[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

.Bo My

Xe lăn
Có laptop nào bán thương mại chạy món này chưa cụ? Cụ cho link em order về em voọc phát. Tính em cũng thích mày mò cho tuổi già đỡ hưu quạnh :D.
thì dễ nhất là máy tính bảng có bàn phím đấy như Galaxy Tab S có thêm cây bút. Mà bàn phím bluetooth có thể mua riêng gắn với bất cứ cái nào. Chuột cũng bluetooth.

Đem điện thoại ra thực tập kết nối không dây với tivi là nhanh nhất.

juneboy

Xe buýt
thì dễ nhất là máy tính bảng có bàn phím đấy như Galaxy Tab S có thêm cây bút. Mà bàn phím bluetooth có thể mua riêng gắn với bất cứ cái nào. Chuột cũng bluetooth.

Đem điện thoại ra thực tập kết nối không dây với tivi là nhanh nhất.
Nếu cụ nói Android chạy trên máy tính bảng thì ai dám hoạnh hoẹ cụ? Tại cụ bẩu nó chạy trên laptop thì nó mới mất 2 trang của thớt này :)). Xưa em còn cho Windows với Linux chạy song song trên máy Mac cơ :).

firstXpan

Xe buýt
Nói chung vấn đề chính để hệ điều hành mới khó thành công là thói quen và các phần mềm tương thích thôi chứ không phải bản thân cái HĐH. Hai cái này khi cần chính phủ TQ có thể ép được như đã từng đuổi google thôi.

Phần mềm ứng dụng bây giờ còn có xu thế cloud hoá nên càng ít phụ thuộc thiết bị đầu cuối, việc chuyển đổi HDH trên PC vì thế càng dễ dàng hơn ngày xưa.
Cloud hóa lại phụ thuộc vào thằng cung cấp cloud ạ.Mà cái thằng cung cấp cloud nó cũng cài các app trên các hdh phổ biến.Chỉ là bây giờ microsoft chưa muốn thu tiền các bản office trên cloud thôi, nên cc dùng thoải mái.Chứ sau này nó thu tiền thì lại chửi... Và vấn đề lại trở lại tranh luận như ban đầu.Hdh sống được là nhờ các app chạy trên nó.😗

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cloud hóa lại phụ thuộc vào thằng cung cấp cloud ạ.Mà cái thằng cung cấp cloud nó cũng cài các app trên các hdh phổ biến.Chỉ là bây giờ microsoft chưa muốn thu tiền các bản office trên cloud thôi, nên cc dùng thoải mái.Chứ sau này nó thu tiền thì lại chửi... Và vấn đề lại trở lại tranh luận như ban đầu.Hdh sống được là nhờ các app chạy trên nó.😗
Server để chạy ứng dụng cloud thì nền tảng phổ biến nhất là Linux. Giờ thiếu gì bộ office online đâu mà phải lo phụ thuộc MS office.

Moriarty

Xe container
Các cụ toàn chém suông ko thấy nhạt à. Bản Linux mới nhất của TQ đây các cụ down về thử xem nó thế nào. Còn bộ công cụ Office thì có bộ WPS của Kingsoft e dùng bản free 3 năm nay cho những nhu cầu cơ bản rồi.

koala2023

Xe tải
Có laptop nào bán thương mại chạy món này chưa cụ? Cụ cho link em order về em voọc phát. Tính em cũng thích mày mò cho tuổi già đỡ hưu quạnh :D.
Ơ thế máy tính thương mại nó chạy gì hả cụ? Chắc cụ toàn mua máy cài sẵn Windows hả (và cụ ko biết là cụ đã phải trả tiền cho nó). Cụ cứ mua cái máy ko hệ điều hành về rồi cài HDDH nào lên trả được. Cụ chưa cài HĐH bao giờ hả cụ?

juneboy

Xe buýt
Ơ thế máy tính thương mại nó chạy gì hả cụ? Chắc cụ toàn mua máy cài sẵn Windows hả (và cụ ko biết là cụ đã phải trả tiền cho nó). Cụ cứ mua cái máy ko hệ điều hành về rồi cài HDDH nào lên trả được. Cụ chưa cài HĐH bao giờ hả cụ?
Em dốt nên tuyền mua máy có sẵn hđh thôi. Thích thì cài thêm. Em chưa mua cái máy PC hay laptop nào chạy Android cả. Cụ có biết công ty nào làm sản phẩm này thì cho em link em order về nhé ;)).

Mà không phải máy nào cũng cài hđh nào cũng lên đâu. Cụ đừng tưởng em dốt mà lừa đc em nhé. Muốn cài đc Mac hay Win thì trước hết cụ phải format cái ổ cứng của cụ sang định dạng mà hđh đó hỗ trợ. Ngoài ra phần cứng, chip phải tương thích nữa. Giờ cụ thử cài Win trên máy Mac mới chạy chip M1 hay '2 xem có đc ko? :))

DIT

Xe điện
Muốn động đến Microsoft là câu chuyện khá phức tạp. Cái này em nhớ là bàn rôm rả trên các trang của TQ gần chục năm trước. Nó vướng 3 vấn đề thế này:
- Windows đã thẩm thấu vào toàn bộ các hệ thống của chính phủ, doanh nghiệp, quản lý sản xuất nhà máy, kỹ năng của lực lượng lao động. Khi thay thế sẽ gây rủi ro xáo trộn, đình trệ các hoạt động bình thường, đào tạo lại toàn bộ nền kinh tế và chi phí rất lớn, có thể lên tới hàng chục nghìn tỷ USD.
- Làm một hệ điều hành không khó. Nhưng làm sao để hệ điều hành đó hoạt động bảo mật, ổn định, hiệu năng tốt thì lại là vấn đề rất khó. Điều này đòi hỏi những bộ óc khổng lồ top thế giới ở vị trí kiến trúc sư trưởng, hàng chục ngàn lập trình viên hàng đầu, và cả may mắn nữa. Trong lịch sử cũng nhiều ông ở Âu Mỹ loe ngoe làm các hệ điều hành xong cũng chết.
- Phải có phiên bản thay thế của tất cả các phần mềm chạy trên nền Windows, từ các phần mềm dân dụng như Excel, Photoshop cho đến các phần mềm chuyên nghiệp đang được sử dụng ở tất cả các ngành khoa học và công nghiệp. Nếu dồn sức cả thế giới để làm việc này cũng phải mất 20-30 năm. Còn dùng riêng sức của TQ thì không biết có làm được không chứ chưa nói gì đến bao nhiêu năm.

Từ đó hầu như không còn topic lớn nào bàn đến chuyện này nữa.
Nói chung là tốn chi phí khá nhiều để thay thế hiện tại Microsoft ngoan nên chả có lý do gì để làm thứ khác thay thế nó. Tuy nhiên khi cần vẫn thay thế dc

firstXpan

Xe buýt
Server để chạy ứng dụng cloud thì nền tảng phổ biến nhất là Linux. Giờ thiếu gì bộ office online đâu mà phải lo phụ thuộc MS office.
Đấy là em chỉ ví dụ một trong vô vàn các app phải chạy trên hdh phổ biến thôi.Và các app này cũng sẽ bị thu tiền thông qua cloud nếu như nhu cầu thật lớn.Tóm lại TQ ko thể xây dựng được một hdh cho riêng mình như Win hay Android hay Linux.Vì đơn giản ko thể quay ngược được thời gian và bánh xe lịch sử để xây dựng một hdh và bắt thế giới phải theo.Lý do thì nhiều cụ trên đã phân tích rồi, ko có time và chi phí cho chuyển đổi các app tương ứng với hdh mới.Trừ khi cô lập với thế giới bên ngoài,nếu ko TQ vẫn sẽ phải trả tiền đều đều cho Microsoft và phải chịu kiểm soát các vấn đề bảo mật trên Win.

DIT

Xe điện
Đấy là em chỉ ví dụ một trong vô vàn các app phải chạy trên hdh phổ biến thôi.Và các app này cũng sẽ bị thu tiền thông qua cloud nếu như nhu cầu thật lớn.Tóm lại TQ ko thể xây dựng được một hdh cho riêng mình như Win hay Android hay Linux.Vì đơn giản ko thể quay ngược được thời gian và bánh xe lịch sử để xây dựng một hdh và bắt thế giới phải theo.Lý do thì nhiều cụ trên đã phân tích rồi, ko có time và chi phí cho chuyển đổi các app tương ứng với hdh mới.Trừ khi cô lập với thế giới bên ngoài,nếu ko TQ vẫn sẽ phải trả tiền đều đều cho Microsoft và phải chịu kiểm soát các vấn đề bảo mật trên Win.
Android , Linux là mã nguồn mở nên xài vô tư cần gì làm mới. Riêng Android thì ở TQ nó là 1 hệ sinh thái đầy đủ tách biệt với TG. À Offices giờ toàn xài online ko à, ko phải của Microsoft nữa. Chỉ có ông bà già mới xài Offices Microsoft thôi

Quê bầm

Xe điện
Em sống chủ yếu ở TQ mà cụ. Có chặt hơn bên mình nhưng giấy tờ tiêu chuẩn thì nhìn chung vẫn mua được ạ. Miễn là không xuất khẩu.
Oái cụ ở khu nào mà lại mua đc giấy tờ thế, theo em biết nếu mua bán giấy ấy nhẹ thì được nhà nước nuôi cả đởi nặng thì dựa cột ạ

koala2023

Xe tải
Em dốt nên tuyền mua máy có sẵn hđh thôi. Thích thì cài thêm. Em chưa mua cái máy PC hay laptop nào chạy Android cả. Cụ có biết công ty nào làm sản phẩm này thì cho em link em order về nhé ;)).

Mà không phải máy nào cũng cài hđh nào cũng lên đâu. Cụ đừng tưởng em dốt mà lừa đc em nhé. Muốn cài đc Mac hay Win thì trước hết cụ phải format cái ổ cứng của cụ sang định dạng mà hđh đó hỗ trợ. Ngoài ra phần cứng, chip phải tương thích nữa. Giờ cụ thử cài Win trên máy Mac mới chạy chip M1 hay '2 xem có đc ko? :))
Cụ dốt bỏ mẹ ra thì nói ít thôi. Lúc đầu thì nói Android ko chạy trên laptop, giờ lại nói ko có cửa hàng nào bán laptop chạy Android. Cụ có ngẫn ko? Phần mềm miễn phí méo ai mất công cài máy đi bán làm gì. Cụ ko phải dạy tôi mấy cái format ổ nọ kia. Với trình độ của cụ thì còn xa mới xứng làm học trò của tôi.

3005

Xe tăng
Oái cụ ở khu nào mà lại mua đc giấy tờ thế, theo em biết nếu mua bán giấy ấy nhẹ thì được nhà nước nuôi cả đởi nặng thì dựa cột ạ
Ở TQ nhiều loại giấy mua được lắm. Em kinh doanh cũng thỉnh thoảng đi nhậu với mấy ông chính quyền địa phương. Không có chuyện mua giấy dựa cột nhé cụ. Nếu làm thực phẩm ở TQ mà muốn bị dựa cột thì chỉ có một cách duy nhất là gây hậu quả chết nhiều người.
Chính quyền các địa phương nhiều cái làm láo hơn bên mình nhiều. Họ còn dám làm giả số liệu báo cáo lên TW. Thậm chí cho công ty sân sau của quan địa phương giả mạo các tập đoàn lớn của nhà nước để bắt tay thông thầu cũng có. Việc này em cũng đã đưa tin ở các trang trước.

juneboy

Xe buýt
Cụ dốt bỏ mẹ ra thì nói ít thôi. Lúc đầu thì nói Android ko chạy trên laptop, giờ lại nói ko có cửa hàng nào bán laptop chạy Android. Cụ có ngẫn ko? Phần mềm miễn phí méo ai mất công cài máy đi bán làm gì. Cụ ko phải dạy tôi mấy cái format ổ nọ kia. Với trình độ của cụ thì còn xa mới xứng làm học trò của tôi.
Ấy, cụ thông minh nhưng nóng tính quá :D. Cụ chịu khó lướt lại hết các còm của cụ Bố Mỹ rồi mắng em cũng đã muộn đâu. Cụ là ng thứ n trên này sau khi tranh luận không được thì quay ra mắng em dốt rồi :)).

Câu chuyện đặt ra là không thể đem Android và Windows vào so sánh được. Vì một thằng dùng cho pc, một thẳng dùng cho các thiết bị di động. Người dùng Android có tăng lên 99% thì nó cũng có lấy đi tí thị phần nào của Windows đi đâu. Cụ chui đâu ra đem cái link ất ơ của bọn hay vooc máy bảo có Android chạy trên pc thì nó đâu có liên quan đến các câu chuyện đang nói. Em cam đoan là cụ cũng chưa từng thử theo hướng dẫn của bọn chúng nó để biết nó có thực sự cài được hay không, mà chỉ nhại lại. Vì chắc chắn nó sẽ phải cấu hình lại phần cứng để có thể tương thích với Android.

Thấy cụ nói máy nào cài hđh nào cũng chạy là em hiểu cụ giỏi rồi. Cụ cho tiền em cũng không dám làm thầy của cụ, nói gì đến học trò :)).

Chỉnh sửa cuối:

juneboy

Xe buýt
=)) =))E vào thả bom cái là sang hệ điều hành luôn:)):))
Vẫn còn đang căng lắm. Tối mai cụ lại thả phát nữa nhé.
Thôi để em cho thớt về đúng nội dung nhé. Theo các cụ tại sao TQ mạnh như vậy? Công nghệ, kinh tế, quân sự phát triển như vậy. Kinh tế thì cả khối EU cộng lại cũng không cân được. Còn đe doạ vị trí cường quốc số 1 của Mỹ. Thế nhưng hiện tại vẫn bị xếp là nước đang phát triển là sao?

losedow

Xe buýt
Thôi để em cho thớt về đúng nội dung nhé. Theo các cụ tại sao TQ mạnh như vậy? Công nghệ, kinh tế, quân sự phát triển như vậy. Kinh tế thì cả khối EU cộng lại cũng không cân được. Còn đe doạ vị trí cường quốc số 1 của Mỹ. Thế nhưng hiện tại vẫn bị xếp là nước đang phát triển là sao?
Một là họ đông dân nên bình quân đầu người thấp. Các vùng phía trung, tây, bắc, đông bắc vẫn kém phát triển.
Hai là họ thống kê kiểu khác, tính gdp kiểu sản xuất, loại một số mảng kinh tế đen hoặc xám ra khỏi bảng, chỉ đưa mảng trắng vào, các hộ gia đình, công ty nhỏ và siêu nhỏ cũng loại ra khỏi bảng luôn. Mục đích là để hưởng ưu đãi dành cho nước đang phát triển, một mục đích khác là để Mỹ chủ quan, muộn phát hiện ra kẻ đang đuổi sát đằng sau.
Trong khi Mỹ thì tính gdp kiểu tiêu dùng. Thậm chí tiền nhà là một nguồn gdp khá lớn, đại loại là cụ đi thuê nhà 1000$ một tháng thì 1000 đó được tính vào gdp của Mỹ. Sau đó cụ mua đứt cái nhà đó để ở thì vẫn tính là cụ góp 1000 vào gdp của Mỹ. Cụ được thừa kế căn nhà, họ tính luôn là căn nhà đó nếu cho thuê thì một tháng bao nhiêu, rồi tính luôn vào gdp.

juneboy

Xe buýt
Một là họ đông dân nên bình quân đầu người thấp. Các vùng phía trung, tây, bắc, đông bắc vẫn kém phát triển.
Hai là họ thống kê kiểu khác, tính gdp kiểu sản xuất, loại một số mảng kinh tế đen hoặc xám ra khỏi bảng, chỉ đưa mảng trắng vào, các hộ gia đình, công ty nhỏ và siêu nhỏ cũng loại ra khỏi bảng luôn. Mục đích là để hưởng ưu đãi dành cho nước đang phát triển, một mục đích khác là để Mỹ chủ quan, muộn phát hiện ra kẻ đang đuổi sát đằng sau.
Trong khi Mỹ thì tính gdp kiểu tiêu dùng. Thậm chí tiền nhà là một nguồn gdp khá lớn, đại loại là cụ đi thuê nhà 1000$ một tháng thì 1000 đó được tính vào gdp của Mỹ. Sau đó cụ mua đứt cái nhà đó để ở thì vẫn tính là cụ góp 1000 vào gdp của Mỹ. Cụ được thừa kế căn nhà, họ tính luôn là căn nhà đó nếu cho thuê thì một tháng bao nhiêu, rồi tính luôn vào gdp.
Em đọc đâu đó dân số TQ tầng lớp giàu có trong xh, thu nhập ngang ngửa kiểu các nước phát triển rơi tầm 300-400tr người. Những người này chính phủ đưa ra chính sách nào họ cũng sẽ theo và tin. Nhưng khoảng 1 tỷ người thì là nghèo và tương lai họ rất khó vươn lên trong xh. Đối tượng này là đối tượng có thể gây bất ổn cho xh TQ và làm cho giới chức lãnh đạo lo lắng nhất. Vì chỉ mồi lửa họ có thể gây rất nhiều phiền toái cho chính quyền TQ. Sự chênh lệch giàu nghèo trong xh TQ khá cao và có vẻ như khi nhìn vào TQ, chúng ta chỉ nhìn vào những người khá giả trong xh của họ để đánh giá, mà quên rằng hơn 1tỷ người vẫn sống với thu nhập thấp.

Cloud đa số là đơn giản. Những cái phức tạp thì vẫn phải cài đặt. Office mà dùng online thì chỉ là dạng đơn giản, chứ tính toán phức tạp, data lớn thì vẫn phải MS Excel thần thánh