[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

5008

Xe Cứu Trợ

Con em học Giảng Võ đây ạ. Còn 1 số khoản thu thêm như sổ liên lạc điện tử, ... nhưng chả đáng kể.

TorienT

Xe container
Thích hay ko không phải là việc của e vs cụ mà là ở hiến pháp các nước.
Muốn xem thuế tăng hay giảm thì phải có sự so sánh vs những năm trước, cụ thích né thì để e dẫn hộ:
Mấy cái này liên quan gì đến quan điểm "Muốn con e miễn giảm học phí thì chúng ta phải đóng thuế nhiều lên" ạ?!

TorienT

Xe container
Có thể nhà bác là 1 trong những số ít.
Còn tôi thì trải qua việc các con đi học PT rồi. Giờ đến đứa cháu. Gv nhắn cho bố,mẹ nó là nếu không cho cháu học tăng cường thì ảnh hưởng tới thành tích và cháu khó theo kịp các bạn. Bản chất của tăng cường là gì? Là lách để dạy thêm. Và chủ yếu các môn: Văn,Toán,Anh. Dạy chính thì sơ sài,để tăng cường dạy chi tiết,hoặc dạy trước,ôn vào trọng tâm bài kiểm tra.... Tóm lại rất nhiều chiêu trò. Gọi thẳng là trò mèo. Giờ cả xã hội nó vậy đấy.
Thì con cháu mình cứ tự tin không học thêm thành tích vẫn ngon là xong mà cụ. Còn nếu không học thêm kết quả cháu không đủ tốt thì phải xem thôi cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Vầng thế e tính sai rồi. Hôm sờ cu linh 0 đồng, mẹ hoặc bố ở nhà dạy các e, người còn lại đi làm còng lưng ;))
Ai bắt làm còng lưng, có nhiêu tiêu nhiêu.
Cơ mà em biết 1 trường hợp gần như tự dạy và có 1 nhóm tự dạy, cá nhân em thấy sợ lắm. Nhóm này theo trường phái thuận theo tự nhiên ạ.

TorienT

Xe container
Ai bắt làm còng lưng, có nhiêu tiêu nhiêu.
Cơ mà em biết 1 trường hợp gần như tự dạy và có 1 nhóm tự dạy, cá nhân em thấy sợ lắm. Nhóm này theo trường phái thuận theo tự nhiên ạ.
Thực ra em thấy homeschooling hơi bị tốt. Nhưng mà chi phí để "dạy ở nhà" đạt chất lượng tương đương công lập thôi nó cũng cao ngất trời. Như kiểu mợ đi mua một đôi giày đóng sẵn và một đôi giày thửa vậy, lệch gấp 10 là ít nhất.

Yeuaibaygio

Xe container
Thực ra em thấy homeschooling hơi bị tốt. Nhưng mà chi phí để "dạy ở nhà" đạt chất lượng tương đương công lập thôi nó cũng cao ngất trời. Như kiểu mợ đi mua một đôi giày đóng sẵn và một đôi giày thửa vậy, lệch gấp 10 là ít nhất.
Đấy Cụ ạ.
Vì cái tên nó rất kêu và mục đích nó đặt ra cũng rất hay.
Vấn đề là thực hiện như nào thôi ạ.
Cái trường hợp em biết thì nhìn đứa bé rất tội (theo quan điểm của em).
Lúc em gặp là nó 5 tuổi, mà mẹ nó cho đi học nhà trẻ của các sơ ở nhà thờ chứ không cho học mầm non công lập hay tư nhân, mẹ nó khen tốt và rẻ. Đứa bé học ở đó lại phải sinh hoạt cùng những đứa rất đặc biệt (mồ côi, gia đình cực kỳ khó khăn/tệ nạn), không ổn tí nào. Nhưng mẹ nó không nghĩ như mình.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cái
Thì con cháu mình cứ tự tin không học thêm thành tích vẫn ngon là xong mà cụ. Còn nếu không học thêm kết quả cháu không đủ tốt thì phải xem thôi cụ.
Cái (không đủ tốt) nó là thế này:
Tất cả điểm tb kỳ 1 đều ở ngưỡng 6 đến 7,. Nhưng các bạn đi học thêm hay tăng cường thì lại từ 7-9,. Và đó là lý do phụ huynh được tun nhắn là con không theo kịp các bạn. Có thể sẽ phải chuyển lớp.... Đấy vấn đề như vậy bác ạ. Tự dưng ngẫm nghĩ thấy phân biệt. Không biết tương lai có thay đổi hay không? Chứ giờ học như vẹt. 1 đứa trẻ đi học nó khác với thế hệ .ình ngày trước. Và kết quả là bảng điểm thì tốt. Nhưng ra đời như con vẹt. Không làm được gì cho xứng với các sự học đó. Và thừa hưởng nền giáo dục như vậy nên tình trạng SV tốt nghiệp không có việc tăng. Người sử dụng lao động thiếu nhân lực.

misus

Xe máy
thì bao giờ có số liệu mới nhất thì tranh luận, chả ai dở hơi đi tranh luận cái số liệu của cụ dẫn ra từ năm 2017
2017 thuế VN cao nhất khu vực, 2017-2022 thuế thu năm sau cao hơn năm trước ko ngừng nghỉ.
Từ 2017-2022 học sinh PT VN có phải đóng học phí ko hay có gì thay đổi? 🤭

tieunhupha

Xe điện
Học trường công còn kêu chi phí cao thì chịu rồi. Lúc nào cũng đòi kinh tế thị trường nhưng quyền lợi lại đòi bao cấp. :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Con e đang mẫu giáo, em hỏi cccm chút là cấp 1, cấp 2 trường công mà dki bán trú, thì buổi trưa cc ngủ ở đâu ạ? Cty em có chị con học cấp 2 bảo trưa ko có chỗ ngủ, nếu ngủ thì gục đầu lên bàn học ngủ luôn, nên chị ấy ko dki bán trú, em ko biết các trường khác thì ntn ạ?

TorienT

Xe container
Cái

Cái (không đủ tốt) nó là thế này:
Tất cả điểm tb kỳ 1 đều ở ngưỡng 6 đến 7,. Nhưng các bạn đi học thêm hay tăng cường thì lại từ 7-9,. Và đó là lý do phụ huynh được tun nhắn là con không theo kịp các bạn. Có thể sẽ phải chuyển lớp.... Đấy vấn đề như vậy bác ạ. Tự dưng ngẫm nghĩ thấy phân biệt. Không biết tương lai có thay đổi hay không? Chứ giờ học như vẹt. 1 đứa trẻ đi học nó khác với thế hệ .ình ngày trước. Và kết quả là bảng điểm thì tốt. Nhưng ra đời như con vẹt. Không làm được gì cho xứng với các sự học đó. Và thừa hưởng nền giáo dục như vậy nên tình trạng SV tốt nghiệp không có việc tăng. Người sử dụng lao động thiếu nhân lực.
Thành thực mà nói nếu điểm các môn chính 6-7 ở trường công Hà Nội là hơi đuối đấy ạ. Chuyện em nghĩ cùng trình độ các bạn đi học lệch nhau 2-3 điểm là hợp lí rồi. Nói chung gia đình em cứng vía có lí riêng nhưng 6-7 cụ nhắc lại bố mẹ cháu xem lại trình độ thật của con nếu cháu c2.

TorienT

Xe container
Con e đang mẫu giáo, em hỏi cccm chút là cấp 1, cấp 2 trường công mà dki bán trú, thì buổi trưa cc ngủ ở đâu ạ? Cty em có chị con học cấp 2 bảo trưa ko có chỗ ngủ, nếu ngủ thì gục đầu lên bàn học ngủ luôn, nên chị ấy ko dki bán trú, em ko biết các trường khác thì ntn ạ?
Mợ ở Đền lừ thì vào thẳng trường c1, c2 Đền lừ tham quan csvc thử xem.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bàn ghế là loại bàn gấp! Khi ngủ mở mặt bàn ra là ngủ thôi! Chăn gối thì có tủ riêng cho các cháu. Phải đóng tiền chăn gối. Nhưng tốt nhất vẫn tự mua mang đến. Hết tuần mang về nhà giặt,thứ 2 lại mang đi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Bàn ghế là loại bàn gấp! Khi ngủ mở mặt bàn ra là ngủ thôi! Chăn gối thì có tủ riêng cho các cháu. Phải đóng tiền chăn gối. Nhưng tốt nhất vẫn tự mua mang đến. Hết tuần mang về nhà giặt,thứ 2 lại mang đi.
Có bàn gấp và chăn thì vẫn ok ạ, đây chị kia bảo ko có nên e mới thấy ngạc nhiên