[Funland] Chè mạn Thái Nguyên sạch

Demchinhhang.net

Xe container
Có oganic nhưng giá tầm 12 t / kg em thi thoảng vẫn có uống .
Organic là phải có sự kiểm soát của các tổ chức độc lập làm theo các bước của họ họ sẽ cấp chứng chỉ. Tên SP và tên DN có trên website củ mấy tổ chúc kia. USDA, EURO Star, Ecocert, Onecert, AB...
Sản phẩm người quen của có là đối tác của 1 trong những tổ chức kiểu như trên không cụ ơi.
Em cũng muốn mua uống ạ.

blackhole1

Xe tăng
Organic là phải có sự kiểm soát của các tổ chức độc lập làm theo các bước của họ họ sẽ cấp chứng chỉ. Tên SP và tên DN có trên website củ mấy tổ chúc kia. USDA, EURO Star, Ecocert, Onecert, AB...
Sản phẩm người quen của có là đối tác của 1 trong những tổ chức kiểu như trên không cụ ơi.
Em cũng muốn mua uống ạ.
Có cụ ah họ đủ tiêu chuẩn xuất Âu và Mỹ ,cụ có thể mua về thử em chỉ uống thôi nói nhiều lại bảo quảng cáo , cụ seach Hà Thái tea .

Muon_biet

Xe cút kít
Em nghiện món chè mạn Thái Nguyên, ngày phải 3 ấm. Nhưng sợ nguồn gốc dê bị ĐỘC hại do sd Thuốc sâu.
Ko biết câc cụ trên of có nguồn nào tin cậy ko ah?
Em cũng toàn 50/50 thôi, không may phải chịu!

Danngoaidao

Xe tăng
Sạch bây h cụ phải xác định là ko phải không có thuốc, mà là có phun thuốc nhưng thu hoạch đúng như thời hạn để làm sau dư lượng thuốc bảo vệ thực vật là ít nhất trong chè. Còn em biết có dự án sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sinh học, nhưng ko biết còn tồn tại được không.

blackhole1

Xe tăng
Sạch bây h cụ phải xác định là ko phải không có thuốc, mà là có phun thuốc nhưng thu hoạch đúng như thời hạn để làm sau dư lượng thuốc bảo vệ thực vật là ít nhất trong chè. Còn em biết có dự án sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sinh học, nhưng ko biết còn tồn tại được không.
Sạch tuyệt đối thì sài Oganic nhưng giá mặn ít người chơi được, em nghĩ sạch mức an toàn là có thể chấp nhận được

Demchinhhang.net

Xe container
Có cụ ah họ đủ tiêu chuẩn xuất Âu và Mỹ ,cụ có thể mua về thử em chỉ uống thôi nói nhiều lại bảo quảng cáo , cụ seach Hà Thái tea .
Cảm ơn cụ nhiều, em trước có cửa hàng hữu cơ nên cũng biết chút chút về vấn đề này, em ko uống trà mạn quá nhiều nên cũng muốn tìm loại đảm bảo uống.

cuhaifus

Xe container
Em nghiện món chè mạn Thái Nguyên, ngày phải 3 ấm. Nhưng sợ nguồn gốc dê bị ĐỘC hại do sd Thuốc sâu.
Ko biết câc cụ trên of có nguồn nào tin cậy ko ah?
Nhà em ngày vài ấm, chè nhà em pha sáng hôm trước để đến tối hôm sau uống vẫn bình thường, nước xanh trong vắt ko váng. Tất nhiên là có nguồn đảm bảo cụ ạ

bangpt

Xe tải
Em may mắn có mấy đứa em sống tận yên lãng đại từ nhà có cả đồi chè mà không bao giờ phun thuốc chỉ thi thoảng thuê người hái và tự sao trước khi anh lên chơi 1 ngày nên nhiều năm nay em chỉ sử dụng đúng 1 loại. đợt này covid lâu quá cách ly liên miên hết chè uông mà không lên được em tìm mua các loại chè tại Hà nội nhưng không uống được loại nào mới buồn chứ 2 tuần nay đành uống nước sôi thôi chờ HN hết cách ly làm chuyến lên thăm các em và tranh thủ lấy ít trà và thịt lơn, gà và cá nữa . bây giờ chỉ nghĩ cho đỡ thèm thôi các cụ ạ

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
E có 1 thằng bạn thân người TN xịn (học Chuyên TN, xuống HN lập nghiệp). Nó bảo lại với e là “Từ xưa đến nay, chưa có ai chết, hay đi cấp cứu vì ngộ độc chè Thái nguyên cả”😝😝😝😝😝

Chỉnh sửa cuối:

Matxech

Xe container
Uống trà nó theo gu từng ng
Có ng uống lấy hương chè
Có ng uống lấy vị
Vậy nên nếu trà cổ thụ tà xùa chắc an tâm nhưng đắt lòi
Còn trà thái nguyên thì vị đậm đà hơn

intvn

Xe đạp
Trên em thường chè để gia đình uống có bãi riêng không bao giờ phun. Tết về hay được cho để tiếp khách . Chè bán thì 100% phun nhé. Em nghiện chè nên cũng biết phân biệt ngon hay không ngon tuy nhiên phân biệt sạch bẩn có phun hay không hên xui thôi không sao biết được.

mrbe6886

Xe hơi
Quảng cáo, rao vặt không đúng quy định
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 20/9/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

khoinguyen

Xe điện
Bây giờ biến đổi khí hậu, môi trường ô nhiễm, sâu bọ, nấm, dịch bệnh rất nhiều, không phun thuốc thì cây chè chắc còi cọc mỗi năm cho vài cái lá làm sao mà có sản phẩm dồi dào cung cấp cho thị trường. Nên các cụ bỏ ngay cái ảo tưởng là không phun thuốc đi, và không riêng gì chè, tất cả 100% các loại nông sản đều phải có thuốc bảo vệ thực vật, thuốc kích thích tăng trưởng. Giống như con người phải có vắc xin, thuốc, dinh dưỡng, vitamin vậy. Thế nhé.
Có lần em xem phim về một ông người Nhật, trồng táo sạch, phải mất 10 nam mới ra được táo đu sức chống chịu với sâu bệnh và dk tự nhiên. Nên muốn làm chè sạch, rau sạch, em nghĩ ko dễ chút nào.

Me^4ba'nh

Xe tăng
E có 1 thằng bạn thân người TN xịn (học Chuyên TN, xuống HN lập nghiệp). Nó ko bao giờ CHỦ ĐỘNG uống trà (chè) mạn, dặc biệt là trà (chè)Thái Nguyên, Tân cương. Nhờ nó mua hộ để biếu, để uống, nó bảo "Tao dễ dàng mua đc cho mày chè ngon. Nhưng đó là mày yêu cầu đấy nhé. Còn tao khuyên thật, đừng uống"
Nó bảo, phần lớn dân trồng/chế biến/buôn bán chè Thái đều thế, dù ở Tân Cương (TP Thái Nguyên); Phú Cường (Đại Từ) hay Hom Giỏ (Sông Công) đều thế.
Họ chỉ uống chè họ làm ra trong trường hợp phải demo thôi. Chứ khách đi khỏi, họ uống nước lá, nước lọc.
Các cụ bảo là có chè sạch ư?

1. Trồng chè:
Ngày xưa (chắc phải những năm 60-70), 1 năm hái đc 3 lần. Ngon nhất là tầm mưa xuân.
Ngày nay: Tháng hái 1 lần.
Đất đai các đồi chè, đc tưới đẫm trong hàng chục năm bởi: thuốc trừ sâu, thuốc kích thích...hàng tháng, hàng tuần. Có lẽ ngấm xuống cả nguồn nước rồi.
E có đọc ở đâu đó, nói là người Nhật, muốn rau sạch, họ phải để đất đai 3 năm ko làm gì cả. Đến lúc đó, các hóa chất độc hại mới phân hủy hết đc.

Giờ các cụ mua đất làm chè sạch có dám để đất 3 năm ko?

2. Phần sao tẩm: Còn kinh khủng hơn
Như cụ nói thì sợ thật, các cụ uống chè người đẫm thuốc sâu. Em cũng uống chè hơn 20 năm rồi (trước còn hút thuốc lá nữa), mà nói thẳng làm gì có chè "sạch" tự trồng, sao mà uống. Tâm tư lắm lắm.
Toàn mua vài trăm 1 kg thôi, nghĩ cũng sợ nhưng biết làm sao? Chả nhẽ nhịn? Nhịn thì nhịn hết , nhịn cả ăn cả uống cả ... thở :( . Thôi hi vọng vào số giời vậy, cố được 3-40 năm nữa cũng toại nguyện rồi :D.

Chỉnh sửa cuối:

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Em hết chè gần 2 tuần nhịn rồi. Có gói chè gửi theo đường bưu điện từ bắc yên sơn la về hà nội mà 2 tuần chưa thấy đâu. Em chả rõ có thuốc không chứ cây chè toàn trên núi mù sương chắc phun chả bõ trôi thuốc. Có 2 vùng chè thấy ổn là Tà Xùa Bắc Yên, Sơn La; và Tấn Xà Phìn, Xín Mần, Hà Giang. Chè đất Thái Nguyên em nếm ngụm a xít cồn cào dạ dầy cả buổi.

Dzon

Xe điện
Em hết chè gần 2 tuần nhịn rồi. Có gói chè gửi theo đường bưu điện từ bắc yên sơn la về hà nội mà 2 tuần chưa thấy đâu. Em chả rõ có thuốc không chứ cây chè toàn trên núi mù sương chắc phun chả bõ trôi thuốc. Có 2 vùng chè thấy ổn là Tà Xùa Bắc Yên, Sơn La; và Tấn Xà Phìn, Xín Mần, Hà Giang. Chè đất Thái Nguyên em nếm ngụm a xít cồn cào dạ dầy cả buổi.
Cảm giác cồn cào dạ dày là do chất tanin trong chè gây ra, nhất là uống lúc đói. Em thấy chè shan tuyết độ mạnh còn cao hơn chè Thái Nguyên ý chứ, uống ép phê hơn nhiều :))

Civic TN

Xe lăn
E có 1 thằng bạn thân người TN xịn (học Chuyên TN, xuống HN lập nghiệp). Nó ko bao giờ CHỦ ĐỘNG uống trà (chè) mạn, dặc biệt là trà (chè)Thái Nguyên, Tân cương. Nhờ nó mua hộ để biếu, để uống, nó bảo "Tao dễ dàng mua đc cho mày chè ngon. Nhưng đó là mày yêu cầu đấy nhé. Còn tao khuyên thật, đừng uống"
Nó bảo, phần lớn dân trồng/chế biến/buôn bán chè Thái đều thế, dù ở Tân Cương (TP Thái Nguyên); Phú Cường (Đại Từ) hay Hom Giỏ (Sông Công) đều thế.
Họ chỉ uống chè họ làm ra trong trường hợp phải demo thôi. Chứ khách đi khỏi, họ uống nước lá, nước lọc.
Các cụ bảo là có chè sạch ư?

1. Trồng chè:
Ngày xưa (chắc phải những năm 60-70), 1 năm hái đc 3 lần. Ngon nhất là tầm mưa xuân.
Ngày nay: Tháng hái 1 lần.
Đất đai các đồi chè, đc tưới đẫm trong hàng chục năm bởi: thuốc trừ sâu, thuốc kích thích...hàng tháng, hàng tuần. Có lẽ ngấm xuống cả nguồn nước rồi.
E có đọc ở đâu đó, nói là người Nhật, muốn rau sạch, họ phải để đất đai 3 năm ko làm gì cả. Đến lúc đó, các hóa chất độc hại mới phân hủy hết đc.

Giờ các cụ mua đất làm chè sạch có dám để đất 3 năm ko?

2. Phần sao tẩm: Còn kinh khủng hơn
1. Bạn cụ CTN K bao nhiêu đấy cụ? (E ko học CTN)
2. “Tổng diện tích chè toàn tỉnh hiện khoảng 22.649ha, sản lượng đạt 244.502 tấn. Giá trị sản xuất chè trong năm 2020 đạt 5.580 tỷ đồng, chiếm 44,3% tổng giá trị sản xuất của ngành trồng trọt”.
Vậy người tiêu dùng VN và cả nước ngoài (20% xuất khẩu) đều dùng chè “bẩn” như bạn cụ nói =))

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
1. Bạn cụ CTN K bao nhiêu đấy cụ? (E ko học CTN)
2. “Tổng diện tích chè toàn tỉnh hiện khoảng 22.649ha, sản lượng đạt 244.502 tấn. Giá trị sản xuất chè trong năm 2020 đạt 5.580 tỷ đồng, chiếm 44,3% tổng giá trị sản xuất của ngành trồng trọt”.
Vậy người tiêu dùng VN và cả nước ngoài (20% xuất khẩu) đều dùng chè “bẩn” như bạn cụ nói =))
Cháu vừa chat chit với thằng TN kia, tiện chuyển 2 câu hỏi của cụ.
1. Nó nói, cụ ko học Chuyên, thì quan tâm làm quái gì. Có 1 vài key để có thể gợi nhớ đến lứa chúng nó: thầy Bùi Chung - Hiệu trưởng; thầy Kiểm - hiệu phó; thầy Lục chuyên Văn, thầy Phương chuyên Toán….

2. Nó chat Icon:D:D, và bảo cháu xoá bài đi. Chung quy lại, bẩn hay sạch cũng chỉ là khái niệm tương đối. Từ xưa đến nay, đã có trường hợp nào chết, hay ngộ độc vì uống trà Thái Nguyên đâu? Thôi thì, mèo đen hay trắng, miễn là bắt đc chuột là đc. Cứ mang đc nhiều tiền về cho Tỉnh, nhiều ngoại tệ về cho đất nước là tốt

Civic TN

Xe lăn
Cháu vừa chat chit với thằng TN kia, tiện chuyển 2 câu hỏi của cụ.
1. Nó nói, cụ ko học Chuyên, thì quan tâm làm quái gì. Có 1 vài key để có thể gợi nhớ đến lứa chúng nó: thầy Bùi Chung - Hiệu trưởng; thầy Kiểm - hiệu phó; thầy Lục chuyên Văn, thầy Phương chuyên Toán….

2. Nó chat Icon:D:D, và bảo cháu xoá bài đi. Chung quy lại, bẩn hay sạch cũng chỉ là khái niệm tương đối. Từ xưa đến nay, đã có trường hợp nào chết, hay ngộ độc vì uống trà Thái Nguyên đâu? Thôi thì, mèo đen hay trắng, miễn là bắt đc chuột là đc. Cứ mang đc nhiều tiền về cho Tỉnh, nhiều ngoại tệ về cho đất nước là tốt
Vâng cụ
1. Hs CTN học giỏi, thành đạt, bọn e rất ngưỡng mộ nên nếu cùng tầm tuổi thì có khi e cũng đc biết nên e mới mạo muội hỏi.
2. Nói thế thì nghe còn đc :)) chứ nói như cmt trước thì hơi phiến diện ạ (e ko làm chè, kd chè, uống chè thì e cũng ko sành, chỉ là 1 người sinh ra và lớn lên ở TN).

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Cảm giác cồn cào dạ dày là do chất tanin trong chè gây ra, nhất là uống lúc đói. Em thấy chè shan tuyết độ mạnh còn cao hơn chè Thái Nguyên ý chứ, uống ép phê hơn nhiều :))
Cồn và khé nó do loại chè. Chè cafe không uống khi đói