[Funland] Chênh vênh tuổi đôi mươi và lối đi nào cho những người trẻ

NVV

Xe tăng
Chỉ có 1 câu nói với chủ thớt:
Hãy chấp nhận cực khổ trước khi nghĩ tới hưởng thụ.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Mới 25 chưa có gì đâu, cày cuốc làm rồi học hành thêm kỹ năng cẩn thận vào. Tâm tư ít thôi chứ không giải quyết vấn đề gì đâu. Cứ phải làm thật cẩn thận, tỉ mỉ, đổ mồ hôi xôi nước mắt vào thì mới có được thành công về sau.
Chào các cụ ! chúc các cụ một ngày vui vẻ và tràn đầy năng lượng.
Tâm sự mỏng của em về tuổi đôi mươi và vấn đề xoay quanh cơm - áo - gạo - tiền. em năm nay 25 tuổi, ở cái tuổi này có người đang yên phận trong công ty, trong cơ quan nhà nước, hoặc thành công hơn thì đã làm chủ tịch, làm giám đốc, làm chủ các chuỗi buôn bán, kinh doanh, hoặc đơn giản hơn là lấy vợ sinh con.
- chênh vênh là khi đứng ở một nơi nào đó không chắc chắn, không biết hướng đi nào cho tuổi đôi mươi, chắc các cụ cũng, đã, và đang trải qua cảm giác đó. Cảm giác mà trong tay không tiền, không nghề nghiệp, kỹ năng cá nhân thì yếu, mối quan hệ ít, chưa thấu hiểu bản thân mình muốn gì. Tất cả tạo nên 1 loser chính hiệu.
- Ba Mẹ thì hướng tới một công việc làm công ăn lương ổn định, thấm nhuần tư tưởng cách mạng cây lúa. Còn bản thân thì lại muốn tự do, muốn tự chủ được thời gian, nên xung đột nhiều khía cạnh, từ bản thân tới gia đình.
- Vậy theo các cụ thì hướng đi nào cho giới trẻ như em, hay cần những kỹ năng gì, học hỏi những điều gì để có thể thấu hiểu được bản thân, để phát triển những điểm mạnh, cũng như hạn chế những điểm yếu để có những kỹ năng, kinh nghiệm phát triển sự nghiệp cũng như trong cuộc sống.
** Cảm ơn các cụ đã ngồi xem em luyên thuyên và mong rằng các cụ sẽ chia sẻ những điều mà các cụ đã từng vấp ngã**

mactuy91

Xe đạp
Chia sẻ với em (hay cháu cũng được - nhưng thôi gọi em đi, cho trẻ) vài điều thế này.
Không tiền, ít quan hệ là trạng thái hiện tại em chưa thay đổi được, muốn cũng ko được nên tạm thời đừng có quan tâm đến vội.
Nhưng nghề nghiệp và kỹ năng cá nhân thì là cái em thay đổi được. Hoàn toàn do em thôi. Nói nghề nhé, như kỹ thuật, hay luật sư bác sĩ thì thuộc loại nghề phải có đào tạo chính quy, có bằng cấp chứng chỉ, nhưng như nghề sales, nghề forwarder cũng là nghề, mà vẫn có thể học một cách linh hoạt được, ko hẳn là tự học 100% nhưng cũng ko đòi hỏi đầu tư nhiều lắm về kinh phí hay thời gian. Tương tự, kỹ năng phần nhiều là tự học vẫn được, nhất là ngoại ngữ. Đọc nhiều sách vào. Ưu thế lớn nhất của em ko phải như em nói là lì và chịu cực được đâu. Ưu thế lớn nhất của em là trẻ, giàu năng lượng. Chịu khó làm việc, việc gì cũng làm, học từng ngày bằng chính việc mình đang làm ấy - người ta nói, grab mà thông minh, chịu quan sát thì chạy ngày mấy cuốc còn học được nhiều điều hơn một thằng sinh viên học cả tháng. Tiêu ít tiền thôi, kiếm được ít thì dành cho việc học, đừng chi vào mấy cái lăng nhăng. Nhất là đừng nghe mấy ông of này, bọn hắn giàu rồi thì có quyền nghĩ đến gái mú, chứ em tay trắng thì khôn hơn cả là tạm thời tránh xa món đấy ra, thậm chí sống hơi cực đoan một tí kiểu monk mode cũng được. Sau thành đạt rồi chơi cũng ko muộn.
Sương sương tí như thế đã.
Em cảm ơn những chia sẻ bổ ích của cụ, cũng như cụ nói thì em phải thay đổi nhiều cái, để có thể học thêm được nhiều hơn ( em cũng mạn phép xưng em với cụ mặc dù cụ bằng tuổi cha tuổi chú em), chúc cụ sức khỏe.

mactuy91

Xe đạp
Mới 25 chưa có gì đâu, cày cuốc làm rồi học hành thêm kỹ năng cẩn thận vào. Tâm tư ít thôi chứ không giải quyết vấn đề gì đâu. Cứ phải làm thật cẩn thận, tỉ mỉ, đổ mồ hôi xôi nước mắt vào thì mới có được thành công về sau.
em cảm ơn khích lệ của cụ. ngày mới chúc cụ sức khỏe ạ

mactuy91

Xe đạp

Haolo1992

Xe tăng
91 thì là 30 rồi cụ @@