[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

tomtomchát

Xe container
Cụ nhắc em mới để ý

Đệt, sao mà ghét cay ghét đắng cái thể loại em của em, bạn của cậu em, bồ của vợ em ...kể ....
Đồng râm mí e trên of kể... thì sao nhợ? ;)) ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các Cụ xem, 1 gia đình có 2 con đi học, tổng chi phí cho chúng từ mẫu giáo đến hết cấp III thì quá khủng khiếp !

Chênh lệch khoảng cách giầu - nghèo khi xã hội càng phát triển thì mức chênh càng lớn, do đó các chi phí cho cuộc sống cũng chênh lệch nhiều. Cũng như người đi xe ô tô thôi, xe 300tr thấy đi cũng được nhưng có người họ đi cái xe 30 tỷ cơ. Mình thấy khiếp nhưng người có tiền họ cho con học 900tr/năm họ có khiếp đâu!

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nếu cảm thấy mức đó vẫn cao thì mình vẫn có lựa chọn khác là chuyển con về Tỉnh học, em thấy mức học phí bao gồm cẢ ăn trưa phụ phí trông con này kia loanh quanh tầm dưới 3- 4tr/1 tháng là chấp nhận được với mặt bằng chung của Thủ Đô. Vì nếu không gửi con trên trường ăn uống mình mua đồ nấu ở nhà cho con thì cũng phải hơn vậy, con gần như sinh hoạt ở trường toàn bộ thời gian ban ngày, chiều về còn mỗi bữa tối rồi đi ngủ

kienvinh

Xe lăn
Học ở Hà Nội đắt quá, hay là (em của) bác thớt về quê học cho rộng nhỉ?

cartonbox

Xì hơi lốp
Dạo này có phong trào bài xích trường công thì phải? Trường tư đang thiếu khách hàng hay sao mà chạy truyền thông khắp các mặt trận thế ạ? Nào là "trường tư nhân văn", "trường tư vì học sinh", "giáo viên trường tư bla bla....vì không phải áp lực cơm áo gạo tiền".... Bố tổ, điếc hết cả tai.
Kinh tế hóa giáo dục nên hình thức maketing của đội tư cũng đa dạng lắm.

kienvinh

Xe lăn
Các Cụ xem, 1 gia đình có 2 con đi học, tổng chi phí cho chúng từ mẫu giáo đến hết cấp III thì quá khủng khiếp !

Nhà báo này viết cho đạt KPI bác ah. Không trường tư nào thu phí dã ngoại hay các hoạt động hội hè cả. Tất cả đã “bao gồm”.

Giodong2

Xe buýt
Học phí trường công lập thì quy định chung chỉ 300k/tháng max thôi mà nhỉ?
Em ở Đà Nẵng sau covid mấy năm nay thành phố miễn học phí, nên nhà em đứa cấp 2 coi như học free. Năm cuối cấp mới cho đi học thêm 3 môn bên ngoài 500k/môn. Quỹ Phụ huynh 300k/kỳ. Đóng quỹ đầu năm cũng chẳng đáng kể tầm 300k (tiền vệ sinh, giữ xe, áo đồng phục..) + BHYT tầm 600k.
Đứa học cấp 1 thì chỉ tốn tiền ăn bán trú tầm 800k/tháng. Các khoản đầu năm cũng tương tự.
Em thấy chẳng tốn kém mấy.

titit2023

Xe tải
F1 đểu là F1 gì nhỉ? Hay do nó là "F1 đểu" đểu nên xót, nên tiếc, thấy chi phí cao? Trường công còn kêu thì thôi, tốt nhất cho ở nhà tự dạy hoặc trước khi định đẻ thì phải tìm hiểu cho kỹ xem mình có khả năng nuôi không rồi hẵng đẻ.
E nghĩ chắc cụ đó viết là 2 F1 đều cho học trường công.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nếu chi phí cho giáo dục và y tế tăng thì người dân sẽ ngại sinh đẻ. Muốn giảm dân số thì tăng mạnh 2 ông này là dân ngại đẻ ngay .ko cần phải phạt như ngày xưa nữa

sakai_yo

Xe lăn
Như trường con em gộp liên kết vào 1 lớp. Vậy nếu bạn nào không liên kết - không bán trú thì đóng có 450K/th, quá hạt dẻ. Học thêm là do gia đình chứ không có ép. Như lớp con em 3 môn chính đều dạy thêm ở gần trường nhưng chỉ có hơn chục bạn học thôi, cứ 100K/buổi, nếu học full 3 môn thì tháng thêm 1.2tr nữa.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nếu chi phí cho giáo dục và y tế tăng thì người dân sẽ ngại sinh đẻ. Muốn giảm dân số thì tăng mạnh 2 ông này là dân ngại đẻ ngay .ko cần phải phạt như ngày xưa nữa
Nhưng vẫn muốn xoạc đều

Hulk

Xe tăng
Em cua em ke, chứ không phải em của em kể, lạ cái có mỗi mấy chữ này nó không dấu. Rồi thì "F1 đểu", có khi nuôi con tu hú nên xót.
Công nhận nhiều ông viết câu chữ bình thường cũng ko xong, đọc khó chịu thật. Viết sai chính tả, sai dấu thì cũng nên tự sửa lại luôn, đằng này kệ, trong khi vẫn vào tranh luận sau đó.

catcx

Xe tải
Chuẩn luôn, con nhà mình cũng c2 bên LB, tổng 1 tháng cũng khoang 1t6 -1tr7
Mặt bằng chung các trường C2 khoảng 1,8-2tr bao gồm cả học thêm các môn, bán trú, chăm sóc bán trú…. là bình thường
Tuy nhiên TH e đề cập hơi bất thường, nhà trường không có bảng kê học phí hàng tháng, 1 tháng chia ra 2 lần thu (chắc cho ph ko bị thấy số tổng cả tháng nhiều). Lần thu thứ 2 trong tháng bắt hs ghi tay về đưa cho bố mẹ để nộp…. Cách thu tiền đã bất thường rồi, e ko muốn đưa chi tiết quá vì quyền lực của GD giờ ghê quá

lovecarhpqn

Xe điện
Thằng e em có 2 F1 cho học trường công HN
Cháu đầu khi học cấp 1,2 cộng các khoản cho 1 tháng khoảng 2tr thấy bt theo mặt bằng chung
Nhưng cháu thứ 2 lên cấp 2 thấy các khoản thu của nhà trường/1 tháng cao quá (giờ khoảng 3-4tr/th ko kể quỹ ph, bảo hiểm, ngoại khoá…) chả kém trường tư thục là bao. Có lẽ nt thấy thế chơi bài 1 tháng chia làm 2 lần thu cho các ph thấy đỡ bị sốc, nhưng khi cộng 2 lần đóng/ 1 tháng quả là cao. Học phí 1 tháng theo quy định chỉ 100k (nn cứ rêu rao miễn giảm khoản này cho một số th khó khăn) nhưng các khoản khác mới nhiều làm sao (gấp mấy chục lần) chưa kể lễ tết, phong trào này, quỹ hội kia….
Chỉ tội gđ nào không có đk, hoàn cảnh kk thì đến mệt khi cho con đi học
Nền GD của vn nói chung và hn nói riêng bị biến tướng nhiều quá các cụ ah
Thật đáng báo động
Khi nào PL mới đụng sâu, chỉnh đốn được ngành GD đây, ko toàn xh phải gánh tra gia cho một bộ phận của ngành GD lớn quá
Ghê thay
Cứ bảo miễn học phí mà trường công lập nào nó cũng nghĩ ra đủ trò để móc ví phụ huynh học sinh thôi, chỉ khổ cho các gia đình thu nhập thấp trong đó có nhà em 🤣

alceste

Xe điện
Mặt bằng chung các trường C2 khoảng 1,8-2tr bao gồm cả học thêm các môn, bán trú, chăm sóc bán trú…. là bình thường
Tuy nhiên TH e đề cập hơi bất thường, nhà trường không có bảng kê học phí hàng tháng, 1 tháng chia ra 2 lần thu (chắc cho ph ko bị thấy số tổng cả tháng nhiều). Lần thu thứ 2 trong tháng bắt hs ghi tay về đưa cho bố mẹ để nộp…. Cách thu tiền đã bất thường rồi, e ko muốn đưa chi tiết quá vì quyền lực của GD giờ ghê quá
Cụ hỏi lại đi, chưa h không có chuyện thu chay bằng tay đâu. Nhất là ko có bảng kê vì các trường kể cả ngoại ô h cũng thu điện tử. Nói chung OF cũng ko như cụ nghĩ là muốn nói gì cũng đc đâu. Phụ huynh h ghê lắm, nếu có trường hợp như cụ lại chẳng nổi nhất mạng xã hội rồi chứ họ cũng ko để yên đâu a.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ hỏi lại đi, chưa h không có chuyện thu chay bằng tay đâu. Nhất là ko có bảng kê vì các trường kể cả ngoại ô h cũng thu điện tử. Nói chung OF cũng ko như cụ nghĩ là muốn nói gì cũng đc đâu. Phụ huynh h ghê lắm, nếu có trường hợp như cụ lại chẳng nổi nhất mạng xã hội rồi chứ họ cũng ko để yên đâu a.
Hihi đủ = chứng thì PH chả cho GV với HT đi bán báo lâu rồi í mợ :)) câu chuyện nghe của thằng e em thì nó thuộc dạng kêu thuê khóc mướn, 3 sao 7 bản rồi nên thông tin cũng chả còn đáng tin nữa ;))

just for fun

Xe lăn
Chua ngoa quá, ko biết giàu có nhiều tiền đến mức nào
Không ai nắm tay đến tối gối đầu đến sáng đâu
Ngày càng mất đi tính Chân Thiện Nhẫn
Thay vào đó là Giả Ác Đấu
Hả hê với thói đời
Theo ý kiến cá nhân của cụ, trường công bán trú thu bao nhiêu tiền/tháng là hợp lý cho số đông?
Con nhà cháu học tư nên ko có nhiều ý kiến, tuy nhiên với 1 số cụ mợ đã post phiếu thu lên thì chi phí rơi vào chưa tới 2 triệu. Nếu trường con cụ thu 3-4 triệu/tháng thì khéo làm cái đơn đi cụ. Với cả, 3 triệu và 4 triệu khác nhau rất nhiều, chênh nhau 33.3% nên cụ nêu ra con số cũng phải cẩn thận tí.

Nhimtiu

Xe container
Như trường con em gộp liên kết vào 1 lớp. Vậy nếu bạn nào không liên kết - không bán trú thì đóng có 450K/th, quá hạt dẻ. Học thêm là do gia đình chứ không có ép. Như lớp con em 3 môn chính đều dạy thêm ở gần trường nhưng chỉ có hơn chục bạn học thôi, cứ 100K/buổi, nếu học full 3 môn thì tháng thêm 1.2tr nữa.
Em đã thí điểm cu f1 cho học trường tư lớp 1-5 còn lên lớp 6 chuyển về trường công học đến giờ sắp xong 12 thấy khá ổn. Lúc bé cho vào tư cho ăn uống cơ sở vật chất rồi tiếng Anh cho ổn, lên cấp 2-3 học nhiều lại về trường công.

toyennha

Xe lăn
Em ko biết chỗ cụ thế nào chứ quê em có bảng rõ ràng. Để lát về em gửi giấy báo về. Đóng online liệt kê rõ ràng các khoản thu