[Funland] Chênh vênh với đời

DungPhuong0712

Xe tăng

hieukon

Xe container
Như tít thì năm nay em cũng 25 tuổi rồi. Học đh ngành qtri du lịch lữ hành mà tốt nghiệp đúng năm covid nên cũng dở dang. Hết dịch thì đi làm công ty người quen, xong cũng tự kinh doanh mà cũng không ổn các cụ ạ. Đi rải cv cviec về ngành mình học cũng không thấy ai phải hồi vì 25 tuổi mà chưa có kinh nghiệm chăng ? Giờ thất nghiệp mà lòng buồn man mác, không biết mình phải làm gì tiếp theo :(
thông gia với nhà e, có con cháu làm hdv trong nha trang, thấy bảo làm ăn vẫn tốt lắm cụ ak

Sứa.

Xe điện
Nhìn cả đống thiết bị với dây dợ dư lày áp nực quá. E nom giống như check cam phạt nguội thì phải
Công việc của cụ đại loại là quản trị mạng hay ks hệ thống gì đó nhỉ? Nhìn ban đầu thì có vẻ phức tạp, cần 1 cái base tương đối để thực hiện, nhưng mà cụ đã có định hướng "Làm cái gì?" rồi nên ko bị mông lung như cụ chủ thớt.
Cụ chủ thớt là đang đi tìm câu trả lời "Trồng cây gì, nuôi con gì?" nên có thể là chưa có gì để lăn vào mà làm.
IT, quản trị mạng và quản lý hệ thống sever của doanh nghiệp nào đó
Data Center: Trông máy chủ.

DungPhuong0712

Xe tăng

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tôi 40 chuẩn tuổi ta 41 hồi 2007 ra trường, học mửa mật ra mới đủ điều kiện ra trường, còn nợ 2 môn mãi cuối 2008 mới trả hết nợ môn. Cuối 2007 đi làm lương 3 triệu rưỡi mà cũng hanh phúc lắm cả họ mừng cho vì ra trường tự xin việc đi làm. Cứ tằng tằng bấy giờ đến nay 2024 gần như chưa từng nghỉ việc, chuyển đổi đơn vị thì có nhưng quãng thời gian chuyển ít và cũng không biến động nhiều.

=> Thời tôi 25t tức năm 2009 thì tôi làm gì và làm như nào nhỉ ? À thì chạy lăng xăng sách bút ghi chép, đôi khi là pha trà rót nước, nghe các đồng nghiệp trước phân công gì là xông pha nhân ngay nhận liền, đựoc giao việc là sướng về kể cho bố mẹ nghe cả tuần... Nhiều đứa chửi bảo đi làm như mày là làm cu li chứ có phải làm đúng công việc đâu, à vâng không làm cu li làm chân lặt vặt thì đợi đó mà biết đựoc các việc to lớn hơn, pha trà rót nước photo in ấn tài liệu vẽ diagram, thiết kế bản vẽ mà không nuột thì đợi đó mới đựoc làm những việc to tát hơn nhé. Vậy nên lời khuyên của tôi là nói ít thôi và lăn vào mà làm, đơn giản thế thôi.

Việc của tôi là đây:

Chơi toàn UPS Santak kìa :))

tunglam2806

Xe tăng
Các cụ nhẹ nhàng chút, ai trong chúng ta cũng đã từng có tuổi 25.
Có thể bản thân mình cũng nỗ lực nhưng sự may mắn song hành là điều không thể phủ nhận, vì vậy đến giờ mình mới có thể “nói to” 1 chút.
Vâng cụ. Ngoài nỗ lực ra còn cần may mắn nữa. Giờ xin việc khó khắn lắm. Các cháu không thực sự xuất sắc không chen nổi vào thị trường việc làm.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
quan trọng nhất khi tốt nghiêp bây h là có chứng chỉ tiếng anh đủ chuẩn, không thì cũng coi như đi học nghề thôi. nhà có 2 đứa cháu học qtkd, cách đây 4 năm đã nói , đã hướng cho, gần TN lúc còn 2 năm nhắc lại cũng chả học...giờ 1 đữa đi làm ngân hàng chạy 3-4 chỗ đều bỏ dở, 1 đứa đi làm cho công ty tư nhân.
Bác nó đây 30y đi làm thuê, tiếng anh chả biết chữ nào nên khổ...giờ vẫn đi mài chảo gang đây ^^

Sứa.

Xe điện
quan trọng nhất khi tốt nghiêp bây h là có chứng chỉ tiếng anh đủ chuẩn, không thì cũng coi như đi học nghề thôi. nhà có 2 đứa cháu học qtkd, cách đây 4 năm đã nói , đã hướng cho, gần TN lúc còn 2 năm nhắc lại cũng chả học...giờ 1 đữa đi làm ngân hàng chạy 3-4 chỗ đều bỏ dở, 1 đứa đi làm cho công ty tư nhân.
Bác nó đây 30y đi làm thuê, tiếng anh chả biết chữ nào nên khổ...giờ vẫn đi mài chảo gang đây ^^
Em tưởng các trường khối KTe giờ ra trường phải đạt TOEIC 600 mới đc phát bằng chứ nhỉ? :-?

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em tưởng các trường khối KTe giờ ra trường phải đạt TOEIC 600 mới đc phát bằng chứ nhỉ? :-?
cấp độ nào của từng trường mình ko chi tiết. nhưng chỗ mình đang làm cho nhật đây, thi đầu vào là qua 1 bài tiếng anh đầu tiên, rồi mới đi tiếp. ko có TA là khỏi có cơ hội luôn

cha biet chi

Xe điện
Em có thằng bé trẻ hơn này chút. Sinh năm 2002, vừa lấy bằng đại học (trường không uy tín) đang làm việc cho em. Em nhận xét thế này:

- Kém kỹ năng cứng. Mạng hỏng bảo (thử) cháu bấm lại đoạn dây này đi cháu chịu. Em nhấn mạnh là em hỏi thử thôi chứ không yêu cầu.

- Kém kỹ năng mềm. Tiếng Anh chữ tác chữ tộ. Làm gì hơi khó tý thì kêu la, chỉ muốn đùn đẩy, ý rằng không phải việc cháu. Giao tiếp kém, không được lòng ai. Sống thu mình như một con báo đơn độc. (Em xem nhiều “Thế giới động vật”). Nhưng khổ quá, con báo nó sống trong môi trường của nó như là chúa tể; nó chiến đấu đến chết cho lợi ích của nó chứ nó có phải khép mình gì đâu?

- Kém kỹ năng sống. Đi đâu giao cơ sở cho cháu trông coi y như rằng hỏng việc. Em ví dụ nó cho phép thợ của nhà mạng Internet vào lắp mạng cho nhà hàng xóm đi dây loằng ngoằng vào nhà mình. Em về hỏi cái gì đây? Nó bảo không phải cháu. Thợ lừa cháu chứ cháu có lỗi gì đâu.

Kết luận: chênh vênh vì các cháu kém toàn diện thôi. Trình thế mà đòi thu nhập 30-50 củ một tháng để vào khoe với các chú trong topic “chi tiêu bao nhiêu một tháng ở Hà Nội” thì có mà chó chả có váy lĩnh!
Cty cụ có chân nào cho e theo vs.91 cụ ạ.chăm chỉ chịu khó.e hiện đang làm quản lý sản xuất mà k trụ được.nhiều việc quá mà môi trường k phù hợp.

duongtver

Xe tăng
Cụ mới có 25 còn trẻ lắm, chịu khó tìm các công việc ở Công ty lữ hành nhỏ trước vậy. Giờ khủng hoảng kinh tế khó khăn nên trân trọng từng việc nhỏ nếu có cơ hội.

Sứa.

Xe điện
Học du lịch ra thì xin là HDV du lịch, chịu khó vất vả nhưng kiếm tiền ác phết đấy ;))

Mrquickdn

Xe tải
Như tít thì năm nay em cũng 25 tuổi rồi. Học đh ngành qtri du lịch lữ hành mà tốt nghiệp đúng năm covid nên cũng dở dang. Hết dịch thì đi làm công ty người quen, xong cũng tự kinh doanh mà cũng không ổn các cụ ạ. Đi rải cv cviec về ngành mình học cũng không thấy ai phải hồi vì 25 tuổi mà chưa có kinh nghiệm chăng ? Giờ thất nghiệp mà lòng buồn man mác, không biết mình phải làm gì tiếp theo :(
Học ngành này thì làm HDV là hợp lý nhất. Biết ngoại ngữ thì làm HDV outbound, còn ko thì làm HDV khách nội địa đi trong nước. Kiếm hơi bị được. Em có đứa em họ làm HDV, trước Covid dẫn khách nó bảo kiếm khá. Nó biết chụp hình đẹp, nên khách nhờ nó chụp xong cuối lịch trình tip khá, dẫn khách đi mua sắm quà địa phương đều được hoa hồng tầm 10, 15, thậm chí 20% tổng hóa đơn của khách (Có những đoàn vài chục khách, vào mua hàng sản phẩm địa phương dăm bảy chục triệu về làm quà là nó được vài triệu tiền hoa hồng), đến các điểm tham quan nó mua vé vào cho khách đoàn cũng được chiết khấu... Tóm lại là kiếm khá, một tháng chỉ cần dẫn 3,4 tour là kiếm vài chục củ ngon lành. Có điều phải nhanh nhẹn, mồm mép biết chiều lòng khách (ngành dịch vụ nào chẳng thế), thêm tí tiểu xảo nữa là biết chụp hình bằng điện thoại đẹp. Và phải thi lấy thẻ HDV đàng hoàng.

xherox

Xe điện
Hãy nhớ rằng, dù cuộc đời có đẩy bản thân mình vào hoàn cảnh nào, dù khó khăn đến mấy, cũng phải lạc quan, luôn nhìn về phía tích cực.
Dù có làm ngành nghề nào, ko được thích hay ko thích, mà phải cố gắng hết sức mình trong nghành nghề đó, tích lũy thêm vốn sống, trải nghiệm, kinh nghiệm, sự quyết tâm, kiên trì và nhẫn nại.
Rồi mọi khó khăn sẽ dần qua. Chỉ có tinh thần là ko được gục ngã.

xedaprach

Xe điện
Em lại ước được đổi chỗ cho cụ ;))