[Funland] Chi phí học trường công ở HN giờ cao quá

catcx

Xe tải
Thằng e em có 2 F1 cho học trường công HN
Cháu đầu khi học cấp 1,2 cộng các khoản cho 1 tháng khoảng 2tr thấy bt theo mặt bằng chung
Nhưng cháu thứ 2 lên cấp 2 thấy các khoản thu của nhà trường/1 tháng cao quá (giờ khoảng 3-4tr/th ko kể quỹ ph, bảo hiểm, ngoại khoá…) chả kém trường tư thục là bao. Có lẽ nt thấy thế chơi bài 1 tháng chia làm 2 lần thu cho các ph thấy đỡ bị sốc, nhưng khi cộng 2 lần đóng/ 1 tháng quả là cao. Học phí 1 tháng theo quy định chỉ 100k (nn cứ rêu rao miễn giảm khoản này cho một số th khó khăn) nhưng các khoản khác mới nhiều làm sao (gấp mấy chục lần) chưa kể lễ tết, phong trào này, quỹ hội kia….
Chỉ tội gđ nào không có đk, hoàn cảnh kk thì đến mệt khi cho con đi học
Nền GD của vn nói chung và hn nói riêng bị biến tướng nhiều quá các cụ ah
Thật đáng báo động
Khi nào PL mới đụng sâu, chỉnh đốn được ngành GD đây, ko toàn xh phải gánh trả giá cho một bộ phận của ngành GD đang lợi dụng chính sách GD để trục lợi, tạo gánh nặng quá lớn cho trẻ con đang tuổi ngây thơ và gánh nặng cho phụ huynh lớn quá.
Đây có lẽ cũng là nguyên nhân chính mà tỷ lệ sinh ở VN đang giảm mà các phương tiện tt đang đưa tin vì sợ sinh ra nuôi ntn, lấy gì nuôi, chi phí nuôi 1 đứa trẻ chiếm tỷ lệ cao so với thu nhập của bố mẹ ....
Ghê thay

Chỉnh sửa cuối:

catcx

Xe tải
Trường tư tầm 10 triệu/ tháng là trung bình! Chưa kể thi chuyên, ielts hay thi đại học vẫn học thêm ngoài như thường!
Ko hiểu trường công con cụ học hết bao nhiêu mà cụ bảo ngang trường tư?
Tuỳ trường thôi cụ

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
F1 đểu là F1 gì nhỉ? Hay do nó là "F1 đểu" đểu nên xót, nên tiếc, thấy chi phí cao? Trường công còn kêu thì thôi, tốt nhất cho ở nhà tự dạy hoặc trước khi định đẻ thì phải tìm hiểu cho kỹ xem mình có khả năng nuôi không rồi hẵng đẻ.

dracula_bg

Xe điện
cao thì cụ phải nêu nó là bao nhiêu? những khoản nào? mới biết là cao hay thấp.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
F1 đểu là F1 gì nhỉ? Hay do nó là "F1 đểu" đểu nên xót, nên tiếc, thấy chi phí cao? Trường công còn kêu thì thôi, tốt nhất cho ở nhà tự dạy hoặc trước khi định đẻ thì phải tìm hiểu cho kỹ xem mình có khả năng nuôi không rồi hẵng đẻ.
E cua em ke có 2 F1 đểu cho học trường công HN
Cháu đầu khi học cấp 1,2 cộng các khoản cho 1 tháng cũng thấy hơi cao nhưng vẫn chấp nhận được
Nhưng đến cháu thứ 2 lên cấp 2 thấy các khoản thu của nhà trường/1 tháng cao quá, chả kém trường tư thục là bao. Có lẽ nt thấy thế chơi bài 1 tháng chia làm 2 lần thu cho các ph thấy đỡ bị sốc, nhưng khi cộng 2 lần đóng/ 1 tháng quả là cao. Học phí 1 tháng theo quy định chỉ 100k (nn cứ rêu rao miễn giảm khoản này cho một số th khó khăn) nhưng các khoản khác mới nhiều làm sao (gấp mấy chục lần) chưa kể lễ tết, phong trào này, quỹ hội kia….
Chỉ tội gđ nào không có đk, hoàn cảnh kk thì đến mệt khi cho con đi học
Nền GD của vn nói chung và hn nói riêng bị biến tướng nhiều quá các cụ ah
Thật đáng báo động
Khi nào PL mới đụng sâu, chỉnh đốn được ngành GD đây, ko toàn xh phải gánh tra gia cho một bộ phận của ngành GD lớn quá
Ghê thay
Lại "em của em kể" à, vãi chưởng, tào lao =))

zaiwaz123

Xe điện
Hồng vệ binh lại nhảy vào cãi nhau ỏm tỏi..... Lâu lâu lại có cụ quẳng xương ra.

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em công cấp 2, tất tật 1.850K/tháng. Đấy là còn học lớp có chương trình liên kết chứ không chỉ 1.350K. Em chỉ nhớ học phí 300K, ăn 35K/bữa. Em ở quận CG. Liên kết là cả lớp chọn chứ không phải bạn học bạn không.

Trên đây là tất cả số tiền em phải đóng, không có khoản thu tay nào khác.
Mỗi hs 1 mã như mã khách hàng của Evn đấy, đến kỳ thanh toán chọn mã là auto ra số tiền phải đóng, rất tiện.
Tiểu học nhà em học tư nên khi sang cấp 2 công nhìn thấy bảng này em không có bất cứ ý kiến gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:

catcx

Xe tải
Chua ngoa quá, ko biết giàu có nhiều tiền đến mức nào
Không ai nắm tay đến tối gối đầu đến sáng đâu
Ngày càng mất đi tính Chân Thiện Nhẫn
Thay vào đó là Giả Ác Đấu
Hả hê với thói đời

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Lại "em của em kể" à, vãi chưởng, tào lao =))
Cụ nhắc em mới để ý

Đệt, sao mà ghét cay ghét đắng cái thể loại em của em, bạn của cậu em, bồ của vợ em ...kể ....

just for fun

Xe lăn
Nhà em công cấp 2, tất tật 1.850K/tháng. Đấy là còn học lớp có chương trình liên kết chứ không chỉ 1.350K. Em chỉ nhớ học phí 300K, ăn 35K/bữa. Em ở quận CG.
Trường nào cũng chỉ như này thôi, 3-4M/tháng ko biết bao gồm những gì

Bobbo

Xe điện
Khóc ít thôi cụ ơi

Pumzen

Xe ba gác
3-4 củ/tháng chắc tính con số tổng chi cho F1 như quỹ ph lớp, trường, các hoạt động ngoại khoá, ăn uống ở trường, bảo hiểm y tế....vớ vẩn còn tính cả chi phí học thêm nữa?