Chevrolet Cruze chiếc xe ăn khách nhất hè này tại Mỹ

tuancan

Xe tải
Với sự khởi đầu của tháng 8, giới kinh doanh xe hơi thế giới đang nỗ lực đẩy mạnh tiêu thụ hàng tồn kho nhằm dọn đường cho một mùa kinh doanh mới sẽ bắt đầu từ tháng 10 tới.

Và thực tế chỉ ra rằng, vào thời điểm hiện tại số đông người Mỹ không còn mặn mà với những mẫu xe có khả năng tăng tốc ấn tượng, kiểu dáng đẹp nhưng khối lượng nặng trĩu. Thay vào đó, những mẫu xe được lựa chọn nhiều hiện nay thường rơi vào một trong ba phân đoạn phổ biến: compact - midsize, SUV nhỏ gọn, và crossover.

Để tổng kết một mùa bán hàng sôi động, hãng tư vấn Edmunds đã công bố bảng xếp hạng các xe bán chạy nhất và ế ẩm nhất của mùa hè này.

Những người thắng cuộc:

1. Chevrolet Cruze

Doanh số bán hàng tháng 7/2011: 24.648 xe
Thay đổi so với tháng 7/2010: tăng tuyệt đối

Mẫu xe nhỏ bán chạy nhất tại Mỹ mùa hè này không ai khác chính là Chevrolet Cruze. Người tiêu dùng giờ đây rất quan tâm đến mức độ tiêu thụ nhiên liệu của xe, và đó chính là lợi thế “ăn điểm” của Cruze – mẫu xe xuất hiện trên thị trường mới chỉ trong thời gian chưa đầy một năm. Với một turbo tăng áp 1,4 lít 4 xylanh, Cruze là sự lựa chọn tuyệt vời cho tiêu chuẩn 42 dặm/gallon xăng tiêu thụ trên đường cao tốc. Đến phiên bản 2013: dự kiến Cruze thậm chí còn tiết kiệm nhiên liệu hơn bằng động cơ diesel.

2. Ford Escape

Doanh số bán hàng tháng 7/2011: 23.759 xe
Thay đổi so với tháng 7/2010: tăng 75%

Escape là một đại diện tiêu biểu của dòng xe thân thiện với người dùng. Thừa kế tính mạnh mẽ của người anh em Explorer, Escape hiện là mẫu SUV được ưa chuộng nhất tại Mỹ.

3. Kia Sorrento

Doanh số bán hàng tháng 7/2011: 13.262 xe
Thay đổi so với tháng 7/2010: 47%

Kia vốn nổi tiếng trong giới xe hơi về mức giá hấp dẫn. Sorrento cũng không nằm ngoài truyền thống đó. Theo thống kê tại thị trường Mỹ, Sorrento hiện là mẫu xe phổ biến thứ hai trong số các dòng sản phẩm của Kia. Trong tháng 7, nó đã vượt mặt cả 2 đối thủ nổi tiếng là Toyota RAV4 và Subaru Forester trong bảng xếp hạng những mẫu crossover bán chạy nhất.

4. Hyundai Sonata

Doanh số bán hàng tháng 7/2011: 20.884 xe
Thay đổi so với tháng 7/2010: 17%

Thiếu năng lực sản xuất là điều duy nhất giữ chân Sonata tỏa sáng trong tháng 7 vừa qua. Điều đó nói lên rằng công thức làm thị trường của Hyundai là hoàn toàn đúng hướng: thu hút sự chú ý của thị trường vào phong cách thiết kế rất riêng cộng với giá bán MSRP vô cùng hấp dẫn.

chungnguyen5678

Xe tải
em paste nó ra nguồn đây. công nhận là thấy vui khi vợ 2 mình đứng đầu bảng ở Mỹ như thế.
ở mình em biết thế nào nhưng đoạn đường em đi hàng ngày lắm lúc chiều bên này a e lac/cruze nối đuôi, chiều bên kia cũng a e lac/cruze nối đuôi nhìn đẹp phết
http://www.info.vn/transport/xe-oto/106994-Bảng-xép-hạng-xe-an-khách-mùa-hè-2011.html
http://www.autonet.com.vn/thegioixe/xemoi/201108/Bang-xep-hang-xe-an-khach-mua-he-2011-2065317/

fuxe

Xe container
Ôi escape, cruze :D, em thèm cả 2 ẻm:-B

xamthung

Xe tăng
Cruze LS sắp p cạnh tranh tóe lửa với forte EXMTL rồi
Lạc đề tý , giá xe như của Us thì em cũng muốn tậu lắm :)) . Nhưng cờ dui Vịt nó kác cờ dui mẽo lắm

PoBeo

Xe điện
em paste nó ra nguồn đây. công nhận là thấy vui khi vợ 2 mình đứng đầu bảng ở Mỹ như thế.
ở mình em biết thế nào nhưng đoạn đường em đi hàng ngày lắm lúc chiều bên này a e lac/cruze nối đuôi, chiều bên kia cũng a e lac/cruze nối đuôi nhìn đẹp phết
http://www.info.vn/transport/xe-oto/106994-Bảng-xép-hạng-xe-an-khách-mùa-hè-2011.html
http://www.autonet.com.vn/thegioixe/xemoi/201108/Bang-xep-hang-xe-an-khach-mua-he-2011-2065317/
Cụ nhầm thế nào ấy chứ :)) :)) :)) vợ 2 nhà cụ quốc tịch VN - chất lượng VN và chỉ có giá = với bên Mỹ thôi chứ xe Cruze mà Mỹ sản xuất thì còn hơn cả Camry ấy chứ :)) :)) :))

chungnguyen5678

Xe tải
@cụ pobeo: à quên, e đi cdx nhập từ Hàn bản 2011 nên e mới comment vậy. theo e biết thì lac Hàn và cruze Mỹ cùng 1 tiêu chuẩn, khung gầm công nghệ. coi như là a e ruột chỉ có là ở mỗi nước nên tên em nó có khác nhau tí. còn 2 em này có gì khác nhau thật sự khác biệt kô thì e kô chắc lắm.
PS cụ: cụ bảo cruze Mỹ hơn Camry Mỹ thì mặc dù e rất yêu quý lac/cruze nhà mình cũng fai thấy là so sánh này chưa thực hợp lắm ợ. nếu so với camry Mỹ thì GM có một em cùng phân khúc là Chevrolet Malibu cụ ợ. theo e hiểu thì lac/cruze nhà mình phân khúc hạng D thì fai, còn camry dù sao cũng là phân khúc hạng E. về giá thì cruze Mỹ có nhập về mình cũng chỉ khoảng 35-38 nghin k USD chu camry nhập My ở mình cũng toàn 60 nghìn rồi. e kính cụ ạ

PoBeo

Xe điện
@cụ pobeo: à quên, e đi cdx nhập từ Hàn bản 2011 nên e mới comment vậy. theo e biết thì lac Hàn và cruze Mỹ cùng 1 tiêu chuẩn, khung gầm công nghệ. coi như là a e ruột chỉ có là ở mỗi nước nên tên em nó có khác nhau tí. còn 2 em này có gì khác nhau thật sự khác biệt kô thì e kô chắc lắm.
PS cụ: cụ bảo cruze Mỹ hơn Camry Mỹ thì mặc dù e rất yêu quý lac/cruze nhà mình cũng fai thấy là so sánh này chưa thực hợp lắm ợ. nếu so với camry Mỹ thì GM có một em cùng phân khúc là Chevrolet Malibu cụ ợ. theo e hiểu thì lac/cruze nhà mình phân khúc hạng D thì fai, còn camry dù sao cũng là phân khúc hạng E. về giá thì cruze Mỹ có nhập về mình cũng chỉ khoảng 35-38 nghin k USD chu camry nhập My ở mình cũng toàn 60 nghìn rồi. e kính cụ ạ
Em không nghĩ thế nhé cụ! Xe Cruze bản rẻ nhất là 16k ++ còn đắt nhất là 23k ++ (bản Turbo 1.4) - còn dẫn chứng là đây ạ: http://www.chevrolet.com/cruze/ nên em nghĩ nếu về VN thì giá nó còn đắt hơn cả Camry cụ nhỉ :D Xe Camaro chỉ có 24k++ là bản cao nhất mà về VN đã hơn 2 tỷ rồi ạ (tham khảo Luxury Cars - Lê Văn Lương)

Ngoài ra em bổ sung thêm cụ là CDX cũng không hề giống với Cruze của Mỹ cụ nhé - vì thế giá em nó mới rẻ để nhập về VN như vậy ạ. Điển hình như Cruze Mỹ là 10 túi khí thì CDX chỉ có 2 túi khí. Hay như động cơ Turbo 1.4 nhưng 138 mã lực lận....rất mạnh và tiết kiệm xăng

Chỉ có 1 cái em đồng ý với cụ là vì em ghét TOY nên lôi Camry ra so sánh vì Cruze cùng phân khúc với Civic, Corolla nhưng giá trị của Camry trên đất Mẽo thì thua xe Corolla cụ nhỉ, nên thôi, so sánh với thằng được ưa chuộng nhất của Toy tại Mỹ với phân khúc hạng trung này là chuẩn rồi

Chỉnh sửa cuối:

duongtutrongduc

Xe đạp
xe đẹp

chungnguyen5678

Xe tải
@cu pobeo: có lẽ là cụ đúng ợ. vì e cũng chưa biết ở mình có a nào trên of này chạy cruze Mỹ chưa để đánh giá, ngoài salon thì e càng kô biết là có cruze Mỹ kô vì hồi e mua xe thì ở những salon e đến chắc chắn là kô có. h thì kô biết thế nào rồi.
à, thanks cụ vụ đường link. vào ngắm và tìm hiểu thêm cũng thấy hay phết.

bnnkhardcorelic

Xe tải
Em không nghĩ thế nhé cụ! Xe Cruze bản rẻ nhất là 16k ++ còn đắt nhất là 23k ++ (bản Turbo 1.4) - còn dẫn chứng là đây ạ: http://www.chevrolet.com/cruze/ nên em nghĩ nếu về VN thì giá nó còn đắt hơn cả Camry cụ nhỉ :D Xe Camaro chỉ có 24k++ là bản cao nhất mà về VN đã hơn 2 tỷ rồi ạ (tham khảo Luxury Cars - Lê Văn Lương)

Ngoài ra em bổ sung thêm cụ là CDX cũng không hề giống với Cruze của Mỹ cụ nhé - vì thế giá em nó mới rẻ để nhập về VN như vậy ạ. Điển hình như Cruze Mỹ là 10 túi khí thì CDX chỉ có 2 túi khí. Hay như động cơ Turbo 1.4 nhưng 138 mã lực lận....rất mạnh và tiết kiệm xăng

Chỉ có 1 cái em đồng ý với cụ là vì em ghét TOY nên lôi Camry ra so sánh vì Cruze cùng phân khúc với Civic, Corolla nhưng giá trị của Camry trên đất Mẽo thì thua xe Corolla cụ nhỉ, nên thôi, so sánh với thằng được ưa chuộng nhất của Toy tại Mỹ với phân khúc hạng trung này là chuẩn rồi
Cụ nói thế nào ý chứ. Camaro bản lởm nhất là 22k+. Bản convertible, cao nhất khoảng $35k. Về VN đội thuế ra biển lên thì mới gần 2 tỷ (mà cũng là giá đắt). Tiền đó mua series 3 convertible ngon hơn.

Bản cruze Hàn thấp hơn cruze Mỹ ở một số điểm như động cơ (xy lanh và mã lực), chức năng on-star (cái này GM US mới có), ít túi khí hơn (do mạng người Mỹ đắt hơn Hàn hay Việt Nam) còn lại khá tương đồng.

Lac 1.8 CDX ở Hàn bán khoảng $15-16k, tương đương bản 1.8 thấp nhất ở US, do vậy giá không chênh lệch nhau lắm. Bản đắt ở Mỹ là bản 1.4T do mã lực mạnh mà lại tiết kiệm xăng (thằng Mỹ thực dụng nên nó mới đánh giá cao vậy)

Chúc mừng các cụ. H có thể gắn logo Chevy vào và khỏi sợ mất giá rồi nhé ;))

couto_hung

Xe tăng
Cụ nói thế nào ý chứ. Camaro bản lởm nhất là 22k+. Bản convertible, cao nhất khoảng $35k. Về VN đội thuế ra biển lên thì mới gần 2 tỷ (mà cũng là giá đắt). Tiền đó mua series 3 convertible ngon hơn.

Bản cruze Hàn thấp hơn cruze Mỹ ở một số điểm như động cơ (xy lanh và mã lực), chức năng on-star (cái này GM US mới có), ít túi khí hơn (do mạng người Mỹ đắt hơn Hàn hay Việt Nam) còn lại khá tương đồng.

Lac 1.8 CDX ở Hàn bán khoảng $15-16k, tương đương bản 1.8 thấp nhất ở US, do vậy giá không chênh lệch nhau lắm. Bản đắt ở Mỹ là bản 1.4T do mã lực mạnh mà lại tiết kiệm xăng (thằng Mỹ thực dụng nên nó mới đánh giá cao vậy)

Lac 1.8 CDX và Cruze 1.4 turbo bán ở Mỹ có cs như nhau, 140 ngựa

Loong Phoong

Xe điện
đấy là ở Mỹ, chứ ở VN thì chán lắm, Mỹ thì xe quá chất rồi

bnnkhardcorelic

Xe tải
Lac 1.8 CDX và Cruze 1.4 turbo bán ở Mỹ có cs như nhau, 140 ngựa

Vâng, em nói mạnh chứ không phải mạnh hơn. Đang nói là 1.4 mà mã lực tương đương nhưng tiết kiệm xăng hơn nhiều :D

PoBeo

Xe điện

Không biết là em đọc nhầm hay cụ bị nhầm nhưng 3 xe Camaro mà Luxury Car đã và đang rao bán (xe màu đỏ và xe màu vàng biển 37) đều ở mức giá gần sát 2 tỷ. Riêng con màu trắng vẫn đang nằm ở showroom Lê Văn Lương ạ?

Nếu như cụ nói thì bản thấp nhất là 22k++ cũng về VN cũng chính là mấy cái xe mà Luxury Cars đang bán, không lẽ họ tính giá cao mà vẫn có người chấp nhận mua ạ....còn bản convertible chưa có ở VN cụ nhé, nhưng với giá 35k ++ thì em không nghĩ nó có mức giá rẻ hơn 2,5 tỷ ạ

Em không rành lắm về nhập xe, thủ tục thuế quan như thế nào? Chỉ biết, 1 thí dụ nhỏ, xe Jeep Grand Cherokee bản thường giá 30k++ (dao động từ 30 -35k++) về VN bán 2 tỷ 7.....nên em nghĩ xe 35k++ của Camaro Convertible không thể dưới giá của Jeep Grand Cherokee được. Cụ xem lại nhé ;)

Mấy thông tin này cụ google ra là được hết......nếu em nói đúng thì vui lòng cho em xin ly vodka :))

Lai Au

Xe tăng
Đấy, Escape về nhì, thế mà ở Vịt mềnh lại kém thế.

bnnkhardcorelic

Xe tải
Không biết là em đọc nhầm hay cụ bị nhầm nhưng 3 xe Camaro mà Luxury Car đã và đang rao bán (xe màu đỏ và xe màu vàng biển 37) đều ở mức giá gần sát 2 tỷ. Riêng con màu trắng vẫn đang nằm ở showroom Lê Văn Lương ạ?

Nếu như cụ nói thì bản thấp nhất là 22k++ cũng về VN cũng chính là mấy cái xe mà Luxury Cars đang bán, không lẽ họ tính giá cao mà vẫn có người chấp nhận mua ạ....còn bản convertible chưa có ở VN cụ nhé, nhưng với giá 35k ++ thì em không nghĩ nó có mức giá rẻ hơn 2,5 tỷ ạ

Em không rành lắm về nhập xe, thủ tục thuế quan như thế nào? Chỉ biết, 1 thí dụ nhỏ, xe Jeep Grand Cherokee bản thường giá 30k++ (dao động từ 30 -35k++) về VN bán 2 tỷ 7.....nên em nghĩ xe 35k++ của Camaro Convertible không thể dưới giá của Jeep Grand Cherokee được. Cụ xem lại nhé ;)

Mấy thông tin này cụ google ra là được hết......nếu em nói đúng thì vui lòng cho em xin ly vodka :))
Thế thì tại mấy bác bị chém đẹp do mua xe hạng cao rồi. Cứ như Lac 1.6 nhập Hàn ở Hàn nó là $14k. Nếu theo kiểu x3+ lãi thì về VN phải có giá trên $40k. Nhưng vì sao bác mua được giá dưới $30k, đơn giản vì tụi nhập khẩu nó chỉ khai cái giá nhập là $7k với Hải Quan thôi để trốn thuế. 7x3=21 + chi phí bôi trơn cho Hải Quan + lãi vài k/xe thì nó ra cái tiền của bác. Như em Camaro Convertible mà $35k ở Mỹ chắc nó chỉ khai $20k, về đến VN bán khoảng $70k là hợp lý :D

PoBeo

Xe điện
Thế thì tại mấy bác bị chém đẹp do mua xe hạng cao rồi. Cứ như Lac 1.6 nhập Hàn ở Hàn nó là $14k. Nếu theo kiểu x3+ lãi thì về VN phải có giá trên $40k. Nhưng vì sao bác mua được giá dưới $30k, đơn giản vì tụi nhập khẩu nó chỉ khai cái giá nhập là $7k với Hải Quan thôi để trốn thuế. 7x3=21 + chi phí bôi trơn cho Hải Quan + lãi vài k/xe thì nó ra cái tiền của bác. Như em Camaro Convertible mà $35k ở Mỹ chắc nó chỉ khai $20k, về đến VN bán khoảng $70k là hợp lý :D
Cũng có thể là vì dòng xe LAC nhập về nhiều nên nó làm luật chung cho toàn bộ hệ thống saloon nhập khẩu để cạnh tranh với hàng VIDAMCO

Còn xe Jeep hay Camaro thì nhập về có vài cái....nên có thể nó ko làm luật

banphagia

Xe tăng
anh em đi cruze tự hòa nhé