp túi tiền, phù hợp nhu cầu để sử dụng cho gia đình và bản thân?
Nhiều cụ cứ toàn liệt kê những cái mất mà chả kê ra những cái được nhỉ.
Có sao dùng vậy, tiền ít mua xe rẻ.
Đi lại tiêu tốn xăng cộ cầu phà thì lại được cái sang thèng người, tự chủ đi lại, nâng cao bản thân và sang thèng người.... đối tác nó thấy cũng muốn làm ăn (tất nhiên còn phụ thuộc năng lực bản thân...)
Và còn ti tỉ cái khác chưa kể đến..
Cứ nghĩ đến mua xe với trả góp mua xe là nhiều ông đã sun cmn vòi vào thì tiến bộ thế kẹc nào được.
Mua đi, C, B, A cũng được
Xe gia đình: nuôi xe khoảng 20-70T/năm; khấu hao giá trị xe khoảng 20-70T/năm. Như vậy với xe phổ thông, chạy gia đình, phổ biến là 50-120T/năm đã tính khấu hao. Chưa tính % vốn đầu tư.
Riêng khu nhà em gửi xe 2.5 củ/tháng mà còn phải ra tận đối diện Ga tàu điện trên cao Cát Linh - Hà Đông. May ngõ có chỗ sân chung để xe 11 năm nay không mất xiền :D
Tuỳ người đi xe gì tư vấn cho cụ nữa ạ. Người đi Land tư vấn khác người đi Morning, như em đi Morning nhập 2013 sport thì chi phí cực kì rẻ, từ lúc em mua xe 2017 đến giờ qua 1 chủ và xe đã đi được 8v2 . Em vừa đi bảo dưỡng tổng mức 8v mà hết có 8,6tr. Lúc em mua xe là 3,6v , như vậy em đi được hơn 4v trong 3 năm. 5 tháng em thay dầu máy 1 lần hết khoảng 650k, như vậy chi phí cho xe không tính xăng thì em đi 3 năm 4v hết khoảng 13tr ( quá tiết kiệm ) Còn lại trộm vía xe chưa phải sửa chữa gì, xe cực lành. Như nhà em 2 vk ck và 2 con nhỏ thì morning là hợp lý, hiện tại cả nhà cũng hay có nhu cầu đi chơi xa và con cũng lớn thêm nên khả năng hết năm em sẽ đổi xe gầm cao, em đang ngắm Vitara2017 hoặc Cx5 ạ. Đôi dòng cụ chủ cân nhắc nhé.
Tùy nơi thôi các cụ và tùy dòng xe.

Em tỉnh lẻ không mất tiền gửi xe, xe lại thuộc loại 2 bánh có mái che nên chi phí rẻ nhất trong các loại ô tô, xăng thì 1000đ/1km, đồ đạc rẻ như xe máy.

pisces_hn

Xe container
Thưa với cụ là 3 năm đi 4 vạn, chi phí bảo dưỡng hết 13tr thì không rẻ ah. Nó cũng giống như xe Class A và gần B của hãng khác thôi. Cái 13tr nó nói lên tất cả.
Chi phí bảo dưỡng Class A,B khoảng 180-200 đồng/km. Vây nên nói chi phia bảo dưỡng rẻ của Morning là không chuẩn đâu. Nó như xe hãng khác thôi :D
Bảo dưỡng xe morning với xe Kia khác chỉ kém tiền dầu là chủ yếu. Còn lại gần như nhau.

khanhtx8

Xe tăng
Em mua xe vì sợ thằng khác đâm vào em, tăng khả năng ra đường khi thời tiết khắc nghiệt, 2 cái này taxi đang làm tốt.

Nhưng sau đợt dịch em phải lấy xe vì hóa ra có những lúc taxi ko giải quyết đc vấn đề mà dịch thì còn dài. Lấy rồi, mất tiền rồi em mới thấy có xe em lại đi nhiều hơn. Mà đi nhiều thì nhiều cơ hội có tiền hơn. Thế nên em ko tính toán lắm chi phí nuôi

barminhtri

Xe tải
E ở tỉnh nên nuôi xe nhàn lắm. Xe thì để trước cửa nhà, đi làm thì vứt đâu cũng có chỗ. Mới mua cũng ti toe Vios cho lành, sau lên Altis và h đang đi Sorento

E đi ít, năm đi tầm 1v. Xăng e cứ 3 tuần đổ 1 lần, đợt xăng đắt là 1.3tr đầy bình nên tháng e tính xăng tầm 2tr. H xăng rẻ đổ đầy hết có 700k. Năm bảo dưỡng 2 lần, mỗi lần hết tầm 1tr

Nói chung đi riết rùi e chán chẳng tính nữa. E cứ tính bình quân tháng 3-4tr nuôi xe cho thoải mái chứ thực ra chẳng đến ( xăng + bảo dưỡng + đăng kiểm + phí đường bộ + rửa xe), ko tính option phụ kiện mình lắp thêm

Nói chung ở tỉnh lẻ thì tầm 5tr các cụ nuôi xe hạng D, xe Đức or Suv thoải mái. Nh ở HN thì mọi thứ đều đắt đỏ, đi ăn phở còn phải mua thêm suất cho xe 😁😁 nên rất tốn.

mr new

Xe tải
Thấy các cụ đóng góp số liệu, e cũng chia sẻ tí góp vui.
Xe e Audi Q5, mua mới chính hãng từ 10/2016. Odo giờ coi như tròn 4v km.
- Trung bình tháng đi khoảng 900-1000km. Xăng cộ ăn 10-11l/100km hỗn hợp => tiền xăng khoảng 1.5-2tr/tháng. Đợt này xăng rẻ mỗi tháng hết chưa đến 1tr tiền xăng.
- Bảo hiểm Bảo Việt lúc xe mới đắt hơn (tầm 30tr/năm), giờ tầm 18tr/năm => 1.5tr/tháng
- Bảo dưỡng hãng khuyến cáo 1v km làm 1 lần (e toàn làm sớm hơn), tính đến thời điểm này đã bảo dưỡng 4 lần, tổng thiệt hại 12tr => chia theo tháng tầm 300k/tháng
- Gửi xe dưới hầm chung cư nhà e 1,250k/tháng
- Gửi xe cơ quan cũ miễn phí, gửi xe cơ quan mới dưới hầm tầm 500k/tháng
- E thích xe sạch sẽ với tính cũng cẩn thận nên tạm tính trung bình tháng 500k cho xe đi rửa/spa.

Ngoài ra chưa tốn thêm chi phí gì. Tổng cộng trung bình rơi vào khoảng 6tr/tháng. Sau này đến lúc phải thay đồ chính hãng thì chắc sẽ tốn hơn. Nhưng qua hơn 3 năm rưỡi đầu sở hữu thì e thấy xe Đức cũng chẳng khác gì xe Nhật Hàn. Còn thôi giá bán lại e chẳng bàn vì xác định chơi là lỗ rồi, quan trọng sướng cái đã hehe

MiTa

Xe lăn
Kinh tế eo hẹp mà mua mới 3 năm đổi mua xe khác thì vỡ mồm. Cụ là sale hãng nào thế 😂
Ko eo hẹp thì e đã chơi hãng khác. E thích hãng khác cơ. Bây giờ hãng này vẫn giữ chế độ bh bd free mà.