chị gái 8 tuổi nuôi em 17 tháng và ông ngoại già

Trạng thái
Thớt đang đóng

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
À, lúc bọn em ra về có đoàn của VTC đến, đỗ gần xe bọn em là quả Esc biển 37 chắc bác vitgia78 ở đoàn đó à.

Cảm giác của riêng em là hơi buồn, chứ cũng không thất vọng lắm vì phần nào cũng giống như bọn em hình dung hôm qua khi off với nhau trước khi đi.
Vâng, em ở đoàn đó, em đi xe Gentra đấy ạ. Các bác nào đi sau nhớ update tình hình xem có giống bọn em không nhé.

volga-lada

Tháo bánh
Em cũng vừa về xong, Công ty em (VTC Intecom) đi 3 xe tới nơi thấy trước đó cũng có khoảng 6-7 cái xe xếp hàng ở đó, trong đó thấy có một xe Civic của OF. Đúng là cảm nhận của bọn em giống bác Ngo Gia, hơi thất vọng vì báo Dân trí đưa tin rất cảm động, trong khi đến nơi thực tế không bi đát như vậy. Nhà cửa ở đây rất khang trang, có bác ruột hiện nay đang cưu mang 2 cháu. Cũng có rất nhiều đoàn đến thăm, tặng quà nhưng tất cả ra về với nhiều nỗi hoang mang đan xen. Theo như lời bác cháu thì bài báo này được gửi Dân trí khá lâu rồi, từ hồi mẹ các cháu mất. Giờ cháu nhỏ là 26 tháng tuổi chứ không phải là 17 tháng tuổi. Đoàn bọn em cố gắng hỏi han cháu xem thực tế là thế nào nhưng không thể xác định được. Thời tiết nóng, mệt mỏi và có chút thất vọng.
lúc em vào thì gặp xe VTC, không biết có phải bác không? em có nháy đèn đấy. em vào cũng cảm thấy không được ổn cho lắm, ông bác ruột nhìn hơi đơ, nhưng bà bác dâu thấy ghê quá các cụ ạ, lúc em xem sổ tiếp nhận đã được khá nhiều rồi, không biết số tiền ấy có sử dụng được đúng mục đích là giúp các cháu hay không. em sẽ nhờ mấy anh phòng Lao Động-TB-XH huyện phối hợp với Ngân Hàng để ý đến quỹ này của các cháu.

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
lúc em vào thì gặp xe VTC, không biết có phải bác không? em có nháy đèn đấy. em vào cũng cảm thấy không được ổn cho lắm, ông bác ruột nhìn hơi đơ, nhưng bà bác dâu thấy ghê quá các cụ ạ, lúc em xem sổ tiếp nhận đã được khá nhiều rồi, không biết số tiền ấy có sử dụng được đúng mục đích là giúp các cháu hay không. em sẽ nhờ mấy anh phòng Lao Động-TB-XH huyện phối hợp với Ngân Hàng để ý đến quỹ này của các cháu.
Có phải lúc bọn em ra gần tới ngoài đường chính thì gặp bác đang vào đúng không ạ? Em thấy bác nháy đèn nên em cũng nháy chào bác và thấy vui vui vì có rất nhiều bác đến thăm cháu bé, quả thật nhà ta vẫn còn rất nhiều người có lòng nhân ái :41:

volga-lada

Tháo bánh
Có phải lúc bọn em ra gần tới ngoài đường chính thì gặp bác đang vào đúng không ạ? Em thấy bác nháy đèn nên em cũng nháy chào bác và thấy vui vui vì có rất nhiều bác đến thăm cháu bé, quả thật nhà ta vẫn còn rất nhiều người có lòng nhân ái :41:
chính xác đấy bác ạ, em gạp bác ngay khi vừa rẽ từ đường vào mà. nếu Otofun mình mà lập một quỹ giúp đỡ các cháu em nghĩ mình nên nhờ một tổ chức nào nó giám hộ quỹ ấy, chứ như tình hình hôm nay em thấy không ổn bác ạ.

Bentley

Xe tải
Hôm nay em và bác Apolo vào đó rồi bác à gd bác Apolo lên có ý đón cả lên but mà tiếc thay.......em xl có thể nói hơi vô tâm nhưng sự thật thì không như các bác nói. Các bác không tin hỏi Apolo nhé.

Linh

Xe điện
Em ko biết nghĩ như thế nào bây giờ :^) tình cảm lẫn lộn hết :65:

babylon

Xe đạp
Đúng 8h00 sáng nay em + Cụ Audinew + Cụ Kiamorningfun ra Nhà Hát Lớn, nhưng tất cả các đường vào sân Nhà hát đều bị chặn lại, vì trong ấy có mít tinh gì đó.
Đúng 8h30 thì bò vào được đến cửa Nhà hát thì chẳng thấy bóng dáng bác nào.
Chúng em đành ngậm ngùi phi xuống Hải Dương để offline.

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Cảm ơn các bác đã đi thăm cháu Hòa hôm nay, dù gì thì hoàn cảnh của cháu cũng khó khăn, chắc rằng chúng ra sẽ có phương án tối ưu để giúp đỡ cháu.

hôm nay em vừa đi tặng quà từ thiện cùng với một số người bạn ở Phú Thọ về, hoàn cảnh các gia đình ở đây cực nghèo, cực cực kỳ thương tâm.

em sẽ chia sẻ với các bác bằng hình ảnh, chỉ cần nhìn ảnh thôi, không cần lời bình nào cả, thương và muốn chia sẻ nhiều nhiều hơn nữa.

chuyện vui: em hỏi một cháu : cháu ăn gì mà xinh quá vậy

- ứ, các cô mới xinh chứ
- Cô muốn xinh như cháu cơ, cháu ăn cơm với gì?
- Cháu ăn với rau.
- cho cô ăn cơm rau với được không??
- thật không cô?? cô vào nhà cháu chơi đi, nhà cháu ngay đây thôi. ( rồi ôm ngang lưng, cầm tay cô, đòi dắt vào nhà)... hồn nhiên và ngoan ngaonx và đáng yêu kinh khủng.

có nhà 3 chị em, cực xinh, bố mẹ mất hết vì tai nạn lao động,cháu ở với bà nôi, ông nội đã mất, Bà khóc từ khi chúng tôi bước chân vào, và khi bước chân ra.

em vừa về nhà được vài phút, mai sẽ post ảnh.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thế mà cụ không liên lac với bọn em. Anh em chuyển vị trí tập kết về trường PTTH Trần Phú, phố HBT

Đúng 8h00 sáng nay em + Cụ Audinew + Cụ Kiamorningfun ra Nhà Hát Lớn, nhưng tất cả các đường vào sân Nhà hát đều bị chặn lại, vì trong ấy có mít tinh gì đó.
Đúng 8h30 thì bò vào được đến cửa Nhà hát thì chẳng thấy bóng dáng bác nào.
Chúng em đành ngậm ngùi phi xuống Hải Dương để offline.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Hôm nay em và bác Apolo vào đó rồi bác à gd bác Apolo lên có ý đón cả lên but mà tiếc thay.......em xl có thể nói hơi vô tâm nhưng sự thật thì không như các bác nói. Các bác không tin hỏi Apolo nhé.
Lúc bọn em đến có đoàn của tập đoàn Bảo Sơn, thấy nói cũng có ý xin đón các cháu về nuôi. Nhưng....... lại nhưng. Sự thật như thế nào thì bác cứ nói đi, cảm nhận của bọn em thì bọn em cũng nói rồi.

bes

Xe lăn
Em đọc qua 1 loạt câu lấp lửng của các bác và tự phán đoán rằng : (nếu đúng các bác chỉ cần không nói gì là em hiểu).
Thực tế trường hợp em bé có khó khăn nhưng không quá thương tâm như báo đài đã đưa tin. Do được lan truyền rộng rãi trên net nên hiện tại đã cháu được giúp đỡ rất nhiều, và còn a..b..c...về mối quan hệ giữa các thành viên trong họ mà em không tiện nói ra. Phải không ạ ?
Sau 1 vụ cũng do đọc báo mợ Z4, bác Vietvoiz có đến tận nơi và quá ngỡ ngàng thì em không còn cảm thấy tin báo chí nữa. Em nghĩ còn rất nhiều những mảnh đời đáng thương khác không được lên mặt báo, không ai biết đến. OF mình tìm những trường hợp đó em thấy thiết thực hơn.
Vài lời rông dài, không phải các bác bỏ quá cho.

kiamorningfun

Xe tăng
Em vào OF được mấy năm và cũng cùng với diễn đàn tham gia 1 vài hoạt động từ thiện.
Chưa nhiều, chưa thấm gì... Song cũng rút ra được vài bài học:
- Nên tự tìm thấy các hoàn cảnh ** le mà làm.
Làm kiểu ăn theo Dân Trí hoặc báo nào đó, chẳng khác nào nước chảy chỗ trũng (tất cả cùng xúm vào một nơi), trong khi còn nhiều mảnh đời còn tan hoang hơn.
- Nên đóng góp vào quỹ chung của diễn đàn, nếu có hoàn cảnh thì trích ra một khoản mà đi. Còn thừa thì cứ nuôi đấy mà duy trì.
Không nên hô hào thu 1 đợt cho 1 hoàn cảnh nào đó rồi mang đi từ thiện cả.
- Phát huy tầm ảnh hưởng của OF để hô hào, vận động các nhà hảo tâm cùng làm với OF.
- Nói chung là độc lập tác chiến, không phụ thuộc vào anh nào.
Không lấy tin từ những nguồn không tin.
...

HaVu92

Xe buýt
Theo em, hay nhất vẫn là giúp cho các trường hợp chính OF ta tự phát hiện và đóng góp ủng hộ.
Trường hợp lên báo thế này sẽ rất nhiều nơi xúm vào cùng đóng góp.
Trong khi đó OF ta nhỏ bé, không thấm gì trong biển cả mênh mông ấy.
Tất nhiên bao nhiêu cũng là quý cả, nhưng em vẫn mong OF đến được với những hợp nào đó chưa được báo đài biết đến. Chỗ ấy mới thực sự cần những bàn tay cứu giúp.

Chúng ta cần xác định: Chúng ta cũng là một tờ báo, sao cho có thể đăng tin lên để các đơn vị, cá nhân đóng góp.
Chứ không phải chúng ta đi đóng góp theo báo khác.
Chúng ta có mạng lưới thành viên rộng hơn gấp nhiều nhiều lần phóng viên của 1 báo điẹn tử nào đó cơ mà.
Tôi nhất trí với ý kiến của Cụ Kia phăn. OF chúng ta đã co một quỹ từ thiện do Cu Châu chấu quản lý rồi mà. Mọi người nên tập trung đóng góp vào đó. Ai có địa chỉ cụ thể nào xin đưaa lên đây để mọi ngừoi cùng biết và trích từ quỹ để đi thăm thì hơn là đi ăn theo các báo khác để rồi lại thấy buồn. Nhìn chung là cánh báo chí họ phải viết vậy cũng vì miếng cơm, manh áo của chính họ thôi mà.

N68

Xe điện
Em xin bổ sung thêm một số ý kiến dư lày:

-Hai cháu bé mồ côi thực sự đáng thương, không còn tình thương của cha mẹ, không có chỗ dựa về kinh tế, sự chăm lo của họ hàng thì không ai dám nói trước sẽ ntn.

- Thông tin trên Dân Trí là có thật nhưng vượt quá thực tế khá nhiều. Cháu phải chăm lo cho em nhưng không phải nuôi Ông như báo nói. Cháu cũng khẳng định là rất vất vả nhưng việc đói ăn đến mức chị em ôm nhau khóc cả đêm là không có.

- Việc hỗ trợ của các nhà hảo tâm nếu không đúng hướng có thể gây thêm rắc rối cho các cháu bé vốn dĩ đã rất đáng thương này (em xin lỗi vì phải đưa ra nhận xét có vẻ quá mức như vậy vì với “nội tình” hiện nay thì không ai có thể nói trước điều gì.

- Rất nhiều tổ chức các nhân quan tâm đến các cháu, tuy nhiên nếu như không có một cá nhân hoặc tổ chức nào đủ mạnh (ý em nói về việc hoạch định ra được một phương thức thích hợp và đủ uy tín đứng ra làm đầu mối tiếp nhận, quản lý..) thì hiệu quả mang lại sẽ rất thấp

- Các khó khăn mang tính cấp thiết của các cháu đã tạm thời được giải quyết. Các cụ quan tâm đến cháu nên bình tĩnh và chờ các tổ chức hoặc các “cao thủ” khác có cao kiến đưa ra cách giải quyết hiệu quả hơn – sau đó các Cụ tiếp tục ủng hộ và giúp đỡ các cháu mang tính lâu dài thì sẽ tốt hơn nhiều ạ.

bin_akon

Xe đạp
vừa rồi có vụ sinh viên bị bỏng ở bệnh viện chợ rẫy, không biết các bác có giúp không??

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
ý cụ thì rõ rồi nhưng làm sao mình biết đúng địa chỉ nhể:^):^):^). Hầu như đều ở thành phố, đến hàng xóm nhà em còn chả biết tên là giề, chứ chưa nói đến chuyện khác:102:. Báo chí vẫn là kênh thông tin quan trọng cụ ạ. Có chăng là mình học khác sàng lọc nó sao cho phù hợp thôi.

Em vào OF được mấy năm và cũng cùng với diễn đàn tham gia 1 vài hoạt động từ thiện.
Chưa nhiều, chưa thấm gì... Song cũng rút ra được vài bài học:
- Nên tự tìm thấy các hoàn cảnh ** le mà làm.
Làm kiểu ăn theo Dân Trí hoặc báo nào đó, chẳng khác nào nước chảy chỗ trũng (tất cả cùng xúm vào một nơi), trong khi còn nhiều mảnh đời còn tan hoang hơn.
- Nên đóng góp vào quỹ chung của diễn đàn, nếu có hoàn cảnh thì trích ra một khoản mà đi. Còn thừa thì cứ nuôi đấy mà duy trì.
Không nên hô hào thu 1 đợt cho 1 hoàn cảnh nào đó rồi mang đi từ thiện cả.
- Phát huy tầm ảnh hưởng của OF để hô hào, vận động các nhà hảo tâm cùng làm với OF.
- Nói chung là độc lập tác chiến, không phụ thuộc vào anh nào.
Không lấy tin từ những nguồn không tin.
...

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Cảm ơn các bác đã đi thăm cháu Hòa hôm nay, dù gì thì hoàn cảnh của cháu cũng khó khăn, chắc rằng chúng ra sẽ có phương án tối ưu để giúp đỡ cháu.

hôm nay em vừa đi tặng quà từ thiện cùng với một số người bạn ở Phú Thọ về, hoàn cảnh các gia đình ở đây cực nghèo, cực cực kỳ thương tâm.

em sẽ chia sẻ với các bác bằng hình ảnh, chỉ cần nhìn ảnh thôi, không cần lời bình nào cả, thương và muốn chia sẻ nhiều nhiều hơn nữa.

chuyện vui: em hỏi một cháu : cháu ăn gì mà xinh quá vậy

- ứ, các cô mới xinh chứ
- Cô muốn xinh như cháu cơ, cháu ăn cơm với gì?
- Cháu ăn với rau.
- cho cô ăn cơm rau với được không??
- thật không cô?? cô vào nhà cháu chơi đi, nhà cháu ngay đây thôi. ( rồi ôm ngang lưng, cầm tay cô, đòi dắt vào nhà)... hồn nhiên và ngoan ngaonx và đáng yêu kinh khủng.

có nhà 3 chị em, cực xinh, bố mẹ mất hết vì tai nạn lao động,cháu ở với bà nôi, ông nội đã mất, Bà khóc từ khi chúng tôi bước chân vào, và khi bước chân ra.

em vừa về nhà được vài phút, mai sẽ post ảnh.
Tại sao mợ không phát động ngay đi nhỉ, em đã sẵn sàng rồi đấy

Mon 29V

Xe điện
Mợ Z4 lập 1 cái thớt mới luôn đi.

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Em xin post một đoạn chat với bạn em vừa đi chiều qua lên BG về trường hợp này. Các bác tự bình luận!
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: hwa em di len bac giang lam tu thien anh a
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nhug len thay that vong
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: vi bai bao cua bao dan tri
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: no noi dieu nhieu qua
Ngdhoai: thế à
Ngdhoai: anh cũng quan tâm đến trường hợp đó
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: gap roi
Ngdhoai: em bé 8t chứ gì
Ngdhoai: em đi cùng ai?
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: moi thay that vong tran tre
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: noi~ kho? do cach day 2 thang roi
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: ma anh a
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nha bac' no'
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: tien` quyen gop
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: roi do` ung? ho chat' 3 gian nha` ko het anh a
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: thuc su la ko den noi kho?
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: chi la no' thieu thon vj ko co bme thoi
Ngdhoai: 2 đứa đó có khổ thật không?
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: chu em thay nha` no' con` giau` hon nha` em
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: ko
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: theg` be' em no' con` mup' mip' hon chau' em
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!:
Ngdhoai: chúng nó có được đối xử tử tế không?
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: 1 su that dau log` la chung' no' ra^t' o^n?
Ngdhoai: vậy à
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: che^T" cuoi`
Ngdhoai: thế thì chán nhỉ
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: vi` long hao? tam cua moi ng
Ngdhoai: anh đọc xong bùi ngùi lắm
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: ko dc su dung dung' muc dich'
baj` bao' do'
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: dc xao` lai trc kia viet da~ 2 nam roi anh a
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: me no mat tu dot thang 12 nam ngoai'
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: ma chinh' quyen cung~ gioup' ma`
Ngdhoai: vậy chán nhỉ
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: len thi` cha? thay' ong ngoai 76 tuoi nhu o trong bai` bao' viet' dau ca
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: dung la
Ngdhoai: chẳng biết tin ai
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nha` bao' noi' phe'
Ngdhoai: bọn anh cũng đang định giúp đỡ
Ngdhoai: như này chắc phải nghĩ lại
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nghi~ lai di
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: dung` co' bo? so^' tien`
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: cho 1 ca' nha^n hjen tai co' qua'
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nhieu` tien
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: nhung kho^? no^i~
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: em so*
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: so^' tien` do' chung' no ko dc huong?
rgfghgf ((' * l0v3 * '))Ut...xjnk^_^!!!!!!!!!!: vj` tai khoan tin dung gui? het tien vao tai khoan cua bac no'

Trạng thái
Thớt đang đóng