[Funland] chi phí nhà e ở time

Hung Phuc

Xe điện
Để em thử so sánh với chi phí của một gia đình ở Canada nhé

1-Tiền hoc Miễn phí
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 300 CAD = 5,79 củ
3- phí gui xe 2bánh 0
5-ăn sáng cafe = 100 CAD = 1,93 củ (thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 800 CAD = 15,4 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia: 0
7-tiên giao lưu 300 CAD = 5,79 củ/ tháng
8-điện nước 300 CAD = 5,79 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Bảo hiểm, xăng, sửa chữa cơ bản dành cho xe hơi còn tốt.

Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau... hầu như miễn phí vì chính sách y tế xã hội tốt
Nếu phải thuê nhà thì chi phí thêm tầm 30 củ thì chi phí là 74,7 củ

Nếu có nhà thì chi phí hết 44,7 củ

Tất nhiên đây là chi phí tối thiểu, không tính đến chi phí đi chơi, du lịch, mua sắm này nọ. Đại loại có 100 củ thì sống ở Canada cũng tạm ổn.
Không thấy có khoản thuế, phí tiền nhà, tiền mua nhà trả góp( nếu có ), khoản mua xe trả góp, hoặc thuê xe cụ nhỉ ?...bên đó em thấy đa số các nhà đều tốn khoản đó và cũng chiếm phần lớn trong chi tiêu hàng tháng

Chỉnh sửa cuối:

Tư Duy

Xe tải
chi phí sinh hoạt như nhà cụ chủ là bình thường mà: 30 triệu ko tính oto trong đó 16 triệu tiền học cho f1 thì tính ra hết có 14-15/ tháng ở đất thủ đô này là ít đấy, trong đó lại mất hơn triệu tiền phí dịch vụ nữa rồi.
Như nhà em: 2f1 học mầm non + tiền sữa:10 triệu, tiền ăn mới tốn,2 vợ chồng 2 đứa con loanh quanh hết 10 triệu, trong đó tiền ăn mặn hết 5 triệu còn lại tiền hoa quả, bánh trái, la cà ăn vặt, ngoài ra tiền điện nước, xăng xe, phí dịch vụ, internet, điện thoại, giao lưu bạn bè, về quê ... loanh quanh hết 5-7 triệu. Tổng tháng nào 25-27 triệu, nhưng dịp nghĩ lễ ăn uống lên đến 30 là bình thường. Đấy là em chưa có oto, ít nhậu nhẹt với bạn bè, cũng ko mua sắm hưởng thụ gì cho bản thân, chi tiêu cũng tằn tiện lắm đấy. Chi phí sinh hoạt ở nội thành đắt đỏ mà các cụ.

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà e tháng 10 củ. Vẫn êm.mì tôm .mì phở
Cháo e mua 4 thùng.ăn sáng đảo nhau. Cafe ko uống. Chỉ uống trà đá. Nước lọc.
Nick tím mà hẻo thế chắc kinh doanh kém! Chữ ký Cụ qcao ngành nghề thế chắc do làm kg tốt nên thu nhập kg ổn định => chi tiêu bị ảnh hưởng!:D
Fun tý nhé Cụ!:P

ghét ô tô

Xe tải
Nhà em 6 người tiền ăn cả nhà em 15tr ăn 3 bữa ở nhà ạ. Buổi sáng bánh mì bơ, sữa, trứng, xúc xích, bánh sanwich kẹp phô mai cho vào máy nướng, miến, mì tôm ( em ninh đun sườn bỏ ra làm chua ngọt nước em để tủ lạnh sáng hôm sau mang ra nấu mì tôm, hoặc mì chũ, miến…). Cháo ( gà ta luộc em lọc lấy thịt thái ra đĩa, cả bộ xương cho vào nồi cơm điện tối nấu cháo sáng mai có cháo ăn), bánh bao ship đến sáng hôm sau em dậy hấp… nói chung là vòng quanh đủ 30 ngày ( thỉnh thoảng sáng chủ nhật cả nhà đi ăn sáng thì chồng trả k tính). Buổi trưa em chuẩn bị sẵn cho con trai lớn và chồng về nhà ăn ( mẹ trưa ở cq, chị lớn ở trường, hai em bé ăn ở trường), chiều thì ăn cả nhà. Vì nhà đông con nên em cũng phải căn cơ tính toán em mua cái gì cũng nhiều nhưng tính ra lại lợi ví dụ mua cá em mua con 4-5kg, đầu và đuôi nấu canh chua ăn với rau sống, đậu rán hoặc thịt rang là được bữa tối cả nhà, khúc giữa kho để ăn dần hoặc để tủ lạnh hôm khác rán. Như vậy con cá sẽ chia được hai, ba bữa ăn tuỳ theo việc kho hay rán. Ngan em cũng mua cả con to thịt lọc ra xào xả ớt, làm ngan cháy tỏi, hoặc luộc, xương để nấu măng, khoai… gà công nghiệp em hay mua ở metro về nướng phô mai, rán kiểu kfc đổi bữa cho con mỗi lần mua cả chục kg gà😂, sườn nướng, sườn chua ngọt, thịt đổi bữa, cứ vòng quanh vòng quanh, tiền ít nên phải tính toán để hợp lý và mâm cơm lúc nào cũng có món nhạt, món mặn rau củ luộc hoặc xào, canh để phong phú và đủ ăn cho cả nhà. 15tr bao gồm cả hoa quả, sữa chua rồi đấy ạ😭. Nhà em cũng ở chung cư hơn trăm mét nên tiền phí dịch vụ, điện nước gửi xe tính ra cũng vài triệu tiền này chồng em trả, thấy bảo tháng này tiền điện 1,9tr đó là dùng điều hoà tiết kiệm lắm rồi ạ, 3 điều hoà cho ba phòng ngủ buổi tối, quy định điều hoà để 27-28 độ, phòng khách ban ngày nóng lắm mới bật. Nói chung có tiền rủng riểng thì tốt, không có thì phải căn cơ thôi ạ. Nhà em ăn sáng ở nhà là chính nên em trang bị máy nướng bánh, máy pha cà phê, lò nướng để cần là có ngay. Có mấy cái ảnh trong đt ạ
Giống vợ mình không thích ăn ngoài, nhà trang bị đủ đồ ăn mới ngon

xe Tầu

Xe buýt
Chi phí thế này là tối giản rồi đấy, vì đã bao gồm học phí của 2 bạn F1.
Giờ ở HN để sống ổn thì gia đình có con cái chi tiêu ko thôi cũng phải tầm 15tr/tháng rồi. :D

Crawler

Xe tăng
Chi phí các F vẫn chiếm phần lớn chi tiêu hàng tháng các cụ nhỉ.
Nhà cháu cũng same nhà cụ chủ

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không thấy có khoản thuế, phí tiền nhà, tiền mua nhà trả góp( nếu có ), khoản mua xe trả góp, hoặc thuê xe cụ nhỉ ?...bên đó em thấy đa số các nhà đều tốn khoản đó và cũng chiếm phần lớn trong chi tiêu hàng tháng
Nếu là nhà đi thuê thì không phải đóng thuế cụ ạ

Nhà mua thì phải trả góp, bên này một cái nhà liền kề khoảng 600-800k CAD. Khoàn tiền nhà là tiền lớn nhất vì Canada là nước có nền nông nghiệp phát triển nên các cụ thấy họ xuất khẩu nông sản, hải sản và thực phẩm đi khắp thế giới. Các mặt hàng như sữa, thịt, trứng, hải sản nhìn chung là tương đương với Việt Nam thôi. Các mặt hàng như tôm hùm hay cua biển thì rẻ hơn Việt Nam. Nếu là căn nhà duy nhất thì thuế nhà sẽ được chính phủ hỗ trợ, mức đóng bằng khoảng 0.3%-0.4 giá trị căn nhà.

Rau xanh thì đắt hơn Việt Nam rất nhiều, thế nên các nhà người Việt bên này thường hay tổ chức tự mua hạt giống về trồng. Nhà ở Canada thường có một khoảng vườn nho nhỏ, nhà nào nhiều tiền mua cỡ tầm 1 triệu CAD trở lên thì có vườn rộng hơn tăng gia thoải mái.

Xe ô tô bên này không đắt như ở Việt Nam, xe đẹp như Ford Explorer hay BMW 328i rẻ hơn xe ở Việt Nam từ 500 đến 1 tỷ đồng. Trả góp theo thời gian vay, có các khung thời gian từ 12 đến 84 tháng và mức trả góp linh hoạt theo tiền đặt cọc. Ví dụ mua cái xe 30.000 CAD đặt cọc 5000 CAD là mang xe về rồi. Nên mua xe lease, là xe cho thuê và có tuổi đời rất mới, nếu chịu khó đi tìm và mặc cả thì giá sẽ rất hợp lý. Nếu ở Việt Nam các cụ chưa thể mua được BMW 328i hay Ford Explorer đời mới thì ở bên này có thể trải nghiệm thoải mái bằng cách đổi hai con xe thường ở Việt Nam đi là có xe đẹp tương đương. Cá nhân em đánh giá đó là sự trải nghiệm rất thú vị.

Trả góp xe như em nói ở trên tùy vào giá trị của xe còn lại sau đặt cọc, loanh quanh sẽ khoảng từ 300-600 cad/tháng cho các dòng xe bình thường (giá trị khoảng 20.000 - 40.000 CAD)

Giá xe rẻ nhưng Bảo hiểm sẽ đắt, đối với người mới đóng bảo hiểm thì mức giá sẽ cao và chi phí bảo hiểm sẽ giảm dần theo thời gian, càng đi an toàn không bị claim thì mỗi năm bảo hiểm lại giảm đi một tý. Ban đầu sẽ là mức khoảng 300 CAD/tháng và sau khoảng 2 năm thì giảm 50%. Tất nhiên giá trị bảo hiểm cũng cao hơn, ví dụ bảo hiểm trách nhiệm dân sự với con người lên đến hàng triệu CAD. Xe nếu hư hỏng quá nhiều thì hãng bảo hiểm sẽ xin mua lại xe và trả tiền cho người mua bảo hiểm chứ ko sửa chữa. Thế nên có nhiều người mua xe đi chán chê chẳng may có tai nạn lại được bên bảo hiểm đền cho cục tiền còn cao hơn giá trị xe lúc mua để mua xe khác to hơn, xịn hơn và đẹp hơn.

Xăng bên Ca rất đắt, khoảng 24.000-28.000 vnd một lít, nhưng bù lại đường sá không tắc thì đi lại không tốn xăng như ở Việt Nam. Ngoài phí bảo hiểm ra thì không phải đóng phí gì khác cả, không có phí bảo trì đường bộ, cũng ko có phí đăng kiểm hay kiểm định hàng năm. Đa phần đường sá em thấy đều miễn phí, không có trạm thu phí nào. Nên chung quy lại về vụ xe cộ là cơ hội cho những người mới qua trải nghiệm các loại xe mà ở nhà hiếm khi dám mua vì đắt quá.

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Chợ 8 củ là ăn ngon rồi cụ...nếu ăn hải sản, thú rừng thì khó ;)
Nhà em cũng cc nhưng chi phí thấp hơn time, tiền ăn cũng 2 triệu/ tuần cho ăn sáng và tối, toàn đi vinmart nên tính ra ngay, 2 ngày cuối tuần ăn ngoài ít nhất 1 bữa, tb ~ 1tr. Tiền học cho F1 tốn nhất, ngoài phí học tư ra còn đủ thứ như bóng đá, rổ, đàn, boxing, học thêm văn hoá, tiếng anh.

Chỉnh sửa cuối:

ghét ô tô

Xe tải
chi phí sinh hoạt như nhà cụ chủ là bình thường mà: 30 triệu ko tính oto trong đó 16 triệu tiền học cho f1 thì tính ra hết có 14-15/ tháng ở đất thủ đô này là ít đấy, trong đó lại mất hơn triệu tiền phí dịch vụ nữa rồi.
Như nhà em: 2f1 học mầm non + tiền sữa:10 triệu, tiền ăn mới tốn,2 vợ chồng 2 đứa con loanh quanh hết 10 triệu, trong đó tiền ăn mặn hết 5 triệu còn lại tiền hoa quả, bánh trái, la cà ăn vặt, ngoài ra tiền điện nước, xăng xe, phí dịch vụ, internet, điện thoại, giao lưu bạn bè, về quê ... loanh quanh hết 5-7 triệu. Tổng tháng nào 25-27 triệu, nhưng dịp nghĩ lễ ăn uống lên đến 30 là bình thường. Đấy là em chưa có oto, ít nhậu nhẹt với bạn bè, cũng ko mua sắm hưởng thụ gì cho bản thân, chi tiêu cũng tằn tiện lắm đấy. Chi phí sinh hoạt ở nội thành đắt đỏ mà các cụ.
Vào trong đó không đi học ngoài được, quá bất tiện nên 16tr là cố định rồi. Trường công nhà em 2 đứa c2 chỉ 6tr cả học thêm ăn trưa

Tư Duy

Xe tải
Vào trong đó không đi học ngoài được, quá bất tiện nên 16tr là cố định rồi. Trường công nhà em 2 đứa c2 chỉ 6tr cả học thêm ăn trưa
Nhiều cụ ngạc nhiên về mức chi tiêu của cụ, nhưng ở hn đúng là phải chi tiêu thế, lạm phát giá cả cao mà

heroesdaubu

Xe điện
Năm ngoái đây cụ

Năm học 2020 2021 cao hơn xíu. Ko đến 10tr/tháng TB đc.lại có ăn sáng tiện hơn khối trg tư khác
Con cụ chắc năm nay lớp 5, bạn bé nhà em năm nay lên lớp 4, từ lớp 2 học phí đã 9.5 tr/ tháng ( chưa đưa đón ăn sáng rồi). Bạn đầu cấp 2 Arc thì đỡ hơn

vnvodoi

Xe điện
Cụ chủ tính cả khấu hao xe, cộng thêm tiền học f1 mới đắt vậy. Chứ nếu trừ đi thì không nhiều.

Khoản khấu hao xe thì vô lí, vì khấu hao là chỉ tính khi làm kinh doanh, còn phục vụ nhà mình cũng tính thì buồn cười, tính tiền xăng với bảo dưỡng thôi. Hơn nữa cụ lại 2,3 năm đổi ô tô 1 lần thì không phải là tầng lớp bình dân ở xứ này rồi.

longloan

Xe tăng
Các cụ ở Vin central park còn chi nhìu hơn.trong đấy tiêu khủng

QL72

Xe tải
E thảo dân không ăn sáng ở nhà : buổi sáng 1 bát phở hoặc pún hoặc xôi 35k. Ca phe 20_25k. Bình quân 50k x 20=A. Chưa kể ăn xôi 15k có cả dưa chuột. Thịt giò. A còn bé hơn nữa. E cũng có ô tô nhưng cũng chỉ 1500_2000k là quá.

dz0r0

Xe điện
E nói chi phí bình thường thui nhé
Nhà e gọi là bình dân ở time
.gọi là cơ bản.các cụ sẽ thấy chi phí cũng nhỉnh hơn ngoài chút.
Tính nhà e là ví dụ nhỏ
1-Tiền hoc 2f1 x 8t/tháng =16t
học hệ tiêu chuẩn
2-phí dịch vụ 15k/m x 83m =1250
3- phí gui xe 2bánh x 45k =90
5-ăn sáng cafe x 200k =5 củ ( thứ 7 chủ nhật ở nhà ) dạo này đỡ khoản này do dịch
5-tiền chợ cả nhà 8 củ
6- hiếu hỉ tháng này bù tháng kia 1 củ
7-tiên giao lưu 2 củ/ tháng vì hầu như bạn bè hay họ hàng đến chơi.mang tiếng ở time thi toàn ăn ở hầm (dịch đỡ khoản này)
8-điện nước 1.5 củ
9-nuôi 4 bánh x 10củ/tháng . Các loại từ a-z
Tông kết.bỏ điểm 9 đi ( vì ko phải ai cũng có nhu cầu)
Chưa kể các chi phí phát sinh như ốm đau...
Nêu ko sài 4 bánh cũng 30 củ
Thêm 4 bánh thì 40 củ
Cụ nào tiếp kiệm hơn thì chắc đỡ tốn nhìu hơn
#5 và #7 nhà cụ ít thế?