[Funland] (Chém gió bóng đá) Ronaldo Brazil vs CR7&M9

thanglive

Xe buýt
Chỉ những người không biết xem bóng mới dám phát biểu liều thế
Sau thời Xavi và Iniesta thì Messi là cầu thủ ghi bàn và kiến tạo số 1 của đội bóng và của La Liga - nên nhớ là dẫn đầu của cả kiến tạo và ghi bàn
Argentina có Messi và không Messi kết quả thế nào thì đã biết, WC 2014 Argentina về nhì nhưng Messi là cầu thủ xuất sắc nhất giải đấu, vòng loại WC 2018 vừa rồi những trận Messi không đá thì Argentina chỉ biết hòa và thua, Messi vào ghi 3 bàn để đưa Argentina đến WC thì phải hiểu vai trò của Messi với Argentina là thế nào. Còn vô địch giải đấu cup thì may mắn luôn đóng 1 vai trò không hề nhỏ, 1 sai lầm nhỏ thôi là không có cơ hội sửa chữa.
Nếu Messi đơn giản thế thì thế giới người ta đã không đặt anh bên cạnh Pele và Maradona
Wc vừa qua m10 làm được gì ngoài 1 bàn. Ko có tình huống đột phá nào. Cúi gằm mặt đá bóng. Ở barca ăn tập cùng nhiều đồng đội đẳng cấp nên đá cũng tự tin hơn. Bài tạt alba xâm nhập vòng cấm hoặc suaret thành quen rồi. Clb cũng chỉ biên giới 1 quốc gia, khoảng cách giàu nghèo quá lớn. Ra c1 cái sml ngay

Phục Quy

Xe tăng
One-club men có Yasin và Albert đoạt QBV cụ ạ. Baresi cũng đoạt QBB còn Maldini đoạt "Cầu thủ hay nhất thế giới" của World Soccer. Hầu hết
những người này có 1 đặc điểm chung: họ đều là thủ lĩnh của CLB (hoặc là đội trưởng chính thức, hoặc tinh thần). Đâu phải ai cũng khoái đi lang bạt đâu.
Cụ thử kể cho em xem hậu vệ bây giờ ai so đc với tầm cỡ Stam, Canna, Nesta, Puyol ngày xưa? Đừng bảo là Ramos đấy nhé!

Còn cụ đã nói Maldini là hậu vệ cánh. Maldini là hậu vệ cánh vĩ đại nhất lịch sử đấy cụ ạ. Mà hậu vệ cánh ko có kỹ thuật, tốc độ thì đá kiểu gì? Còn khi đổi sang trung vệ mà Maldini đã giành đc "Hậu vệ hay nhất châu Âu" trong năm, điều mà Rio của cụ chưa từng làm đc. Vậy đó là gì? Nên nhớ khi ấy Maldini 39 tuổi rồi.

Bóng đá ko phải lúc nào cũng thời sau hơn thời trước đâu cụ. Em hình như có đưa clip của Pele lên. Em cam đoan đến tận giờ vẫn chưa có cầu thủ nào bá đạo như thế đâu. Còn những pha xoạc bóng thần sầu của mấy anh đại hậu vệ ngày xưa thì thời bây giờ bói mỏi mắt ko ra. Nói trắng ra là hậu vệ giờ kém ngày xưa quá nhiều và đang phải dựa vào HỆ THỐNG để phòng thủ.
Tầm như cậu Van Dijk ngày xưa vớt cả rổ mà giờ đc tung hô như siêu sao là hiểu. Rio so với Terry hãy còn xếp dưới kèo chứ chưa đến tầm cỡ anh đại như Maldini.

Vài link cho cụ tham khảo xem em nói có căn cứ:
https://www.sportskeeda.com/football/top-ten-defenders-of-all-time/5 (#1)
https://bleacherreport.com/articles/1767176-50-greatest-defenders-in-world-football-history#slide49 (#2)
https://sillyseason.com/list/best-defenders-in-soccer-of-all-time-46917/10/ (#1)

Cả 3 bảng này Rio của cụ đều ko có nhé, kể cả top 50. Toàn báo của Anh cả chứ ko phải của Ý đâu. Một tờ báo đánh giá thì có thể coi là phiến diện chứ đến mấy tờ đều đánh giá thế, chưa kể các CĐV bình chọn thì nó ko gọi là phiến diện nữa rồi.
Người ta chỉ đem Maldini đi so với Beckenbauer hay Baresi chứ em chưa thấy 1 ai đem đi so với Rio hay các hậu vệ bây giờ như cụ cả.

https://golos.io/sports/@shariar/maldini-best-defenders-of-all-time
Vậy theo ý cụ bóng đá ngày càng tụt lùi ?
Em đã nói với cụ bóng đá bây giờ nó khác ngày xưa cụ nhé , ngay nước Italia họ cũng phải thay đổi cách chơi ! Ví dụ cho cụ giờ những cầu thủ như Inzaghi nêú xuất hiện bây giờ thì chắc chả bao giờ có cơ hội xuất hiên toả sáng , vì chả có đội bóng lớn nào cần 1 tiền đạo ít tham gia pressing như vậy ! Thế hệ của Maldini giờ xuất hiện liệu có phải thay đổi cách chơi không ? Thì tất nhiên hệ thống chiến thuật giờ biến đổi chặt chẽ hơn trước , cầu thủ nó cũng phải khác đi chứ . Cá nhân em thì cho rằng Pele giờ có xuất hiện cũng khó mà toả sáng vì bây giờ các đội bóng không hề ngây thơ như thời Pele, mà Pele chưa hề đá ở Châu Âu cụ nhé !
Em chưa hề nghe nói Maldini là hậu cánh vĩ đại nhất lịch sử cả , hậu vệ cánh vĩ đại thì phải ra sao hả cụ ? thời xưa hậu vệ cánh phải Maldini liệu hơn được Cafu , nói thẳng ở vị trí cánh phải thì Maldini chưa sánh nổi với Ramos (2008-2012 )hay Philips Lam vừa qua cụ nhé !

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Ngày nào cụ cũng ăn sơn hào hải vị, ngày qua ngày như vậy. Cụ có thèm chút dưa chua hay đĩa ngọn khoai lang luộc không :D
Thông cảm cho hắn thôi :))
Vâng thông cảm cho hắn. :))

Phục Quy

Xe tăng
Hậu vệ Ý mà cụ bảo không hơn được Rio thì em chịu rồi, thời đấy Nesta còn làm cho Messi cực khó chịu ấy chứ. Sau đó Mourinho áp dụng lối chơi này cho Inter Milan, Chealsea ... kể cả gặp Barcelona
có Messi thì M10 vẫn tắt điện. Muốn xem tiền đạo nào giỏi thì cứ hỏi những trung vệ nổi tiếng là biết ngay thôi. Nói chung mẫu tiền đạo như Rô vẩu là lý tưởng, hội tụ đủ các yếu tố sức mạnh, kĩ thuật, chiến thuật, chạy chỗ, dứt điểm (chân thuận, chân không thuận, đầu, ... ) nói chung là 1 đối 1 với Rô vẩu là chuyện nhỏ, nhất là thủ môn thì hầu hết bị Rô vẩu lừa để đưa bóng vào lưới. Còn việc cụ nhớ Maldini bị thằng Hàn nó đè thì xin lỗi cụ chắc lúc đấy Maldini 34 tuổi rồi cụ ạ. Với lại 1 tình huống thì chả nghĩa lý gì so với cả cuộc đời chơi bóng của Maldini. Cụ xem lại youtube xem thì sẽ rõ hơn nhé: phán đoán tình huống cực tốt, kĩ thuật phòng ngự và tấn công quá tốt, đá cực ổn định bao nhiêu năm trời ... bây giờ hiếm có đấy cụ.
Lối chơi của Mou nó khác hẳn kiểu Catennacio cụ nhé ! Giờ Messi gặp Aletico cũng tắt điện toàn tập đó cụ , mà Aletico đâu cần Maldini hay Nesta đâu ?
Mà đang bàn về Ro béo cụ ạ , Ro vẩu thì chưa đủ tầm để so !

blackpaint

Xe container
Lối chơi của Mou nó khác hẳn kiểu Catennacio cụ nhé ! Giờ Messi gặp Aletico cũng tắt điện toàn tập đó cụ , mà Aletico đâu cần Maldini hay Nesta đâu ?
Mà đang bàn về Ro béo cụ ạ , Ro vẩu thì chưa đủ tầm để so !
Em đang nói Rô Béo, cũng vẩu mà cụ :))

Phục Quy

Xe tăng
Những vấn đề khác em không bàn, nhưng WC 2104 Messi giành giải cầu thủ xuất sắc nhất là 1 sự phỉ báng, 1 sự dối trá trắng trợn. Ai xem WC năm ấy cũng biết Messi không phải người xuất sắc nhất giải.
WC 2014 thì cầu thủ hay nhất của Argentina phải là Di Maria , còn Messi từ vòng Knockout thì không ghi bàn , không kiến tạo ? Trận chung kết thiếu Maria thấy Argentina kém hẳn , và Messi cũng bỏ lỡ 1 pha đối mặt ... nhưng tội đồ lại là Higuain , bất công cụ nhỉ ?

vuongchelsea

Xe hơi
quanh đi quẩn lại tư duy về bóng đá cũng giống quan điểm về chính trị thôi, ko thay đổi đc quan điểm người khác khi họ đã khăng khăng bảo thủ, riêng với em thì Messi ở 1 đẳng cấp khác hẳn so với phần còn lại của thế giới đương đại, còn mọi sự so sánh ở quá khứ là vô cùng khập khiễng, hơn cái này kém cái kia và bối cảnh khác nên ko so sánh đc.
Còn những ai lấy thành tích tập thể, danh hiệu và vài ba cái con số thống kê vớ vẩn ra thì hết sức ấu trĩ. Fan Messi thì cứ thức mỗi đêm và xem Messi làm đc những gì mỗi khi bóng đến chân, đó là sự tận hưởng cái đẹp thực sự trong bóng đá, fan Messi thì chắc chắn ko bao giờ bị truyền thông tác động. Họ muốn xem Messi đá mọi lúc có thể và họ cảm nhận đc bóng đá. Đơn giản vậy thôi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em đã nói với cụ bóng đá bây giờ nó khác ngày xưa cụ nhé , ngay nước Italia họ cũng phải thay đổi cách chơi ! Ví dụ cho cụ giờ những cầu thủ như Inzaghi nêú xuất hiện bây giờ thì chắc chả bao giờ có cơ hội xuất hiên toả sáng , vì chả có đội bóng lớn nào cần 1 tiền đạo ít tham gia pressing như vậy ! Thế hệ của Maldini giờ xuất hiện liệu có phải thay đổi cách chơi không ? Thì tất nhiên hệ thống chiến thuật giờ biến đổi chặt chẽ hơn trước , cầu thủ nó cũng phải khác đi chứ . Cá nhân em thì cho rằng Pele giờ có xuất hiện cũng khó mà toả sáng vì bây giờ các đội bóng không hề ngây thơ như thời Pele, mà Pele chưa hề đá ở Châu Âu cụ nhé !
Em chưa hề nghe nói Maldini là hậu cánh vĩ đại nhất lịch sử cả , hậu vệ cánh vĩ đại thì phải ra sao hả cụ ? thời xưa hậu vệ cánh phải Maldini liệu hơn được Cafu , nói thẳng ở vị trí cánh phải thì Maldini chưa sánh nổi với Ramos (2008-2012 )hay Philips Lam vừa qua cụ nhé !
Hình như cụ ko hề đọc bất cứ 1 cái link nào em đưa ra thì phải?
Còn cụ nghĩ Pele đá ở thời bóng đá ngây thơ thì cụ nhầm to.
Thứ nhất, lúc đó chưa hề có luật thẻ vàng, thẻ đỏ. Do đó, các hậu vệ chặt chém rất kinh khủng vì ko lo kiểu 2 thẻ vàng = 1 thẻ đỏ như bây giờ.

Clip:

Cụ xem clip này và bảo ngày xưa chơi ngây thơ thì em chả còn gì để nói. Hệ thống thập niên 1960 là Catenaccio kèm người cực rát làm chủ đạo, sẵn sàng vào bóng thô bạo và phạm lỗi cực kì khiếp. Cụ nên nhớ trước kia các hậu vệ liên tục vào bóng từ phía sau để phạm lỗi. Hậu quả là Van Basten chấn thương vĩnh viễn và phải bỏ đá bóng năm 28 tuổi. Chính điều này khiến FIFA mới ra luật cho thẻ đỏ nếu vào bóng từ phía sau để ngăn chặn những bất hạnh kiểu Van Basten. Nói 1 cách khác, bóng đá bây giờ đã bớt thô bạo hơn xưa.

Thứ hai, Pele ko cần sang châu Âu bởi đơn giản giải VĐQG Brazil khi đó mạnh nhất thế giới. Toàn bộ các cầu thủ Brazil VĐTG 3 lần trong 12 năm từ 1958-1970, tức thời Pele đá đó, đều đá ở trong nước. Nếu ko mạnh nhất thế giới thì sao họ VĐ nổi? Vậy cần gì phải sang châu Âu nữa? Khi Cup Liên lục địa lập ra để so tài giữa châu Âu và Nam Mỹ, từ lúc bắt đầu năm 1960-1968, châu Âu chỉ thắng 2/9 lần gặp nhau trước Nam Mỹ, trong đó có 2 trận thua trước chính đội của Pele. Trong 3 trận gặp nhau với 2 đội bóng mạnh nhất châu Âu để tranh Cup, Pele ghi 7 bàn. 7 bàn trong 3 trận, trong đó có 2 cú đúp, 1 hat-trick. Còn tổng kết, Pele ghi được 207 bàn trong 199 trận đụng độ với các đội châu Âu. Tỉ lệ ghi bàn này chắc cũng đủ để khẳng định Pele ko ngán châu Âu tẹo nào. Ông ta ko đc đi đá châu Âu vì ông ta là quốc bảo của người Brazil và chính Tổng thống Brazil ko cho ông ta đi. Đến một Altafini chỉ là hàng thải ở Brazil, phải bán xới sang châu Âu thời đó còn ghi đc 300 bàn tại Italia nữa là Pele.

Thứ ba, Maldini là hậu vệ cánh vĩ đại nhất lịch sử vì anh ta đá hậu vệ trái chứ ko phải hậu vệ phải, cụ lại đem đi so với hậu vệ phải mà trong đó có 1 người (Ramos) là fan cuồng của chính Maldini và tự nhận mình kém xa. Trong các BXH cầu thủ xuất sắc nhất mọi thời đại, Maldini là cầu thủ đá cánh có thứ hạng cao nhất và là 1 trong 3 cầu thủ hậu vệ có mặt ở top 20 (bên cạnh Baresi và Beckenbauer). Cụ chưa đọc đc những gì người ta nói anh ta là "hậu vệ cánh vĩ đại nhất" ko có nghĩa là chưa có ai nói. Em cũng chẳng dẫn link nữa vì cụ có thèm đọc đâu. Ba cái link em dẫn ở còm trên xếp Maldini là hậu vệ số 1, số 2 của mọi thời đại. Mà hậu vệ cánh cũng nằm trong số đó. Anh ta xếp số 1, số 2 ở bảng tất cả các hậu vệ, bao gồm cả trung vệ lẫn hậu vệ trái, hậu vệ phải, thì những Cafu, Ramos, Lahm tuổi gì so với anh ta? Anh ta ko phải là hậu vệ cánh vĩ đại nhất thì ai là số 1?

Bóng đá bây giờ tụt lùi hay ko khi so với trước thì chính cụ cũng phải nhận ra. Các ngôi sao đang dần chết đi và các HLV đang phải thay bằng những hệ thống. Bóng đá tiến hóa theo chiều hướng khác, cụ ạ! Nhưng ko có nghĩa là các ngôi sao hiện giờ hơn đc các huyền thoại quá khứ.

Em dám chắc cụ còn rất trẻ và mới chỉ xem bóng đc độ chục năm đổ lại đây. Chứ những ai chứng kiến Maldini thi đấu thì họ chẳng bao giờ thèm đem so anh với bất kì hậu bối nào mà chính các hậu bối đó phải rất vinh dự khi đc so với anh.

Chỉnh sửa cuối:

quasin3000

Xe tăng
em cũng nghĩ Messi và CR7 hay hơn Rô béo , bóng đá thời M10 và CR7 khắc nghiệt hơn thời của Ro béo rất nhiều mà họ vẫn thể hiện phong độ tuyệt vời , thời xưa ít đc xem bóng đá nên thấy Ro béo đá khủng khiếp như kiểu ko có nhiều đồ ăn nên ăn gì cũng thấy ngon ạ
Ro béo hay hơn vì biết Vô địch thế giới. Khi nào cần là ghi bàn. M10, CR7 chưa thể hiện được điều đó.

Nếu hậu vệ muốn bóp chết thì bóp CR7 và M10 quá dễ. Còn Ro béo thì khó hơn nhiều. Chính vì thế Ro hay hay dở là do thời tiết chứ không phải do đối thủ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em tưởng Maldini đá cánh trái chứ nhỉ? Hay em nhớ nhầm?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hình như cụ ko hề đọc bất cứ 1 cái link nào em đưa ra thì phải?
Còn cụ nghĩ Pele đá ở thời bóng đá ngây thơ thì cụ nhầm to.
Thứ nhất, lúc đó chưa hề có luật thẻ vàng, thẻ đỏ. Do đó, các hậu vệ chặt chém rất kinh khủng vì ko lo kiểu 2 thẻ vàng = 1 thẻ đỏ như bây giờ.

Clip:

Cụ xem clip này và bảo ngày xưa chơi ngây thơ thì em chả còn gì để nói. Hệ thống thập niên 1960 là Catenaccio kèm người cực rát làm chủ đạo, sẵn sàng vào bóng thô bạo và phạm lỗi cực kì khiếp. Cụ nên nhớ trước kia các hậu vệ liên tục vào bóng từ phía sau để phạm lỗi. Hậu quả là Van Basten chấn thương vĩnh viễn và phải bỏ đá bóng năm 28 tuổi. Chính điều này khiến FIFA mới ra luật cho thẻ đỏ nếu vào bóng từ phía sau để ngăn chặn những bất hạnh kiểu Van Basten. Nói 1 cách khác, bóng đá bây giờ đã bớt thô bạo hơn xưa.

Thứ hai, Pele ko cần sang châu Âu bởi đơn giản giải VĐQG Brazil khi đó mạnh nhất thế giới. Toàn bộ các cầu thủ Brazil VĐTG 3 lần trong 12 năm từ 1958-1970, tức thời Pele đá đó, đều đá ở trong nước. Nếu ko mạnh nhất thế giới thì sao họ VĐ nổi? Vậy cần gì phải sang châu Âu nữa? Khi Cup Liên lục địa lập ra để so tài giữa châu Âu và Nam Mỹ, từ lúc bắt đầu năm 1960-1968, châu Âu chỉ thắng 2/9 lần gặp nhau trước Nam Mỹ, trong đó có 2 trận thua trước chính đội của Pele. Trong 3 trận gặp nhau với 2 đội bóng mạnh nhất châu Âu để tranh Cup, Pele ghi 7 bàn. 7 bàn trong 3 trận, trong đó có 2 cú đúp, 1 hat-trick. Còn tổng kết, Pele ghi được 207 bàn trong 199 trận đụng độ với các đội châu Âu. Tỉ lệ ghi bàn này chắc cũng đủ để khẳng định Pele ko ngán châu Âu tẹo nào. Ông ta ko đc đi đá châu Âu vì ông ta là quốc bảo của người Brazil và chính Tổng thống Brazil ko cho ông ta đi. Đến một Altafini chỉ là hàng thải ở Brazil, phải bán xới sang châu Âu thời đó còn ghi đc 300 bàn tại Italia nữa là Pele.

Thứ ba, Maldini là hậu vệ cánh vĩ đại nhất lịch sử vì anh ta đá hậu vệ trái chứ ko phải hậu vệ phải, cụ lại đem đi so với hậu vệ phải mà trong đó có 1 người (Ramos) là fan cuồng của chính Maldini và tự nhận mình kém xa. Trong các BXH cầu thủ xuất sắc nhất mọi thời đại, Maldini là cầu thủ đá cánh có thứ hạng cao nhất và là 1 trong 3 cầu thủ hậu vệ có mặt ở top 20 (bên cạnh Baresi và Beckenbauer). Cụ chưa đọc đc những gì người ta nói anh ta là "hậu vệ cánh vĩ đại nhất" ko có nghĩa là chưa có ai nói. Em cũng chẳng dẫn link nữa vì cụ có thèm đọc đâu. Ba cái link em dẫn ở còm trên xếp Maldini là hậu vệ số 1, số 2 của mọi thời đại. Mà hậu vệ cánh cũng nằm trong số đó. Anh ta xếp số 1, số 2 ở bảng tất cả các hậu vệ, bao gồm cả trung vệ lẫn hậu vệ trái, hậu vệ phải, thì những Cafu, Ramos, Lahm tuổi gì so với anh ta? Anh ta ko phải là hậu vệ cánh vĩ đại nhất thì ai là số 1?

Bóng đá bây giờ tụt lùi hay ko khi so với trước thì chính cụ cũng phải nhận ra. Các ngôi sao đang dần chết đi và các HLV đang phải thay bằng những hệ thống. Bóng đá tiến hóa theo chiều hướng khác, cụ ạ! Nhưng ko có nghĩa là các ngôi sao hiện giờ hơn đc các huyền thoại quá khứ.

Em dám chắc cụ còn rất trẻ và mới chỉ xem bóng đc độ chục năm đổ lại đây. Chứ những ai chứng kiến Maldini thi đấu thì họ chẳng bao giờ thèm đem so anh với bất kì hậu bối nào mà chính các hậu bối đó phải rất vinh dự khi đc so với anh.
Theo những gì cụ nói thì em có thể tạm kết luận dư lày:

Thời xưa bóng như một một bộ môn nghệ thuật nên các cầu thủ bóng đá nổi tiếng được ví như nghệ sĩ tài hoa, do vậy mới sinh ra Vua, Hoàng đế, Cậu bé vàng, Người ngoài hành tinh, v.v.

Thời nay bóng đá như một nền công nghiệp nên các cầu thủ giỏi được ví như công nhân. Công nhân dù có bậc 7/7 thì vẫn chỉ là công nhân thôi phỏng ạ? Do vậy, CR7 hay M10 mãi mãi vẫn chỉ là CR7 và M10 mà thôi, chứ không thể là quái vật, người hùng, hay gì gì đó được.

hxduong

Xe lăn
Thế này thì thua cụ thật, Maldini chính là HV trái xuất sắc nhất lịch sử BĐTG cụ ạ.
Cafu (từng là đồng đội của Maldini) là HV cánh phải, nhưng nếu bảo Cafu xuất sắc hơn Maldini thì chắc cụ không xem Maldini đá bao giờ, thậm chí Brazil có 1 HV trái cũng rất xuất sắc là Carlos, nhưng Carlos vẫn kém Maldini nhiều thứ cụ ạ, Carlos có thể tấn công (& sút phạt) hay hơn Maldini nhưng không thể toàn diện như Maldini.
Còn Ramos, lúc anh ta khởi nghiệp ở Sevilla người ta đã hi vọng anh ta sẽ là Maldini đệ nhị, nhưng có lẽ điều ấy không bao giờ xảy ra. Không phải tự nhiên mà có lần Maldini đc trao cái CUP gì đó cho đội trưởng của Real, Ramos lên nhận & anh ta đã làm hành động "ngã mũ thán phục" trước mặt Maldini trước khi nhận danh hiệu.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Theo những gì cụ nói thì em có thể tạm kết luận dư lày:

Thời xưa bóng như một một bộ môn nghệ thuật nên các cầu thủ bóng đá nổi tiếng được ví như nghệ sĩ tài hoa, do vậy mới sinh ra Vua, Hoàng đế, Cậu bé vàng, Người ngoài hành tinh, v.v.

Thời nay bóng đá như một nền công nghiệp nên các cầu thủ giỏi được ví như công nhân. Công nhân dù có bậc 7/7 thì vẫn chỉ là công nhân thôi phỏng ạ? Do vậy, CR7 hay M10 mãi mãi vẫn chỉ là CR7 và M10 mà thôi, chứ không thể là quái vật, người hùng, hay gì gì đó được.
Cụ ví von ko sai lắm. Em nghĩ chính hệ thống chiến thuật bây giờ đã bào mòn các ngôi sao khiến họ hầu như kiểu một màu như nhau (cho từng vị trí).
Em xem 1 số cầu thủ đc tung hô, kiểu như Salah chẳng hạn, cũng ko thấy quá ấn tượng. Nhưng CR7 và Messi là trường hợp dị biệt, cụ ạ. Họ đã vượt lên trên thời đại của họ rồi và em nghĩ họ sánh ngang đc với Pele hay Maradona của quá khứ.

Mới đây có BXH các cầu thủ vĩ đại nhất mọi thời đại thì Messi xếp thứ 2, CR7 xếp thứ 5 còn Ronaldo xếp thứ 10.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Thế này thì thua cụ thật, Maldini chính là HV trái xuất sắc nhất lịch sử BĐTG cụ ạ.
Cafu (từng là đồng đội của Maldini) là HV cánh phải, nhưng nếu bảo Cafu xuất sắc hơn Maldini thì chắc cụ không xem Maldini đá bao giờ, thậm chí Brazil có 1 HV trái cũng rất xuất sắc là Carlos, nhưng Carlos vẫn kém Maldini nhiều thứ cụ ạ, Carlos có thể tấn công (& sút phạt) hay hơn Maldini nhưng không thể toàn diện như Maldini.
Còn Ramos, lúc anh ta khởi nghiệp ở Sevilla người ta đã hi vọng anh ta sẽ là Maldini đệ nhị, nhưng có lẽ điều ấy không bao giờ xảy ra. Không phải tự nhiên mà có lần Maldini đc trao cái CUP gì đó cho đội trưởng của Real, Ramos lên nhận & anh ta đã làm hành động "ngã mũ thán phục" trước mặt Maldini trước khi nhận danh hiệu.
Em đã dẫn tới 3 cái link thì 2 trong số đó xếp Maldini là hậu vệ số 1, 1 cái thì chỉ xếp sau Beckenbauer nhưng cụ ấy cứ khăng khăng nói Maldini ko bằng Ramos (trước thì là Rio nhưng chắc thấy link em dẫn Rio còn ko có trong top 50) hay Lahm. Em cũng hết muốn tranh luận.
Em đồ cụ ấy còn khá trẻ, có thể chỉ tầm 20 tuổi hoặc hơn 1 chút.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ ví von ko sai lắm. Em nghĩ chính hệ thống chiến thuật bây giờ đã bào mòn các ngôi sao khiến họ hầu như kiểu một màu như nhau (cho từng vị trí).
Em xem 1 số cầu thủ đc tung hô, kiểu như Salah chẳng hạn, cũng ko thấy quá ấn tượng. Nhưng CR7 và Messi là trường hợp dị biệt, cụ ạ. Họ đã vượt lên trên thời đại của họ rồi và em nghĩ họ sánh ngang đc với Pele hay Maradona của quá khứ.

Mới đây có BXH các cầu thủ vĩ đại nhất mọi thời đại thì Messi xếp thứ 2, CR7 xếp thứ 5 còn Ronaldo xếp thứ 10.
Thời CR7 và M10 đá em không xem bóng đá nữa rồi cụ ạ. Híc, cho nên cũng chẳng biết hai cụ này đá ra sao.

hxduong

Xe lăn
Em tưởng Maldini đá cánh trái chứ nhỉ? Hay em nhớ nhầm?
Maldini khởi nghiệp ở cánh trái, sau đó chơi trung vệ. Lý do có thể là lúc đó Milan có nhiều người chơi hay ở hành lang trái mà lại thiếu trung vệ.

hxduong

Xe lăn
Em đã dẫn tới 3 cái link thì 2 trong số đó xếp Maldini là hậu vệ số 1, 1 cái thì chỉ xếp sau Beckenbauer nhưng cụ ấy cứ khăng khăng nói Maldini ko bằng Ramos (trước thì là Rio nhưng chắc thấy link em dẫn Rio còn ko có trong top 50) hay Lahm. Em cũng hết muốn tranh luận.
Rio Ferdinan, Vidic thậm chí là Jaap Stam (cũng là đồng đội của Maldini) không có tuổi so với Maldini ở vị trí trung vệ, chứ đừng nói đến vị trí HV trái.
Người ở gần tầm của Maldini nhất trong 3 người em kể trên là Jaap Stam.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chắc cụ ấy thuộc mấy cái tên đó nên nói ra thôi chứ không phải khăng khăng cụ ơi. :D

Cá nhân em thì thấy xem Maldini đá có cảm hứng thật. Còn Cafu đá chỉ là tròn vai thôi chứ không phải tầm nghệ nhân như Maldini. Carlos thì chỉ ấn tượng mỗi cái là tốc độ thôi. Nhiều trận Carlos dâng cao, đội bạn phản công cũng chạy về sml đó thôi. Nói chung về đẳng cấp thì cặp hậu vệ cánh của Brazil không so được với Maldini, theo em cảm nhận là như vậy.